What's new

Xin tư vấn phượt Schengen 03 tuần

Langviethand

Phượt thủ
Chào các phượt thủ,
Nhờ các bạn tư vấn cho mình lịch trình đi Châu Âu từ 16/4-6/5/2015, đã mua vé khứ hồi HAN-PAR và đã có VISA dự định lịch trình sẽ như sau:

Hà Nội - Paris - (17-20/4) - Brussels (1 ngày) - Amsterdam (2 ngày) - Cologne (1 ngày) - Frankfurt (1 ngày) - Luzern (1 ngày) - Geneva (2 ngày) - Milan (1 ngày) - Venice (1 ngày) Florence (2-3 ngày) - Rome (3 ngày) - Paris (1-2 ngày) - Hà Nội

- Lịch trình của mình hơi tham vì muốn tận dụng thời gian và chi phí để đi được nhiều nơi nhất, những điểm mình chọn gần nhau cho tiện đường. Có 2 nơi mình chỉ định ghé vì tiện đường là Luzern và Milan không biết có nên bỏ không?
- Có nên mua Eurail Passes không? Nếu mua nên mua loại nào? Ở đâu?
- Mình chọn di chuyển bằng train trừ AMSTERDAM - FRANKFURT đi overnight bus và Rome về lại Paris đi air nhưng chưa book được vé. Còn train mình định book từ: voyages, raileurope-world.com, /cart.italiarail.com etc... giờ phải book chính thức rồi nên làm thế nào để tiết kiệm và hợp lý?
- Các bác nào có kinh nghiệm về phòng ốc những nơi mình ở xin chỉ giáo chút kinh nghiệm. Hiện tại mình chỉ biết chọn các phòng dome rẻ nhất có thể cancel miễn phí trên booking.com

Cám ơn các bác nhiều, mình đang băn khoăn quá, giá cứ lên vù vù mà đi làm rồi thì bận túi bụi...

Luzern khá nổi tiếng nên bạn có thể ghé qua. Cá nhân mình thấy Luzern quá nhiều dân tàu đi du lịch nên thấy đông đúc. Milan mình cũng chỉ lưu lại tầm hơn nửa ngày và thấy cũng tham quan đc những điểm chính. Geneva thì không có gì đặc sắc để ở lại 2 ngày. Bạn chỉ cần dành 1 ngày thăm thú Geneva là ok rồi.

Trời ơi topic nào cũng bị ban @duongvannam spam quá, bạn nên tham khảo chi phí trong topic của Namriver đi 1 tháng chừng 64tr tổng cộng, hoặc daugaunhoibo 15 ngày hình như 48trieu. Tham khảo sơ sơ vậy đi, mình chưa thấy topic nào đi rẻ hơn cả. mà bản thân mình cũng chưa đi được cái giá hợp lý hơn giá đó tẹo nào. Vậy đi hén.
@Chủ top : đúng là tranh thủ thật, mình nghĩ nếu là mình sẽ bỏ bớt 1 thành phố của Ý, thay bằng 1 điểm khác. Luzern đi nhanh thì trong ngày cũng đủ, Geneva đúng là không cần 2 ngày. Bạn có cái tiện là mùa hè thời gian dài hơn, 8-9h pm mặt trời mới bắt đầu lặn nên thoải mái tham quan. Mà hành trình của bạn có vẻ thiên vị thành phố quá nhỉ ? Bạn không thích các làng nhỏ ha bạn ?
Tàu xe, theo mình thấy tự vào trang các nước hay vớ được super deal hơn mua railpass. Cái này bạn phải tự xử thôi, mình bỏ 2 tuần trực chiến, có khi vớ được vé 9E cho chặng xa đó. Phòng ốc vẫn là booking.com hoặc hostelworld sẽ có dorm giá rẻ cancel được tùy chỗ.

@duongvannam: mình chia sẻ ý kiến với hamacon - 1 tháng chừng >60tr tổng cộng, hoặc 15 ngày ~50tr là tiết kiệm rồi đó. Nếu muốn đi rẻ hơn nữa sẽ phải chấp nhân đi lại, ăn ở kham khổ, tận dụng những thứ miễn phí tối đa, ví dụ tham gia couchsurfing, ở nhờ người quen v.v và chắc chắn phải lên kế hoạch chi tiết từ sớm.

Cá nhân mình thường budget cho mỗi chuyến đi dựa trên tình hình tài chính hiện tại sau đó lên plan chi tiết với điều kiện tổng chi phí không vượt quá budget.

Cám ơn hamacon, Tết rồi không bay đi đâu cả ở nhà trực chiến, vì bị lôi kéo và một chút công việc nên thay đổi lịch trình từ Ams qua Hamburg đắt đỏ ngược lên Copenhagen rồi về Ý.
Mình yêu các làng quê và trong nước mình chuyên phượt về làng quê, núi rừng, biển đảo ... Tuy nhiên đợt này đi "cắm cờ" cũng ít thời gian và lại có mục đích công việc nữa nên cũng chọn các thành phố :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back