What's new

Xuyên rừng Bù Gia Mập và dọc theo Đường Trường Sơn huyền thoại...

Xuyên rừng Bù Gia Mập và dọc theo Đường Trường Sơn huyền thoại...

♥ Ngày 1: TPHCM – cửa khẩu BuPrăng
Xuất phát đi tây nguyên. Dừng ăn sáng tại Đồng Xoài.
Tham quan tượng đài chiến thắng Phước Long.
Vào thăm Sóc Bom Bo nổi tiếng với bài hát “Tiếng chày trên Sóc Bom Bo”
Đi xuyên VQG Bù Gia Mập và đường biên giới 14C, một cung đường thử thách với đa dạng địa hình.

♥ Ngày 2 BuPrăng – pleiku
Buổi sáng, vượt khẩu sang đất bạn Campuchia ăn sáng. Theo đường biên giới 14C thăm cột mốc 55. Ăn trưa tại Buôn Ma Thuột. Tham quan làng café Trung Nguyên.
Đến Gia Lai nhận phòng nghỉ. Dạo quanh phố núi buổi tối.

♥ Ngày 3 Pleiku – Bờ Y– PleiCần– Đak Lei– Khâm Đức
Vượt dòng Đăk Bla đến Kon Tum, dừng chân viếng miếu Đồng Sanh Lạc Quốc ở dốc Đầu Lâu. Tham quan ngã ba xe tăng, nơi khơi nguồn cảm hứng sáng tác bài hát “Năm anh em trên một chiếc xe tăng”. Tìm hiểu chiến thắng Đăk Tô – Tân Cảnh, dừng xe trên đường băng sân bay Phượng Hoàng, ngắm nhìn toàn cảnh đồi Charlie. Men theo dòng Pô Kô, dừng chân bên đỉnh Ngọc Linh. Vượt đèo Lò Xo hiểm trở về Khâm Đức lấy phòng nghỉ

♥ Ngày 4 Khâm Đức – A Lưới
Dùng điểm tâm tại Khâm Đức. Tiếp tục hành trình theo đường Trường Sơn huyền thoại tham quan Ngầm Xơi, Bến Giằng. Ghé thăm “Ông già mù đi tải đạn” người dân tộc Cơ Tu.
Vượt hầm A Roòng về A Lưới lấy phòng nghỉ. Thăm làng dân tộc Pako

♥ Ngày 5 A Lưới – Lao Bảo
Men theo dòng Đăk Rông dừng chân tại km số 0 đường QL 14, tham quan cầu treo Đăk Rông.
Rẽ vào đường 9 viếng Nghĩa Trang Trường Sơn.Về Lao Bảo lấy phòng, tham quan nhà tù Lao Bảo, mua sắm tại siêu thị miễn thuế cửa khẩu Lao Bảo. Nghỉ đêm tại cửa khẩu Lao Bảo.

♥ Ngày 6 Lao Bảo – Phong Nha
Buổi sáng ghé thăm Làng Vây, bảo tàng sân bay Tà Cơn. Men theo nhánh tây Trường Sơn ghé thăm Làng Ho – nơi xuất phát điểm của đường dây gùi thồ của bộ đội Trường Sơn. Đi dọc biên giới, xuyên VQG Phong Nha – Kẻ Bàng viếng các địa danh một thời oai hùng của bộ đội Trường Sơn ngày xưa như Bản Trung Đoàn, Bãi đạn, ngã ba Tăng Ký. Dừng chân trên dốc U Bò – điểm hẹp nhất của lãnh thổ Việt Nam phóng tầm nhìn ra hướng biển. Về Phong Nha nhận phòng nghỉ, đi thuyền tham quan Di sản Phong Nha Kẽ Bàng.

♥ Ngày 7 Đường 20 – Động Thiên Đường
Đi theo đường 20 Quyết Thắng – con đường đặt tên theo độ tuổi trung bình của TNXP ngày xưa về viếng Hang Tám Cô. Vượt dốc Ba Thang để cảm nhận cung đường mở bằng xương máu của một thời tuổi trẻ hào hùng. Tham quan Động Thiên Đường dài 31km với chiều cao 100m.

♥ Ngày 8 Phong Nha – biển Xuân Thạnh
Tiếp tục theo nhánh tây Trường Sơn đến Khe Gát, nơi sân bay dã chiến từng một thời lừng lẫy với máy bay đánh hạm đội Mỹ tại vùng biển Quảng Bình.
Vượt đèo Đá Đẽo, đến địa danh Khe Ve điểm xuất phát của đường dây thông tin bộ đội Trường Sơn. Về Đồng Lộc viếng mộ 10 cô gái TNXP. Rẽ hướng biển Xuân Thạnh, nhận phòng nghỉ. Viếng mộ cụ Nguyễn Du.
Tắm biển, thưởng thức không khí biển sau một tuần xe dọc dãy Trường Sơn.

♥ Ngày 9 Biển Xuân Thạnh – Lam Kinh
Vào thăm Làng Sen quê Nội và Làng Chùa quê ngoại Bác Hồ. Tiếp tục hành trình theo đường Trường Sơn – đường HCM. Đến Tân Kỳ tham quan cột km số 0 – điểm xuất phát đường xe cơ giới. Đến Lam Kinh – kinh đô các vua nhà Lê, viếng mộ vua Lê Thái Tổ và các mộ vua Lê nằm trong khu di tích. Tham quan bia đá Vĩnh Lăng, giếng Ngọc và cây đa thị hàng trăm năm tuổi. Nghỉ đêm tại Lam Kinh.

♥ Ngày 10 Lam Kinh – Pù Luông
Buổi sáng vào thăm quan Thành nhà Hồ – một di sản thế giới vừa được công nhận.
Rẽ hướng về Sông Mã, vào tham quan Suối cá thần. Tìm hiểu văn hóa người Mường tại khu vực suối cá Thần ở Cẩm Lương - Cẩm Thuỷ - Thanh Hoá. Khám phá VQG Pù Luông, nghỉ đêm tại VQG.

♥ Ngày 11 Pù Luông – Mường Lát
Bản Kho Mường – Phố Đoàn – Lũng Cao – bản Hin – bản Nủa. Cửa khấu Tén Tắn, mốc biên giới 281 với Lào. Thẳng tiến Mường Chanh, xã duy nhất của nước ta có 3 mặt là đường biên giới, giáp với nước bạn Lào, những người dân ở đây, từ giọng nói đến cách ăn mặc, đều mang đậm chất Lào
Nghỉ đêm tại Mường Lát.

♥ Ngày 12 Mường Lát – Hà Nội

Xuất phát sớm về Mai Châu ăn trưa, vượt đèo Đá Trắng -Thung Nhuối. Về Hà Nội...

P/s: Tham khảo thêm chuyến đi xuyên việt đợt tết 2012 vừa rồi của bác Tony Trinh (xin bác cho em số dt và cái hẹn cà phê nhé bác)

Topic hấp dẫn quá đi thôi!!!!Một chuyến đi với những trải nghiêm không dể quên...

Đã rời khỏi cung đường bao ngày rồi mà các thành viên của nhóm vẫn cứ miên man nhớ về con đường quá nhiều kỷ niệm của một ngày không bao giờ quên....Sa lầy trong rừng Bù Gia Mập...Bao chuyện to, nhỏ vui buồn và sự nguy hiểm tưởng chừng như chỉ có trong phim ảnh lại hiện ra trong đời thật cho mọi người một trải nghiệm tuyệt vời...

Khi mọi người đã Off và chốt danh sách chỉ đợi ngày đi...Mình mới đọc Topic và thấy phần đầu của cung đường quá hấp dẫn nên cứ PM cho Chủ Thớt ( Không dám vào Topic vì sợ câu trả lời ...) Một phần vì mình là người có thể khiến Chủ Thơt ngại khi nhận PM từ một mem nữ tuổi đã +50 đi vào cung đường có thể gọi là khá hóc nên mình đã phải vận động đến sự quen biết như là tấm giấy giới thiệu khi đọc được là Bác Tony Trinh được mời cố vấn cung đường....Nên Chủ Thớt nhận được một PM gây ngạc nhiên không ít...Tôi rất thích đi cung này, nếu còn chổ trống xin được đồng hành tới HN. Nếu bạn muốn biết chuẩn ôm lỳ thế nào của tôi thì xin hỏi bác Tony Trinh!....Và câu trả lời khiến mình thật vui...Chị cứ chuẩn bị hành trang và ngày giờ đi tôi sẽ thông báo! OK! Được rồi...Họ đã không từ chối BB này.

Cám ơn Chủ Thớt và các bạn đã đồng hành cùng BB tui trong chuyến đi đáng nhớ này...

Tối hôm trước của ngày lên đường mới biết đủ mặt các thành viên và ba em đã lại nhà ngủ để sáng hôm sau cùng đi...Và giờ đây một lần nửa 12 con người xa lạ sẽ cùng nhau đi chung một chuyến mà không ai có thể ngờ rằng đó là chuyến đi nhớ đời! Và thật đáng nể sự ham thích phiêu lưu của một thành viên trẻ mà tối nay mới từ HN bay vào để sang ngày mai lại đi trở ra!!!

Chờ Lead về để Hồi ức cho các bạn vào chém gió vì chuyến đi có quá nhiều hình khủng nhưng giờ đây Lead vẫn còn lang thang đâu đó hôm qua gặp các em cứ tiếc là không được chia sẽ hình ảnh cùng những trải nghiệm lên Diễn Đàn...Mạn phép Lead nhé! Thực ra mình muốn chờ Lead khởi tạo Topic này.

Tụ tập trước nhà để ra điểm tập trung là chân cầu Bình Lợi.

Cô ơi! Chụp cái đồng hồ xe

Qua chân cầu...sau khi các bạn đã tụ tâp đông đủ...Lead ra lịnh ...Xuất Phát thôi! Thật hào hứng và hồi hộp...Chuyến này chúng ta sẽ có gì trên đường đi?

Last edited:
Re: Xuyên rừng Bù Gia Mập và dọc theo Đường Trường Sơn huyền thoại...

• Chúc mừng chuyến đi của các bạn đã thành công tốt đẹp. Đọc hồi ức của các bạn lại nhớ chuyến đi đầu năm… Biết đến bao giờ…
• Chúc KHBB mau bình phục,sớm hoàn thành các cung đường đã định.

.Nhớ nhiều những ngày mùa đông 3,4 giờ sáng dậy trùm mền uống trà & Cafe và những con đường quá tuyệt để đến bây giờ như còn say say với nó...Chẳng phải Bác đã được phép cho chuyến đi Cam-Thái-Lào vào tháng 5/13 rồi sao? Hai bác dzung dzăng dzung dzẽ sẽ khiến mọi người ngưỡng mộ và ghen tị đó.

.Cám ơn bác, chân nhà cháu bị nhẹ thôi mà nên chỉ độ tuần sau là lại tung tăng được rồi

KHBB

Last edited:

Xuyên rừng Bù Gia Mập-Nỗi kinh hoàng và dấu ấn không quên

Đường đi càng lúc càng khó đi...Và giờ thì hầu như phải đẩy nhiều hơn, chỉ vài đoạn ít sình thì tranh thủ chạy cho nhanh và đở mệt nhưng rồi mọi cách đều bó tay chỉ còn duy nhất có kéo và đẩy...Nhóm cùng phụ kéo, đẩy một xe và quay trở lại cho chiếc tiếp theo...

Vẫn phải có người đứng cách khoảng làm chốt chỉ đường...vì nếu đi sai lằn sẽ phải khiêng cả xe lên để đi vào lằn bên kia...Tất cả đều là dấu bánh xe của máy cày đã cày nát con đường thơ mộng của chúng ta!!!!

Cố lên chỉ vài cây số nửa là tới La Mã rồi!!!!

Thấy chưa? Ánh sáng cuối đường hầm kìa!

Các bạn trẻ có một sáng kiến rất tuyệt khi cần cây để lót đường...Thay vì lấy dao chặt ngay gốc cây...Các bạn đu đưa kéo nó xuống để chặt cho dể! :)

Khó khăn cũng mặc chẳng làm ai nản lòng mà ngược lại mọi người rất vui với những trải nghiệm thi vị

Vừa đẩy xe vừa cười nói vui vẻ...Một cơn mưa ập tới làm mọi người ướt như chuột, vì tranh thủ che chắn hành lý nên sau đó mới mặc áo mưa...Vài người mặc áo ngay từ khi vào rừng thì không ướt riêng có hai bạn nữ vì không tuân thủ quy định hành lý của Lead...Mỗi người phải có áo mưa bộ. Nên họ mặc áo mưa dã chiến thôi...Vài bạn bị Vắt ghé thăm riêng BB tui thì nhớ mãi cái cảm giác đau điếng dưới chân khi bị một những con kiến đen to đùng cắn...Ở bìa rừng Lead bảo thay dép cho không ướt giày ...Ôi đau quá!!! Vài dấu cắn nửa làm BB tui quên cả tên mình luôn! Lật đật mang giày vào thôi...Nhưng tránh bị cắn thì khổ với sình...Bước một bước là kéo chân lên không dể...

Trời cùng đã chiều...Đẩy xe quá nên đói bụng! Còn vài ống cơm Lam các bạn trẻ lấy ra chia nhau...

Mem này rất dể thương!!! Em luôn nhạy ứng với máy chụp hình...Mặc dù khi đang buồn ngủ hay mệt nhưng nếu có ai giơ máy lên là em tạo dáng ngay và cười rất tươi....

Cây Gừng Riềng...Lá to và chắc, tác dụng rất lớn khi cần làm bàn ăn ...

Mọi người ơi! Lại đây nào...Đôc nhất vô nhị đó nếu không lưu lại sau này sẽ hối tiếc khoảnh khắc này....

Cách ngồi nghĩ duy nhất trong rừng nếu không muốn bị Vắt ghé thăm!!!

Tiếp đi cô ơi. Đg hóng hớt từ hqua tới giờ ":d

Lúc này trời đã tối...Khi hỏi chàng KL là còn bao nhiêu nửa thì tới? Chàng ta trả lời khiến cả nhóm bật ngửa...Không thường xuyên đi qua con đường này, chỉ dẫn nhóm cắm trại trong rừng hay suối ở bên địa giới của mình thôi!!!!!Trời ạ!

Sa lầy....Tại đây là ngã ba bến Gỗ...Tới đây thì có nơi sình đã sâu gần 1m...Dù có dùng dây để kéo thì một chiếc xe chỉ xê dịch được với tốc độ 1km/g...Mà phía trước thì hoàn toàn không có thông tin gì về con đường sẽ phải đi...Anh KL rất nhiệt tình nhưng trong tình huống này anh cũng bó tay và sa lầy theo tụi này luôn. Nhắc anh gọi điện về nhà báo cho chị biết là rất có thể anh sẽ bị kẹt đêm nay!!!

Tới đây thì cả Nhóm quyết định dừng cuộc chơi và đi tìm cứu viên...Anh KL+Lead+Quang với một chai nước+đèn pin và con dao để đi tiếp tìm chổ ngủ hay sự trợ giúp...Ở lại còn 4 chàng trai với một con dao gọt trái cây cùng nhóm nữ...Và tất cả đã ở trên một bãi đất trống khá rộng độ 5m2

Họ đi rồi cả nhóm ngồi chờ đợi, trời đổ mưa! Bao áo mưa và túi ngủ được tận dụng để chống lạnh...Cả nhóm quây quần bên nhau cho ấm và hạn chế sử dụng đèn pin...BB tui thiệt là tức cho mình với cái đèn pin khi mua ở chợ Hà Khẩu Tung Của hồi Tết...Khi cần nó không thèm sáng!!!!!Đói và lạnh khi cơn mưa nặng hạt hơn, và tệ hơn là một bạn nữ vì mất tinh thần đang rủ rê mọi người làm một việc liều lỉnh là đi trong đêm...Mình phải cáu lên khi giải thích và phân tích tình thế để mọi người ổn định tinh thần ngồi im lại đó chờ cứu viện. Trời hết mưa...Cơn đói lại ập về...Đói và khát...Lương thực của nhóm chỉ còn vài miếng cơm Lam và trái dưa hấu...Cả nhóm đã không dùng cơm chiều! Mình đành phải lôi hết thực phẩm dự trử kẹo, xúc xích, bánh bột và một chai nước cất đi khi cần đem ra cho mọi người cùng chia sẽ...Các bạn nhỏ vì chủ quan nên không dự phòng những cảnh như thế này...Và giờ đây câu Tích cốc phòng cơ thật đúng

Từng khắc thời gian chầm chậm qua đi...BB tui phải khích lệ mọi người bình tỉnh trước tình thế nếu không nói là khá tuyệt vọng và nguy hiểm vì nếu không kịp cứu viện (Không kể đến bất ngờ có thú rừng!!! Cầu nguyện cho điều tệ nhất không xảy ra)...Cả nhóm sẽ đuối trong trời đêm với sương rừng và kinh khủng hơn nếu đổ mưa...Giờ thì mọi người đã thấm mệt nên ai cũng như muốn buông xuôi...Không còn cách nào khác là chờ và đợi...Một vài bạn trẻ cầu nguyện!

Còn những người đi thì sao? Việc gì xảy đến với họ? Họ có tìm được sự cứu giúp không? Chúc may mắn nhé các bạn...Chúng tôi đang chờ đợi các bạn đây

.Nhớ nhiều những ngày mùa đông 3,4 giờ sáng dậy trùm mền uống trà & Cafe và những con đường quá tuyệt để đến bây giờ như còn say say với nó...Chẳng phải Bác đã được phép cho chuyến đi Cam-Thái-Lào vào tháng 5/13 rồi sao? Hai bác dzung dzăng dzung dzẽ sẽ khiến mọi người ngưỡng mộ và ghen tị đó.

.Cám ơn bác, chân nhà cháu bị nhẹ thôi mà nên chỉ độ tuần sau là lại tung tăng được rồi

KHBB

Ờ ờ chuyện đi Cam -Thái – Lào còn phải chờ cho “ Mưa thuận gió hòa” rồi mới tính được.
…….
Qúa đã, quá đã!!! dư lày mới là đi Phượt chứ!
Đợt trước bọn mình đi chuẩn bị quá trời thì ko có điều kiện để dùng.
Viết tiếp đi Bà bà siêu quậy.

Chú tonytrinh ơi, nghe KHBB nói về chuyến đi C-T-L, mọi người rất hứng thú. Chú cho bọn cháu ké với nhé. Và cũng hi vọng chú sẽ bất chấp "mưa thuận gió hòa" để thực hiện chuyển đi để bọn cháu bu theo hehe

Nghe thím quý làm zề ? Có Diệu cơ bắt ở nhà nấu cơm dọn dẹp rồi ? Cô cho con tham gia đi cùng nhé

Bác KHBB bận đi tiếp rồi hay sao mà đến đoạn hấp dẫn thì dừng post vậy?

Ờ ờ chuyện đi Cam -Thái – Lào còn phải chờ cho “ Mưa thuận gió hòa” rồi mới tính được.
…….
Qúa đã, quá đã!!! dư lày mới là đi Phượt chứ!
Đợt trước bọn mình đi chuẩn bị quá trời thì ko có điều kiện để dùng.
Viết tiếp đi Bà bà siêu quậy.

Túi ngủ, võng đi chuyến này đã phát huy hết tác dụng đó bác...Cám ơn bác đã giữ lại cái túi ngủ mà BB tui nhờ mua hộ cho chuyến XV nhưng lại quên khuấy đi mất, tới lúc cần mới nhớ...Thiệt là sơ ý quá đi.

Nghe thím quý làm zề ? Có Diệu cơ bắt ở nhà nấu cơm dọn dẹp rồi ? Cô cho con tham gia đi cùng nhé

Quý nhà mình cũng có bản sắc Nam Nhi lắm mà...Nói cho vui vậy thôi chứ ai đời lại đi hâm nước mắm chứ???

Chú tonytrinh ơi, nghe KHBB nói về chuyến đi C-T-L, mọi người rất hứng thú. Chú cho bọn cháu ké với nhé. Và cũng hi vọng chú sẽ bất chấp "mưa thuận gió hòa" để thực hiện chuyển đi để bọn cháu bu theo hehe

Không cần bất chấp đâu vì Phu Nhân của bác TonyTrinh đã ký phép và sẽ làm Ôm luôn đó. BB tui ngưỡng mộ cặp đôi hoàn hảo này lắm đó các Baby

Bác KHBB bận đi tiếp rồi hay sao mà đến đoạn hấp dẫn thì dừng post vậy?

Đi đâu mà đi chứ bạn...Cái chân còn tròn như quả mít...Đi lên&xuống lầu để ngủ phải đi lùi bằng tay như em bé chơi trò tuôn cầu thang vậy

KHBB

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,143
Latest member
joneforex
Back