What's new

[Chia sẻ] Xin tư vấn mua máy ảnh cho gia đình đi du lịch khoảng dưới 20 triệu

dochoithongminh

Phượt thủ
Vợ chồng em toàn dùng máy ảnh tự động, đợt tới đc đi nhiều nơi quá nên tiếc... bàn nhau mua máy ảnh nào tốt cho gia đình du lịch, nhà em ba nhóc con tuổi cấp một và mầm non.
Ngân quỹ tụi em: khoảng hai muơi triệu hoặc hơn chút
Tay nghề : chả biết tý gì, càng dễ dùng càng tốt
Mong muốn: Chụp gia đình và rất nhiều phong cảnh, tụi em đợt này đi được Tuy Hòa, Quy Nhơn, Cần Thơ, Phú Quốc, Côn Đảo, Sài gòn,.... không muốn chụp đi rửa phim vì tụi em chụp hay hỏng lắm
làm ơn tư vấn giúp em với cho em tên máy và khoảng tiền còn thì nói kỹ thuật em thực là tra google toát mồ hôi vẫn không hiểu
Cảm ơn thật nhiều ạ

Em đã hỏi việc này bên 1 topic và được trả lời 1 bài ạ
Tuy vậy em cũng mạo muội xin post lên đây mong bác nào biết chỉ bảo tụi em với

Em xin phép trích dẫn bài 1 bác đã chỉ bảo cho em
Bạn có thể mua sony nex-5r + lens 16-50 giá tầm hơn 14T cho hàng xách tay bảo hành 12T hoặc hơn 16T cho hàng chính hãng 24 tháng.
Bạn ko nên mua máy to quá vì những vấn đề sau:

1. Với máy to bạn sẽ không quen sử dụng vì bạn toàn dùng máy ảnh tự động. Máy to như các bác trên giới thiệu đúng là tốt hơn, nhưng để nó chụp tốt hơn thì bạn phải tốn từ 3-12 tháng làm quen và học hỏi. Trong khi Sony Nex 5r thì khá giống máy tự động nên bạn sẽ dễ sử dụng hơn. Chất lượng của sony nex cũng rất rất cao.
2. Bạn đi chụp với gia đình là chính, bạn sẽ cần 1 máy nhỏ gọn vì bạn còn phải mang vác nhiều thứ nữa và di chuyển thường xuyên => máy to sẽ là một cực hình, máy đắt quá cũng sẽ khiến bạn mất vui vì suốt ngày lo mất ^^"
3. Bạn nên lấy lens 16-50 chứ ko nên lấy 18-50 vì những lý do sau: kích thước 16-50 nhỏ hơn nên dễ nhét vào giỏ đồ hoặc vali, lens 16-50 rộng hơn nên bạn dễ chụp ảnh gia đình hơn (một số hoàn cảnh mình ko thể lùi được - ví dụ sau lưng là bức tường chẳng hạn).

Chúc bạn du lịch vui vẻ ^^"

Edit:
Giá cho bạn tham khảo:
Sony Nex 5R + 16-50mm..................................= 14.900.000đ mới 100%- BH 12 tháng
Sony Nex 5R + 16-50mm..................................= 16.750.000đ mới 100%- Chính hãng - 24 tháng
Sony có dòng Nex-6 và Nex-7 nữa, dòng này có lỗ ngắm giống kiểu máy to, bạn không nên mua vì không bao giờ xài đến. Thật sự cái lỗ ngắm nhỏ này sẽ khiến bạn tốn thêm khá nhiều tiền đấy (>200$). Nex-5n là dòng cũ cũng không nên mua.
sony nex-5r + lens 16-50 <== đi ra hàng cứ nói thế là họ đưa máy đó ra cho mình hả bác
em phải chép nguyên văn để em đi hỏi ạ
Cảm phiền cả nhà nếu ai biết thêm gì thì cho em xin ý kiến nhé. Là vì vé máy bay thì book đc toàn vé rẻ có 10 000 đ, rồi mắc nhất là 300 k thôi nên tụi em mới liều như thế chứ cũng không phải ngân quỹ nhà em liều mạng thế ạ

Re: Xin tư vấn mua máy ảnh cho gia đình đi du lịch khoảng dưới 20 triệu

Bạn cứ nói vậy là được, người bán họ sẽ hiểu. Theo mình nhớ thì giá này sony sẽ tặng thêm cho bạn túi xách và thẻ nhớ 4G nữa thì phải. Nếu bán muốn quay phim chụp ảnh thoải mái thì mua thêm thẻ 16G là ok.

Máy này thay được lens, nhỡ sau này ông xã hoặc bạn có nhu cầu cao hơn thì mua thêm lens cũng được ^^" ... nhưng vụ này hơi tốn kém nên cứ từ từ, dành sức cho chuyến đi rồi tính tiếp bạn nhé.

Nếu có nhu cầu mua chân máy (để chụp cả nhà không cần nhờ người khác) thì bạn thử tham khảo em này: SLIK SPRINT MINI II (nên chọn màu gun-metal)
http://www.slik.co.jp/slik_com/DS-SPRINT_MINI_II.html

Slik là hãng của Nhật, em này nhỏ nhẹ (chỉ có 780gram cả chân và cục ball) nhưng cứng cáp hơn các chân Trung Quốc rất nhiều, mình đã từng xài với nex đi du lịch nhiều nơi rất tiện lợi thoải mái.
Vì bạn ở HN nên mình ko rành chỗ mua cho slik, ở SG thì có tiệm Liêm Nga chuyên bán hàng này (chính hãng), giá vào tầm 2T2.
Nếu bạn vào SG mua thì link của hàng đây: http://www.liemngacamera.com/KH.aspx (bạn nên call trước vì mình ko biết giờ họ còn bán ko)

Vợ chồng em toàn dùng máy ảnh tự động, đợt tới đc đi nhiều nơi quá nên tiếc... bàn nhau mua máy ảnh nào tốt cho gia đình du lịch, nhà em ba nhóc con tuổi cấp một và mầm non.
Ngân quỹ tụi em: khoảng hai muơi triệu hoặc hơn chút
Mong muốn: Chụp gia đình và rất nhiều phong cảnh...
...kỹ thuật em thực là tra google toát mồ hôi vẫn không hiểu
Cảm ơn thật nhiều ạ

...
Dạ thưa bác, vì tiêu đề bác ghi rõ là "Tư vấn mua máy ảnh..." nên em cũng chỉ dám mạn phép đưa ra cho bác những định hướng (cái này em coi thêm từ nhiều nguồn khác nhau), chứ kiến thức em hạn hẹp nên không dám tư vấn tên máy và khoảng giá cho bác đâu ạ (khi mà thị trường máy ảnh hiện nay có vô số hãng):
_ Yếu tố cá nhận:
1. Về sự yêu thích của cá nhân bác một nhãn hàng cụ thể như:
-Canon ?
-Nikon?
-Sony ?
-Pentax ?
-Olympus ?
-Fujifilm ?
-Panasonic ?
Bác thích cái thằng nào (hãng nào) ?
2. Về nhu cầu và sở thích
Mới đâu bác nói chỉ là: Chụp gia đình và rất nhiều phong cảnh... nhưng sau thời gian (tương lai) bác có ý định như mong muốn chuyên sâu vào một vài nhu cầu đặc biệt không? hay chỉ là gia đình và phong cảnh?
3. Về thẩm mỹ:
Bác có sẵn lòng bỏ thêm thời gian để học hỏi, trau dồi về việc chụp ảnh để có được 1 bức hình "đẹp" với mọi người xem? Hay bác đã có chút năng khiếu về cái này (chụp hình đẹp)?
Còn như khả năng tài chính, kinh nghiệm sử dụng máy ảnh, khả năng sử dụng phần mềm xử lý ảnh thì bác trả lời trên rồi nên em không nói về điều này, nhưng vì bác xác định bỏ ra khoảng (trên) dưới 20 triệu nên chơi thì chơi dòng máy ảnh thay ống kính (dSLR) đi, nếu bác xác định chơi Sony nex 5R thì có bác đã tư vấn rồi đấy ạ.
_ Nhưng vì cái bác sắp mua là 1 HỆ THỐNG nhiếp ảnh bao gồm thân máy, ống kính và phụ kiện chứ không đơn thuần là một ĐƠN VỊ duy nhất nên bác cũng xác định luôn cái việc sẽ đầu tư thế nào (dòng máy, phụ kiện) vào cái thú vui chụp choẹt này?
Có đôi lời cùng bác, có gì chưa đúng mong các bác có chuyên môn vào góp ý cùng, cám ơn các bác.

Dạ thưa bác, vì tiêu đề bác ghi rõ là "Tư vấn mua máy ảnh..." nên em cũng chỉ dám mạn phép đưa ra cho bác những định hướng (cái này em coi thêm từ nhiều nguồn khác nhau), chứ kiến thức em hạn hẹp nên không dám tư vấn tên máy và khoảng giá cho bác đâu ạ (khi mà thị trường máy ảnh hiện nay có vô số hãng):
_ Yếu tố cá nhận:
1. Về sự yêu thích của cá nhân bác một nhãn hàng cụ thể như:
-Canon ?
-Nikon?
-Sony ?
-Pentax ?
-Olympus ?
-Fujifilm ?
-Panasonic ?
Bác thích cái thằng nào (hãng nào) ? Em không biết rõ lắm nên mới hỏi, những điều em biết chỉ lơ mơ là Canon, Sony hay quảng cáo trên tivi thì hình như là hàng rất to và rất tốt, ....
2. Về nhu cầu và sở thích
Mới đâu bác nói chỉ là: Chụp gia đình và rất nhiều phong cảnh... nhưng sau thời gian (tương lai) bác có ý định như mong muốn chuyên sâu vào một vài nhu cầu đặc biệt không? hay chỉ là gia đình và phong cảnh? Em chỉ tính chụp cho gia đình và phong cảnh thôi ạ, tụi em cũng bận quá
3. Về thẩm mỹ:
Bác có sẵn lòng bỏ thêm thời gian để học hỏi, trau dồi về việc chụp ảnh để có được 1 bức hình "đẹp" với mọi người xem? Hay bác đã có chút năng khiếu về cái này (chụp hình đẹp)? Tụi em sẽ rất cố gắng để học chụp đẹp, hic hic hic, nhưng phải học nhiều quá chắc tụi em ko kham nổi...
Còn như khả năng tài chính, kinh nghiệm sử dụng máy ảnh, khả năng sử dụng phần mềm xử lý ảnh thì bác trả lời trên rồi nên em không nói về điều này, nhưng vì bác xác định bỏ ra khoảng (trên) dưới 20 triệu nên chơi thì chơi dòng máy ảnh thay ống kính (dSLR) đi, nếu bác xác định chơi Sony nex 5R thì có bác đã tư vấn rồi đấy ạ.
_ Nhưng vì cái bác sắp mua là 1 HỆ THỐNG nhiếp ảnh bao gồm thân máy, ống kính và phụ kiện chứ không đơn thuần là một ĐƠN VỊ duy nhất nên bác cũng xác định luôn cái việc sẽ đầu tư thế nào (dòng máy, phụ kiện) vào cái thú vui chụp choẹt này?
Có đôi lời cùng bác, có gì chưa đúng mong các bác có chuyên môn vào góp ý cùng, cám ơn các bác.-==> Bác ơi thế nghĩa là mua xong máy ảnh còn phải mua cả hàng loạt thứ khác nữa hả bác? vậy thì em cạn nguồn cho nó rồi

Cảm ơn bác nhiều nhé.

_ Em không biết rõ lắm nên mới hỏi, những điều em biết chỉ lơ mơ là Canon, Sony hay quảng cáo trên tivi thì hình như là hàng rất to và rất tốt ....
_ Tụi em sẽ rất cố gắng để học chụp đẹp, hic hic hic, nhưng phải học nhiều quá chắc tụi em ko kham nổi...
_ Bác ơi thế nghĩa là mua xong máy ảnh còn phải mua cả hàng loạt thứ khác nữa hả bác? vậy thì em cạn nguồn cho nó rồi
Rất vui khi bác đã cho em và mọi người cùng biết về những điều bác mong muốn, vì lẽ nó sẽ quyết định phần nào đến thiết bị mà bác sẽ sở hữu trong tuơng lai gần đây ạ.
_ Điều thứ nhất: Quảng cáo là 1 chuyện còn việc bác sử dụng như thế nào, mục đích nào thì đó lại là 1 chuyện, rất có thể quảng cáo được thực hiện bởi 1 tay bấm máy chuyên nghiệp (có thể) nên không dễ xem rồi mà tin được khi ta chưa "trải nghiệm" thử bác ạ...
_ Khi sử dụng 1 thiết bị điện tử ta đều học cách sử dụng (ít nhất là đọc hướng dẫn sử dụng rồi) để có thể sử dụng thiết bị 1 cách hiệu quả, đúng mục đích và hết tính năng của thiết bị, với máy ảnh nhanh thì từ 3 tháng đến 1 năm là bình thường nên mới có cái chuyện nhiều người chưa mua máy ảnh thì hào hứng, nhưng khi mua rồi, có khi (có người) cả tháng mang ra vườn nhà bắn mấy kiểu gọi là bảo dưỡng máy...
_ Nói về phụ kiện thì tùy vào nhu cầu cá nhân của người đang sở hữu thiết bị thôi ạ, như bác đang hỏi về máy ảnh thì phụ kiện có thể có như:
+ Ống kính: cho những mục đích (chụp chân dung, chụp phong cảnh, chụp gần, chụp xa...) gồm nhiều loại khác nhau.
+ Kính lọc ...
+ Thẻ nhớ
+ Pin
+ Túi
+ Đèn flash
+ Chân máy
và rất nhiều thứ khác nữa...
Riêng về thẻ nhớ hay pin, bác mà chụp nhiều thì cái thẻ 4GB hay 1 cục pin sẽ là không đủ cho 1 chuyến đi tầm vài ngày, mà ngày nào bác cũng bấm trên tầm 200 tấm thì...sẽ thấy thiếu.
_ Và dòng máy (dòng chuyện nghiệp, dòng bán chuyên, dòng trung cao, dòng trung cấp, dòng khởi điểm) thì còn nhiều chuyện nữa bác ạ, em ví như Canon hay Sony, vì trước bác quen dùng máy tự động rồi nên khi sử dụng máy đời cao thì chắc sẽ bắt đầu làm quen việc chụp để chế độ Auto là dễ lắm, nên đầu tiên là bác tìm hiểu kỹ trước ạ.
_ Việc tham khảo: nên mua máy ảnh nào? mua ở đâu cho yên tâm, bác có thể lên vnphoto hay 1 trang công nghệ nào đó mà tham khảo, vì khi đó bác sẽ thấy được nhiều nhận xét có ích, chứ trên đây em xin phép không mạn đàm, kẻo lại đi lệch...ạ.
Nếu có thể em xin được gửi đến bác những thông tin có thể giúp bác lựa chọn cho mình 1 chiếc máy phù hợp. Chúc bác sớm có được 1 chiếc máy ảnh để ghi lại được những khoảng khắc của gia đìng mình.

Last edited:

Bác Sonvc có ý tốt nhưng nhiều vấn đề quá sẽ làm bạn í rối ^^'

Mình tóm gọn như sau nhé:
1. Bộ máy trong tầm 20T
2. Ảnh ra đẹp với thể loại gia đình và du lịch, nhưng sử dụng phải đơn giản.
3. Có khả năng nâp cấp sau này nếu thích.

Mong các bác tập trung vào 3 vấn đề trên, nếu người ta có thời gian tìm hiểu thì đâu cần phải hỏi, giải quyết vấn đề trước mắt đã, cái phức tạp tạm thời gác lại ^^"

Chủ thớt thế này mà đọc tư vấn của bác sonvc chắc tàu hỏa nhập ma luôn.

Theo mình thì cứ làm 1 bộ máy đơn giản, có máy + theo chân các bác ảnh ọt thực hành thì mới vận dụng và nhớ đc cái mớ lý thuyết google mà bác tìm đc.

20tr hoặc hơn thì có vài lựa chọn như sau:

Canon:
60d + Lens 18-55mm + Lens 50mm 1.8.

Nikon:
D90/D7000 + Lens 18-105 + Lens 50mm 1.8.

Chủ thớt thế này mà đọc tư vấn của bác sonvc chắc tàu hỏa nhập ma luôn.
...
Canon:
60d + Lens 18-55mm + Lens 50mm 1.8.

Nikon:
D90/D7000 + Lens 18-105 + Lens 50mm 1.8.
Bác ấy phải tìm hiểu thôi, chứ bỏ ra tới khoảng 20 triệu thì không thể như đi mua mớ rau, con cá ngoài chợ được, mua về một thứ không được như mong muốn (hay sau 1 thời gian sử dụng thấy được những ưu khuyết điểm rồi, thấy máy đã mua không còn phù hợp tính lên đời thì lại là 1 khoản đầu tư...)
Mấy máy bác tư vấn ổn đấy (1 lens kèm theo chụp phong cảnh và 1 để chụp chân dung), bác ấy mới tập thế là được rồi, chứ bác ấy theo cái này sau đam mê thì giờ nên tính:
Mua 1 body (thân máy) thích hợp với nhiều len để thay đổi khi có điều kiện "lên đời" (lên đời ống), còn như kiểu không thích - bán - mua mới máy khác thì nhà sản xuất luôn đáp ứng được, nhưng hầu bao người tiêu dùng không phải lúc nào cũng sẵn...
Như có bác viết rồi ...
...
Thứ nhất chất lượng ảnh chụp ra phụ thuộc vào Lens ( ống kính ) nhiều hơn là Body ( thân máy )
Đừng bao giờ mua cái body xịn về rồi cắm lens kém chất lượng vào rồi kêu là máy chụp không ra gì, body xịn mà chụp chán.
...thà cắm con lens ngon lên body lởm còn hơn cắm lens lởm lên con body cực ngon. Lens ngon cắm trên body lởm còn ra ảnh đẹp hơn cắm lens lởm vào body xịn.
Mà tư vấn nhiều bác chủ muốn mua lại hoang mang nên chưa thấy ý kiến của bác í...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,589
190,138
Latest member
NgoDieu
Back