What's new

Xin tư vấn về (lại) cung Apachai (29/4 - 4/5/2014)

hiennguyen164

Phượt thủ
Hi mọi người, đợt 30/4 này có khá nhiều đoàn đi Apachai, mình đọc cũng thấy có 2 bạn lên xin tư vấn về cung này rồi, nhưng vì lịch trình của các đoàn khác nhau nên mình vẫn muốn lập 1 topic mới xin ý kiến mọi người :D

Lịch trình của mình như sau:

1. Đêm 29/4: gửi xe máy ở bến Mỹ Đình, lên ô tô giường nằm ngủ 1 mạch tới Điện Biên

2. Ngày 30/4: Điện Biên - Apachai

3. Ngày 1/5: Cực Tây - Mường nhé

4. Ngày 2/5: Mường Nhé - Điện Biên

5. Ngày 3/5: Thăm thú Điện Biên nhân kỉ niệm 60 năm chiến thắng Điện Biên Phủ, tối 3/5 lên xe ô tô về Hà Nội

6. Sáng ngày 4/5: có mặt tại Hà Nội. Ăn ngủ nghỉ dưỡng sức để hôm sau đi làm.

Lịch trình của mình khá là nhẹ nhàng hơn so với các đoàn khác, vì đoàn mình tuy các bạn nam xế cũng cứng tay (bọn mình cũng đi 1 vài chuyến rồi) nhưng nói thật là không phải tất cả đêu chịu khổ được để có thể đi xe máy thằng từ Hà Nội - Điện Biên. Mình cũng đã dằn vặt chán chê vì làm thế nào có thể kết hợp đổ được đèo Pha Đin, vừa được nằm ô tô về Hà Nội rồi. Nhưng đèo Pha Đin cách tp Điện biên 80-90 km cơ, nên có lẽ để dành vào dịp sau vầy :D cứ phải có gì đó nuối tiếc thì mình mới càng có động lực quay lại với Tây Bắc :v

Mình muốn mọi người giúp đỡ tư vấn 1 số thông tin sau:

1. Có vẻ các đoàn đều lên kế hoạch ngủ tại đồn Biên Phòng. Không biết phòng khách trên đồn có sức chứa đủ hết không nhỉ? Có bạn nào biết có phương án sơ cua nào khác không ạ?

2. Vào ngày thứ 2 (Điện Biên - Apachai) mọi người khuyên dừng ăn trưa tại Si pha phìn và nghe nói ở đấy chỉ có đúng quán Loan Câu đúng không ạ? không biết giá cả ở đây thế nào? Mình có lê la 1 vài topic trong Phượt thấy có bạn khuyên đi quá 30km nữa lên thị trấn Chà Cang sẽ có nhiều hàng cơm bình dân hơn.Không biết có bạn nào có kinh nghiệm về vụ này không ạ?

3. Ở Mường nhé, ngoài nhà khách bưu điện Mường nhé thì có còn nhà khách, nhà nghỉ nào nữa không ạ?

4. Xin các bạn về địa chỉ ăn uống ngon bổ rẻ tại tp Điện Biên (đặc sản Điện Biên í ạ :D). Thêm vào đấy nữa là địa chỉ quán Kara cũng ngon bổ rẻ ạ :D lần nào bọn mình đi đến tỉnh nào cũng phải có 1 bữa đập phá hát hò ở đấy thì mới hết áy náy :))))

Mọi người có comment hay lời khuyên gì thì cứ nhiệt tình trả nhời mình nhé :D cám ơn mọi người nhiều nhiều :D

1. Có vẻ các đoàn đều lên kế hoạch ngủ tại đồn Biên Phòng. Không biết phòng khách trên đồn có sức chứa đủ hết không nhỉ? Có bạn nào biết có phương án sơ cua nào khác không ạ?

Bạn cứ báo trước các anh ngày có mặt sẽ ngủ ở đồn 317, các anh sẽ bố trí. Trường hợp rất xấu thì các bạn qua xã ngủ, cũng sẽ đc các anh giới thiệu và chú Pờ Dân Sinh cũng rất nhiệt tình, thoải mái.

2. Vào ngày thứ 2 (Điện Biên - Apachai) mọi người khuyên dừng ăn trưa tại Si pha phìn và nghe nói ở đấy chỉ có đúng quán Loan Câu đúng không ạ? không biết giá cả ở đây thế nào? Mình có lê la 1 vài topic trong Phượt thấy có bạn khuyên đi quá 30km nữa lên thị trấn Chà Cang sẽ có nhiều hàng cơm bình dân hơn.Không biết có bạn nào có kinh nghiệm về vụ này không ạ?
Giá cả vùng núi đều như nhau, chênh không đáng kể. Trên đó ít quán ăn, quán ăn ngon theo kiểu sành ăn thì càng ít nếu không muốn nói là không có. Nên thiển ý của mình, nếu đói, gặp quán thì nên dừng lại ăn. Kén chọn quá đến lúc quán ngta nghỉ thì lại đói đấy. Mình ăn ở Chà Cang, thấy cũng dở, hơi khó nuốt nhưng vẫn hạnh phúc chán vì có đồ mà ăn và không bị chết đói :)

3. Ở Mường nhé, ngoài nhà khách bưu điện Mường nhé thì có còn nhà khách, nhà nghỉ nào nữa không ạ?
CÓ nhà nghỉ ngay gần bến xe. Nhà đó là quán cafe karaoke luôn. Ngủ nghỉ ok

4. Xin các bạn về địa chỉ ăn uống ngon bổ rẻ tại tp Điện Biên (đặc sản Điện Biên í ạ :D). Thêm vào đấy nữa là địa chỉ quán Kara cũng ngon bổ rẻ ạ :D lần nào bọn mình đi đến tỉnh nào cũng phải có 1 bữa đập phá hát hò ở đấy thì mới hết áy náy :))))
Mọi người có comment hay lời khuyên gì thì cứ nhiệt tình trả nhời mình nhé :D cám ơn mọi người nhiều nhiều :D

Cái này thì không rành vì chưa được đập phá và ăn đặc sản keke

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back