What's new

[Hỏi đáp] Xin tư vấn về hành trình thuê xe tự lái ở Mỹ trong 45 ngày (Tháng 9/2014)

anhhungvole

Phượt tử
Xin tư vấn về hành trình thuê xe tự lái ở Mỹ trong 45 ngày (Tháng 9/2014)

Chào cả nhà,
Em xin tự giới thiệu em là thành viên mới của gia đình phượt. Đã ấp ủ từ lâu một chuyến đi du lịch bằng xe tự lái ở Mẽo nên hôm nay quyết định lên đây xin ý kiến tham khảo từ anh chị em.

Một số thông tin cơ bản của em và nhóm như sau:

1. Thành viên nhóm: 2 nam và 3 nữ đều trên 25 tuổi tính ở thời điểm bắt đầu chuyến đi là năm 2014.
2. Chuyến đi kéo dài trong 45 ngày từ 15/9/2014 đến 1/11/2014
3. Hình thức du lịch: thuê xe tự lái trong toàn bộ hành trình ( thuê xe dạng SUV Largersize 7 chỗ)
4. Phạm vi đi từ Bờ Tây qua Bờ Đông và vòng lại điểm ban đầu theo như map tổng quát ở bên dưới

5. Mục tiêu chuyến đi : Ưu tiên đi khám phá những vùng đồng quê, khung cảnh thiên nhiên của nước Mỹ thay vì những thành phố lớn và đô thị sầm uất
6. Điểm xuất phát: Sanfrancisco (SFO airport)
7. Total quãng đường ước tính : 12,000 – 13,000 km.
8. Ngủ và nghỉ: ngủ khoảng 10 ngày ở nhà người quen thân trên khắp nước Mỹ đồng thời mang theo trại, túi ngủ để có thể ngủ ở bất cứ nơi đâu, nếu không cắm trại được thì bố trí những hostel và motel giá rẻ để ngủ
9. Ước tính chi phí cho chuyến đi: Khoảng 5000 USD ( trên dưới 100 triệu VNĐ)

Em có một số thắc mắc cần các anh chị tư vấn thêm để có thể lên kế hoạch chuyến đi một cách chi tiết và hiệu quả nhất.

1. Em có tìm hiểu về việc thuê xe tuy nhiên vẫn có một số thắc mắc như sau:
- Khi thuê xe có thể đặt và trả bằng thẻ tín dụng của các ngân hàng Vietnam được không, kiểu như HSBC, hay BIDV chẳng hạn
- Khi thử đặt để thuê xe em thấy có rất nhiều các loại bảo hiểm, không hiểu nếu như đã có bảo hiểm du lịch rồi thì mình nên mua loại bào hiểm nào nữa. Chắc chỉ cần mua bảo hiểm Damage Waiver nữa thôi đúng không ạ. Đọc trên Enterprise rent a car thì có vẻ như đây là bảo hiểm vật chất xe
- Thuê 1 xe mà chạy với quãng đường hơn 10,000 km như vậy liệu xe có quá tải và phải bảo dưỡng dọc đường không mấy anh nhỉ. Em nên thuê 1 lèo chạy luôn hay là chia ra 2 lần thuê khác nhau để luôn có một chiếc xe chạy ổn định

2. Em cần tư vấn một số địa điểm nên đi trên tuyến đường em vẽ ra trên bản đồ ngoài một số địa điểm nổi tiếng như:
- Thác nước Niagara
- Dãy núi Gran Canyon
- Vòm đá nổi tiếng Delicate Arch, vườn quốc gia Arches (bang Utah )
- Công viên núi đá quốc gia Rocky Mountain, bang Colorado
- Bryce Canyon
- Yosemite International Park
3. Em sẽ đi từ giữa tháng 9 đến hết tháng 10, liệu khi ấy những vùng em đi qua lá đã vàng chưa nhỉ, thời tiết tốt cả không hay là sẽ biến đổi qua từng vùng. Có vùng nào em đi qua mà có tuyết chưa nhỉ. Em sợ tuyết rơi trên đường đi thì sẽ khá khó lái do trơn trượt và không quen. Nếu chẳng may có tuyết thì có cách nào khắc phục không ạ.

Trên đây là những thắc mắc cơ bản của em. Em muốn lên kế hoạch càng sớm càng tốt để có một chuyến đi hiệu quả. Rất mong các anh chị giúp đỡ.

Last edited:
Re: Xin tư vấn về hành trình thuê xe tự lái ở Mỹ trong 45 ngày (Tháng 9/2014)

1. Em có tìm hiểu về việc thuê xe tuy nhiên vẫn có một số thắc mắc như sau:
- Khi thuê xe có thể đặt và trả bằng thẻ tín dụng của các ngân hàng Vietnam được không, kiểu như HSBC, hay BIDV chẳng hạn
- Khi thử đặt để thuê xe em thấy có rất nhiều các loại bảo hiểm, không hiểu nếu như đã có bảo hiểm du lịch rồi thì mình nên mua loại bào hiểm nào nữa. Chắc chỉ cần mua bảo hiểm Damage Waiver nữa thôi đúng không ạ. Đọc trên Enterprise rent a car thì có vẻ như đây là bảo hiểm vật chất xe
- Thuê 1 xe mà chạy với quãng đường hơn 10,000 km như vậy liệu xe có quá tải và phải bảo dưỡng dọc đường không mấy anh nhỉ. Em nên thuê 1 lèo chạy luôn hay là chia ra 2 lần thuê khác nhau để luôn có một chiếc xe chạy ổn định
[/B]

- Thuê xe (reservation) bạn ko cần phải đặt cọc. Trả bằng thẻ tín dụng ngân hàng nào cũng được, miễn là tín dụng Visa/MC.
- Bạn chỉ cần Damage Waiver thôi, và đúng là đây là bảo hiểm vật chất xe. 1 số loại bảo hiểm du lịch có luôn cả bao hiểm thuê xe.
- 10,000km không phải là quãng đường dài đối với xe ô tô (xe Nhật chạy đến 200,000 km mới bắt đầu có trục trặc nhỏ). Xe của các hãng lớn thưởng rất mới, trong vòng 3 năm đổ lại. Chưa kể nếu bạn pick up/ drop off ở 2 địa điểm khác nhau thì rất mắc (trừ một số ít trường hợp).

Bạn làm thế nào mà ước lượng quãng đường là 12-13k vậy? Google maps? Nếu bạn muốn ngắm cảnh thì phải chạy đường nhỏ, chứ chạy interstate thì không nhìn thấy gì đâu. Nếu là mình thì mình sẽ lấy khoảng cách trong google maps nhân lên ít nhất là 1.5 lần.

Nếu chạy vào thời điểm này của năm thì nên chạy lên phía bắc sẽ rất đẹp. Khu bắc và trung Mỹ đẹp hơn phía nam rất nhiều. Từ SFO chạy lên Oregon rồi cắt sang những bang dọc biên giới Canada sang bờ đông. Chạy dọc bờ đông ( không thể bỏ qua mùa thay lá ở New England) rồi vòng ngược lại qua những bang ở trung Mỹ rồi qua Colorado, Utah xuống Las Vegas, LA, San Dìego trước khi quay về SFO bằng đường 1. Mình ở SFO nên email cho mình [email protected] nếu muốn có thông tin chi tiết hơn. Từ bây giờ đến lúc đi, kế hoạch sẽ thay đổi nhiều lần. Có lẽ lúc chuẩn bị này còn vui hơn cả khi đi:)

Thuê xe ở Mỹ, minivan cho 7 người là rẻ và tiết kiệm hơn SUV vì tiền bảo hiểm cho SUV cao hơn và SUV uống nhiều xăng hơn cho hành trình này.

Bạn phải hỏi hãng cho thuê xe hay đọc hợp đồng cho kỹ nếu họ cho phép bạn mang xe ra khỏi tiểu bang của họ và đi về những tiểu bang phía đông của Mỹ hay không. Nếu họ không cho phép mà bạn cứ đi vì không hay biết, nê'u xảy ra cọ quẹt tai nạn thì bảo hiểm sẽ không có giá trị và bạn phải tự thanh toán hoàn toàn tiền bồi thường xe. Nhiều bạn không để ý việc này và khi có vấn đề gặp rắc rối to

Một số hãng credit card bạn dùng thuê xe sẽ bao trường hợp tai nạn hay cọ quẹt cho xe bạn thuê nhưng họ chỉ bồi thường ở mức giá 60,000 USD cho xe bạn thuê xe mắc hơn thị tự bạn phải lo bạn có thể hỏi nhân viên của hãng credit card của bạn để họ giải thích cho bạn tỉ mỉ hơn về điều này và bạn có thể giảm rất nhiều cho chi phí bảo hiểm xe cộ nếu bạn có dịch vụ này

Hãng xe Dollar rent a car cho giá tương đối rẻ hơn các hãng khác tuy nhiên bạn nên kiểm tra thường xuyên vì đôi khi họ hạ giá bất chừng

Lái xe trời tuyết thì kinh nghiệm của dân Canada là lái chậm lai và nếu bão tuyết thì chui vào hotel nghỉ cho đến khi dứt và đường được dọn sạch sẽ

Ghé qua các tiệm báo đọc tin tức thời tiết mỗi ngày nếu bạn không có internet hay ti vi :D

Chào cả nhà,
Em xin tự giới thiệu em là thành viên mới của gia đình phượt. Đã ấp ủ từ lâu một chuyến đi du lịch bằng xe tự lái ở Mẽo nên hôm nay quyết định lên đây xin ý kiến tham khảo từ anh chị em.

2. Em cần tư vấn một số địa điểm nên đi trên tuyến đường em vẽ ra trên bản đồ ngoài một số địa điểm nổi tiếng như:
- Thác nước Niagara
- Dãy núi Gran Canyon
- Vòm đá nổi tiếng Delicate Arch, vườn quốc gia Arches (bang Utah )
- Công viên núi đá quốc gia Rocky Mountain, bang Colorado
- Bryce Canyon
- Yosemite International Park
3. Em sẽ đi từ giữa tháng 9 đến hết tháng 10, liệu khi ấy những vùng em đi qua lá đã vàng chưa nhỉ, thời tiết tốt cả không hay là sẽ biến đổi qua từng vùng. Có vùng nào em đi qua mà có tuyết chưa nhỉ. Em sợ tuyết rơi trên đường đi thì sẽ khá khó lái do trơn trượt và không quen. Nếu chẳng may có tuyết thì có cách nào khắc phục không ạ.

Trên đây là những thắc mắc cơ bản của em. Em muốn lên kế hoạch càng sớm càng tốt để có một chuyến đi hiệu quả. Rất mong các anh chị giúp đỡ.

Bác đi vào muà đó thì khó mà tránh tuyết, nhất là những vùng núi cao (càng cao càng có tuyết nhiều và sớm hơn vùng thấp).

Khi mướn xe thì hỏi họ có cho gắn xích chạy tuyết hay không, và loại nào. Tớ nghe nói một số xe mướn không cho phép gắn xích. Lý do là mau hư xe và bánh.

Xích thì có 2 loại: xích và cáp. Mỗi loại xe đòi hỏi một loại khác nhau. Loại cáp mà gắn xích là sẽ hư bánh và xe.

Mua thì ra Pepboy hay walmart. Mấy cái này thường là không cho trả lại đâu. Đừng đợi tới lúc cần phải mua dọc đường là bị chém thoải mái. Đem theo mấy miếng nhựa dầy để lót tay và đầu gối khi gắn xích vô nếu không muốn ướt quần áo. Mang thêm cái xẻng nhỏ trường hợp bị lún tuyết. Đem theo vài bình sữa không đựng nước để rửa kiếng và đèn xe vì họ hay rắc muối và cát. Mấy thứ này văng lên và hay che mất đèn xe.

Đang chạy thì nhớ bật sưởi cho kiếng xe nóng lên trước khi bật nước lau kiếng, không thì nó thành đá và gây tai nạn.

Không bật pha lúc trời tuyết sẽ bị quáng gà ngay.

Đường tuyết không sợ bằng đường bị đóng đá "đen" - black ice http://en.wikipedia.org/wiki/Black_ice

Đá đen hay thấy nhất là trên mấy cây cầu. Xem link dưới http://www.wikihow.com/Drive-on-Black-Ice

Tuyết lúc mới bắt đầu xuống nhiều thì họ hay cho xe CS ra chạy "đánh võng" cho bà con chậm lại rồi bắt gắn bánh xích vô. Lúc nào bác cũng thấy bảng nói cần gắn hay không.

Tại Cali thì dùng website này mà coi đường nào đang có tuyết và đóng hay mở http://www.dot.ca.gov/cgi-bin/roads.cgi

Đường 120 của Yosemite đóng rồi (khúc Tioga Road). Mới đầu tháng mười thôi đấy nhá.

Bác đi dọc đường sẽ thấy số phôn để kêu biết tình trạng đường xá.

Những đường "huyết mạch" thì họ ủi tuyết đều. Những đường nhỏ thì coi chừng đấy.

Chào các bác,
Em cũng là một thành viên trong nhóm này. Hiện tại nhóm mới chỉ có 3 người, 2 nam và 1 nữ đã có visa Mỹ.
Anh chị nào có nhà hứng muốn join cùng bọn em thì contact em nhé. :D

Mình vừa về, cũng thuê xe của 2 hãng khác nhau. Xe thì mới như nhau thôi, cá biệt xe của Avis mình thuê chạy mới có ...30 miles, mới toanh.
Enterprise thì chỉ ở Los, còn Avis thì từ Virgina đến New York ( nhưng mình chọn trả xe ở sân bay Newark cho ....rẻ. )
Mình nói đến vụ thuê 1 nơi và trả 1 nơi nhé: Chi phí thì hết 520 USD full bảo hiểm ( ko tính đổ đầy bình xăng là 44 USD) cho việc thuê 1 nơi và trả 1 nơi. Lưu ý là trả ở sân bay luôn rẻ hơn trả ở trong downtown. Vì book thử trả trong downtown NY thì là 600USD so với 520USD. Lý do thì mọi người đoán cũng hiểu: dân thuê xe ở Mỹ hay chọn nhận xe tại sân bay và trả lại sân bay khi xong việc.

Việc tính toán quãng đường sẽ khác 1 chút so với thực tế, tùy theo việc chọn đường thu phí hay không thu phí.... và có khi chạy nhầm đường là rất dễ gặp do không quen nhìn GPS ( chạy 80miles/ h mà nhìn GPS cũng ko dám nhìn lâu). Và nên mua luôn cục GPS trong Walmart có chừng 100 USD thôi.

Mình là dân otofun/phượt và cũng mới lái xe đến các NP ở Mỹ về.
Về việc thuê xe thì mọi người nói rồi. Nhưng cảm nhận lái xe của mình bên đó là : KHÔNG dễ. Nhất là đối với người lần đầu lái ở Mỹ như mình.
Lý do là khi bạn chạy với tốc độ 100-120km/h thì việc chuyển hướng, chọn đường rất khó (và nguy hiểm nêu không quen). Kể cả khi bạn có GPS, -mà hầu như dân lái xe ở Mỹ đều phải dùng, cũng không kịp để bạn chuyển hướng vơi tốc độ cao và nhiều xe.
Như bọn mình thì 1 lái + 1 dẫn đường bằng GPS. Việc đọc bản đồ và GPS cũng cần những kỹ năng nhất định về bản đồ.

Vì vậy bọn mình lựa chọn KHÔNG lái xe trong thành phố đông. Thành phố duy nhất mình lái là Las vegas. Bạn sẽ không được tùy tiện dừng đỗ ven đường (luật là như vậy), hoặc đi chậm làm cản đường xe phía sau. Nói chung ở Mỹ bạn cần tuân theo các luật lệ của họ (mà bạn khó biết trước).

Bạn cũng không nên cố gắng, vì bạn sẽ phải cố trong thời gian dài, làm ảnh hưởng lớn đến chất lượng chuyến đi.
Về ăn ở Mỹ thì rất dễ: bất cứ trạm xăng nào cũng có đồ ăn nhanh.
Nhưng v/đ ngủ thì lại không dễ. Ban phải book chõ cắm lều và rất nhiều khả năng là không còn chỗ cho bạn. Việc liên lạc trên đường cũng sẽ là v/đ. Có nhiều khi bọn mình chạy hàng mấy trăm km mà không hề có sóng để gọi đt.

Vì vậy nếu đi vào tháng 9-10/14 thì bạn phải nhanh chóng lên 1 kế hoạch thật chu đáo từ bây giờ.
Chúc bạn thành công.

Việc lái xe bên Us đúng là khó với những ai từ VN sang ,công việc bên này của mình ngày nào cũng chạy vài trăm cây mình thấy chạy xe trên Freeway phải quen vì không quen thì nhiều vấn đề dễ xảy ra lắm ..
Thực tình minh mới chỉ dám chạy trong downtown .....

Mình thì thấy lái xe ở Mỹ dễ hơn VN nhiều lắm, từ Freeway đến downtown. Vì thực tế bạn mình ở VN khá ít lái, nhưng khi chạy hoàn toàn ok, không vấn đề gì. Chỉ lưu ý downtown là các biển báo buộc rẽ / stop / tốc độ cần lưu ý mà thôi.

Mình ngày đầu tiên đến Los là thuê xe chạy ngay về KS rồi, sau đó lượn lờ 2h quanh khu vực mình ở cho quen, và hôm sau thì đi vòng quanh Los, đến lúc trả xe đã là 300 miles kể từ lúc nhận xe.

Bạn mình ở San cũng nói: lái xe ở Mỹ dễ hơn Vn nhiều quá, về Vn mới là không dám lái xe. ( 2 đứa: 1 đứa 3 năm, 1 đứa 10 năm sống ở Mỹ)

Vì vậy, khả năng lái xe thường xuyên, nhìn bản đồ và nhất là khả năng lái xe ban đêm ( do nghịch múi giờ VN) là phải tập luyện sẵn. ( mình trước khi đi Mỹ, lái xe từ 19 tối từ HCM ra Nha Trang lúc 3h sáng và lúc về cũng vậy).

Chuyển vừa lái xe vừa nhìn GPS: mình không khuyến khích, nhưng nên tập sẵn ở VN. Còn bạn nhắc bên cạnh đôi khi tốt, đôi khi lại gây ra khó xử lý nếu không hiểu ý nhau.

Do vậy, mình nghĩ cần có sự chuẩn bị thật kỹ mà thôi, đừng quá lo lắng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back