What's new

[Hỏi đáp] Xin tư vấn về hành trình thuê xe tự lái ở Mỹ trong 45 ngày (Tháng 9/2014)

Re: Xin tư vấn về hành trình thuê xe tự lái ở Mỹ trong 45 ngày (Tháng 9/2014)

Chào các bác, em đang trên hành trình lái xe vòng quanh nước Mỹ. Hôm nay là ngày 22 của hành trình - 24 Oct 2014. Em đang ở Pullman - Palouse - Washington State. Em thuê một chếc minivan của hãng Chysler của Alamo thông quan web rentalcars.com. Mọi thứ đều ok đúng như hợp đồng. Họ không bắt bẻ gì mình. Em mới lấy bằng lái một năm, nhưng đã bắt đầu quen lái xe trên freeway cũng như trong downtown. Lúc đầu có hơi sợ, nhưng sau khi quen thì thành phố nào em cũng lái xe vào, parking vào những chỗ free ko được, thì chạy lòng vòng kiếm chỗ trong siêu thị :)).

Mọi thứ đều đang ok. Tuy nhiên sắp tới em sẽ đi lên phía Bắc, nên đang lo ngại trời tuyết, có bác nào biết trang web check tình trạng thời tiết không ạ. Cho em xin kinh nghiệm ạ. Em đang lo đường bị đá đen và tuyết thì mệt :( do ngày mai bọn em khởi hành đi Glacier National Park ở bang Montana- giáp biên giới Canada. Check thời tiết thì ngày mai nhiệt độ xuống 0 độ C nên hơi lo lắng.

Em còn đi tiếp 40 ngày nữa.... sẽ tiếp tục update trên page này nếu có wifi ạ

Montana có Yellowstone River, Yellowstone Historic Center (104 Yellowstone Ave., West Yellowstone), Lone Peak
Chạy đường tuyết mà xe thường thì chỉ có giảm tốc độ xuống thôi
McDonald free internet có labtop hay tablet xem thời tiết http://www.theweathernetwork.com/
Safe and Sound :)

Chào các bác, em đang trên hành trình lái xe vòng quanh nước Mỹ. Hôm nay là ngày 22 của hành trình - 24 Oct 2014. Em đang ở Pullman - Palouse - Washington State. Em thuê một chếc minivan của hãng Chysler của Alamo thông quan web rentalcars.com. Mọi thứ đều ok đúng như hợp đồng. Họ không bắt bẻ gì mình. Em mới lấy bằng lái một năm, nhưng đã bắt đầu quen lái xe trên freeway cũng như trong downtown. Lúc đầu có hơi sợ, nhưng sau khi quen thì thành phố nào em cũng lái xe vào, parking vào những chỗ free ko được, thì chạy lòng vòng kiếm chỗ trong siêu thị :)).

Mọi thứ đều đang ok. Tuy nhiên sắp tới em sẽ đi lên phía Bắc, nên đang lo ngại trời tuyết, có bác nào biết trang web check tình trạng thời tiết không ạ. Cho em xin kinh nghiệm ạ. Em đang lo đường bị đá đen và tuyết thì mệt :( do ngày mai bọn em khởi hành đi Glacier National Park ở bang Montana- giáp biên giới Canada. Check thời tiết thì ngày mai nhiệt độ xuống 0 độ C nên hơi lo lắng.

Dự đoán cho 10 ngày tới.

http://www.weather.com/weather/tenday/MTGLAC:13

Đường đi

http://home.nps.gov/applications/glac/roadstatus/roadstatus.cfm

Đường đi, khí hậu và cách lái xe

http://www.mdt.mt.gov/travinfo/

Khí hậu, đường đ. Click vô cái tab "show alert" để coi có gì quan trọng hay không (như đóng đường, cháy rừng, v.v.)

http://www.nps.gov/glac/planyourvisit/conditions.htm

Xích đi tuyết tại NP.

http://www.nps.gov/mora/planyourvisit/tire-chain-faq.htm

Nếu muốn lái đường tuyết thì nên mua xích hay dây cáp để đi. Họ bán tùy theo loại xe và bánh xe. Xe mướn thì bác hỏi cho kỹ coi thế nào. Nhiều chỗ không muốn cho khách gắn xích vô. Vô Walmart mà mua .

Tuyết ít thì lái chậm chậm thôi. Khi nào không an toàn là họ dựng bảng bắt gắn xích. Lúc đó bác chỉ chạy chừng 25 mph thôi. Chạy nhanh hơn thí xóc xe lắm.

Đá đen thì thường hay có trên mấy cây cầu, lúc có nhiều gió.

Đi thì đem theo đồ cào tuyết, bình nước lạnh rủa kiếng và đèn xe. Mang theo găng tay và mấy bao rác để lót xuống đường lúc gắn hay gỡ xích ra.

Tớ đi tuyết thì vác theo cái xẻng trường hợp bị lún tuyết.

Sướng thật có thời gian tận hơn 2 tháng rong ruổi US. Chạy từ Tây sang Đông trong 20 ngày cũng đi thăm được nhiều nơi đấy. Các bạn dùng GPS gì để chạy xe, bản đồ của Mỹ có chính xác như GPS không? Chúc chuyến đi vui vẻ!

Cảm ơn các bác đã tư vấn, em đã vừa đi Yellowstone về. Trời âm 4 độ và đóng hầu hết các đường, có vài đường mở và được dọn tuyết nhưng không tuyệt đối nên em vẫn được trải nghiệm lái xe trời tuyết. Em lái rề rề 25mph =)), đằng sau một hàng dài anh em nối đuôi :)). Lái khá trơn, có vài đoạn xe báo là bị mất kiểm soát bánh. Nhưng may mà vẫn ok :)). Trời tuyết nhìn khung cảnh hai bên đường khá là phê, trắng xóa hết cả, rất thích mắt.

Hiện tại là Ngày thứ 26 - USA Roadtrip: 28 Oct 2014: Ngày hôm nay là ngày trên đường với hành trình 400 miles từ thành phố nhỏ Cody bang Wyoming đến Rapid City thủ phủ của bang South Dakota. Trên đường đi chỉ ghé thăm duy nhất một địa điểm đó là Devils Tower (Núi Quỷ). Nghe tên hay và hợp với lễ hội Haloween sắp tới nên nhóm quyết đinhj đến. Ảnh chủ yếu là chụp ở khu vực công viên quốc gia Devils Tower này. Hiện tại nhóm đang ở Rapid City bang South Dakota, lần đầu tiên thử ở couchsurfing, được cô Leah Wilyam vô cùng phúc hậu và thoải mái cho ờ nhờ . Phòng có cả hai giường trống cho nhóm. Thật là tuyệt vời :)). Thời tiết lạnh toàn 0 độ và dưới 0 độ nên có nhà để ở không ngủ trong ô tô nữa thật ấm . Từ nay sẽ tích cực sử dụng couchsurfing để tiết kiệm chi phí cho chuyến đi. Tiết kiệm tiền ở Mỹ để giành cho Mexico . Ngày mai sẽ là chuyến thăm các địa điểm ở Rapid City, Như Rush More, Crazy Horse, Needles highway và Badlands in Black Hill NP

Chắc phải hẹn các bác khi về em sẽ post bài có kèm ảnh, chứ ngày nào cũng lái tầm 600- 700km, tối đến em ko muốn up ảnh luôn, ảnh em chỉ up lên facebook. Được cái lái xe bên này tuyệt lắm các bác ạ :D

Đây là hình ảnh chiếc xe của em, có 3 người và xe khá rộng. Chrysler Town & Country. Thuê của Alamo, 46 ngày có 2200 USD cả bảo hiểm :D

Chỗ ngủ trên xe luôn. Em đã có 9 đêm trên xe với túi ngủ. khá thoải mái. hai hàng ghế sau gấp lại được

Chúc Nam và các bạn tiếp tục cuôc hành trình hạnh phúc!

@Namiver: giá thuê rẻ thật đấy. Bạn book trên mạng hay qua đó mới thuê?

Cố gắng vừa đi vừa up là hay nhất, 400Miles lái xe tàn tàn cũng mất toi 7h là ít.

Xe van đi choi xa mới đã,tui có suv hạ ghế sau xuống làm thành giừơng cho bà xã và 2 đứa nhõ ngũ mỗi khi đi chơi xa

Ơ, thế người thứ 3 ngủ đâu hả Nam?
Nếu mình là người thứ ba thì chắc chắn sẽ không ngủ cùng hai bạn rồi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,458
190,097
Latest member
bonghongvu
Back