What's new

[Hỏi đáp] Xin tư vấn kinh nghiệm du lịch sydney !

Chitran268

Phượt tử
Em xin chào các cô bác anh chị ở diễn đàn Phượt. Năm nay em 23 tuổi, tháng 6 này sau khi tốt nghiệp đh tại việt nam gia đình em dự định tới Úc du lịch khoảng 10 ngày. Em dự định tới 2 nơi Sydney và Melbourne, bây h nhà em đang tiến hành xin visa (cầu mong là sẽ suôn sẻ :D). Tại Melbourne nhà em đã có người quen nên xin nhờ các cô bác các anh chị đã có kinh nghiệm tư vấn giúp em tới Sydney nên đi chơi, ăn uống những đâu và nên chú ý điều gì. Nhà em có 4 người, dự định ở Sydney 4 ngày, mong mọi người giúp đỡ em ạ! (BB):H:">(wait)

Chào bạn

Sau đây là một vài thông tin khi đi du lịch ở Sydney:

Điểm tham quan: Đến Sydney, du khách sẽ có cơ hội khám phá nét hoang sơ của những khối đá uluru hay ngất ngây trước các công trình kiến trúc vĩ đại, các tòa nhà chọc trời. Ngoài ra, nếu tinh ý, du khách sẽ phát hiện ra sự kết hợp thật logic giữa tất cả các tòa nhà hiện đại trên thành phố. Bạn có thể làm quen với nhiều dân tộc trên đất nước này và học hỏi được nhiều điều từ họ. và tham quan nhà hát con sò, cầu cảng Sydney, bảo tàng hải dương học, bãi biển Bondi, vịnh Neoson, vườn thú Taronga, viện bảo tàng Sydney …

Sydney là thủ đô của ăn uống với nhiều hải sản tươi, rau quả, trái cây địa phương theo mùa và thịt bò, cừu. Thịt bò Úc rất nổi tiếng vì chất lượng của nó và được chế biến thành nhiều món. Đầu bếp của các nhà hàng hàng đầu của Sydney cũng được thế giới biết đến. Ngày nay, ẩm thực châu Á và vùng Địa Trung Hải ảnh hưởng nhiều đến các món ăn của Úc. Gần đây những người nhập cư còn mang đến nước Úc các món ăn của nước mình như Nga, Việt, Tây Tạng, châu Phi.
Ở Sydney, các món ăn Á có nhiều trong phố Tàu gần Darling Harbour như quán Dixon trong khu Haymarket có set lunch cho bữa ăn trưa. Nếu muốn ăn món Việt, bạn có thể đến khu người Việt ở Cabramatta, Bankstown hoặc Marrickville. Ở Cabramatta và Marrickville có quán Thanh Huong được nhiều người biết đến hoặc quán Bay Tinh ở Marrickville, ở Bankstown có Phở An nổi tiếng.
Ở King street Newtown có nhiều quán cà phê ăn sáng đông khách, ngòai ra còn có nhà hàng Thái. Muốn ăn hải sản tươi, hãy đến chợ cá Sydney với rất nhiều lựa chọn từ tôm hùm đến các loại sò hay cua, bạn có thể ăn trong nhà hàng hay đem ra ngoài trời vừa ăn vừa ngắm nhìn cảng cá. Cockle Bay và Harbourside ở Darling Harbour cũng có nhiều nhà hàng, quán ăn.
Và sau đây là một số lưu ý khi đi tham quan ở Sydney:
Úc là đất nước tiên tiến, môi trường trong sạch, không khí trong lành nên các quy định về giữ gìn vệ sinh, văn hóa nói chuyện… nơi công cộng rất nghiêm túc. Những hành động như vứt rác bừa bãi, dẫm trên cỏ, xô đẩy khi xếp hàng, chửi nhau nơi công cộng… vừa được xem là khiếm nhã và vi phạm pháp luật.
Ở Úc không bắt buộc bạn phải tip tiền cho nhân viên phục vụ ở các nhà hàng hay khách sạn.
Khi đến Úc, bạn không được mang theo các vật dụng hoặc quần áo có nguồn gốc từ thảo mộc, thú vật hay cây cỏ như: mũ lông chim, áo da thú, mũ cọ, đồ tre nứa,…. Đây được xem là các mặt hàng cấm. Bạn sẽ bị tịch thu ngay tại sân bay. Nếu cố tình giấu diếm, bạn còn có thể bị phạt tù.

Hy vọng những thông tin sơ bộ trên có ích cho những bạn quan tâm.
Chúc các bạn thành công
Thích du lịch.
Yahoo: misnhi
ĐT: 0907 148 611

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back