What's new

Xuyên Việt 2011

doanhminh87

Phượt thủ
Em xin chào các bác trong nhà Phuot ạ !
Sau khi lập topic hỏi về lịch trình đi từ Hải phòng vào tp HCM em đã nhận được nhiều ý kiến của mọi người đóng góp và cuối cùng em đã quyết định lên đường :go
Dự kiến là sẽ lên đường vào ngày 20-3 nhưng số bọn em ko may cho lắm, trời mưa to ơi là to và ko có dấu hiệu ngớt nên cả nhóm đã quyết định dời lại 1 tuần.X(
Và 1 tuần sau thấy thời tiết có vẻ ngon ngon bọn em quyết định xuất phát.

Bọn em đi 4 người, 2 xe máy và dự kiến lịch trình như sau:
Hải phòng - Hà nội đi xe máy, sau đó cho xe lên tàu đi HN- Huế luôn vì các tỉnh miền Trung bọn em đi rồi. Sau đó sẽ đi xe máy vào đến tp HCM. Nhưng đúng là người tính không bằng giời tính nên kế hoạch bọn em có nhiều thay đổi :shrug:
1h trưa bọn em xuất phát đi HN, và 5h chiều cóa mặt tại ga HN, đến ga mới biết là họ có cho chở xe máy nhưng fải 10 ngày sau mới nhận được xe ở Huế
Thế là bọn em bắt đầu công cuộc tìm xe oto chở cả xe máy vào Huế. Tìm khắp các bến họ đều nói không chở xe mà chỉ chở người:help Mãi đến 6h mới tìm được xe Phượng Hoàng nhận chở xe với giá khá mềm 360k/ người và 400k/ xe nhưng chuyến cuối cùng đã đi được 15' :( . Tưởng chừg phải ở lại Hn qua đêm để đợi chuyến sáng sớm ngày hôm sau, nhưng rất may 1 thành viên trong nhóm đã serch được thông tin trên mạng của công ty du lịch Camel ở 459 Trần khát Chân- Hn xe giường nằm rất đẹp, và giá quá rẻ 250k/ ngừời và 350k/ xe. Đúng là chết đuối vớ được cọc, bọn em nhảy lên xe và xe chạy luôn. Lúc đó là 7h30 tối cả nhóm lên xe với cái bụng trống rỗng vì mải tìm kiếm xe, đói nhưng mà vui vì tìm đc xe đỡ mất thời gian và tiền trọ lại ở đất HN đắt đỏ, chật chội.
Sau 14 tiếng nằm trên xe, 9h sáng hôm sau bọn em có mặt tại Huế mộng mơ. Và buồn nhất là trời mưa to

Trời mưa nhưng sông Hương trông vẫn rất đẹp, phía sau là cây cầu Tràng Tiền nổi tiếng

Bọn em tìm được khách sạn Tình Tâm - 14 Phạm văn Đồng- đt (054) 3821942 , 01635934417 . Khách sạn khá đẹp, phòng ốc rộng rãi, sạch sẽ và yêu nhất là cái giá 200k/ ngđ cho 4 người.

Nghỉ tay chút ạ.

Trong topic này của em, em sẽ post tất cả địa chỉ, giá cả của những nơi mà em đã đi qua để những ai chưa biết hoặc đang có kế hoạch đi có thể tham khảo để tính toán trước về mặt tiền nong.

Last edited:
Sau khi tìm được ks, bọn em đi lòng vòng phố phở, đường phố trong thành rất nhỏ, chỉ vừa 1 oto đi thôi nên thỉnh thoảng hơi tắc

Rồi bọn em bắt đầu đi tìm và thưởng thức đặc sản của Huế ;)

Đầu tiên là món Bánh Canh trên đường Nguyễn Trãi, trời lạnh bánh nóng và cay làm ấm cả người (mỗi bát của em là còn "nguyên bản" bát tụi nó cho ớt vào đỏ lòm )

Sau khi hỏi người dân ở đây, họ bảo có món bánh Khoái và nem Lụi ở nhà hàng Hồng Mai - 78 Đinh Tiên Hoàng là ngon nhất ở đây, bọn em đi tìm và ăn tối ở đây

Tổng thiệt hại cho bữa này là 146k - ko quá đắt phải không ạ!

Buổi tối trên sông Hương hay có hát (hò) nghe có vẻ hấp dẫn nên bọn em mua vé xuống xem.
Cầu Tràng Tiền buổi tối bật đèn nhiều màu trông rất đẹp

Và đây là đội hình nhóm hát trên tàu gồm 8 người, 5 người hát và 3 người đàn.

Nghe nhạc trên tàu cũng khá thú vị nhưng nhạc hơi to còn người hát giọng hơi đuối( em định lên làm vài bài nhưng bọn bạn nó can ngăn nên thôi :D) Vụ ca nhạc trên sông này có giá là 60k/ ng
Và 1 ngày ở Huế kết thúc bằng món ngô nướng bên bờ sông Hương. Cả nhóm về ks ngủ, hi vọng ngày mai ông trời nắng cho các cháu đi chơi (LD)

bonus thêm tấm ảnh cây cầu Tràng Tiền ( đợi mãi mới đc màu này để chụp :D)

Last edited:
Chúc mừng các bạn đã có 1 chuyến đi an toàn , không "bị cướp" . Một đội hình 4 người như vậy thì có thể đi khắp thế giới mà ko sợ gì . Cứ đi thì sẽ đến .Hy vọng được xem tiếp hành trình xuyên Việt của mọi người .

Sáng hôm sau thò mặt ra khỏi cửa sổ được chào đón bằng 1 cơn mưa nặng hạt không có dấu hiệu gì là sẽ tạnh, trời tối sầm sì :((
Cả nhóm lại tìm đặc sản Huế để ăn sáng.
Và mở đầu là món Bún bò giò heo, bát bún có cái giò heo to khổng lồ luôn ạ (c) ! Ăn thật là đã

Sau đó bọn em đi vào Đại Nội. Giá vào cửa là 35k/ người.
Khổ nhất là cả lũ phải mặc áo mưa đi thăm quan :(( cảm thấy hơi hơi :dien

Đầu tiên là Tử Cấm Thành- công nhận trông chắc chắn thật!

Lối đi vào điện Thái Hòa- nơi cử hành các cuộc lễ Đại Triều một tháng 2 lần (vào ngày 1 và 15 Âm lịch )có đàn cá vàng con nào cũng to, trông rất đẹp

Và đây là cái ấn của vua, lúc đầu nhìn đằng sau ko biết là cái gì :D

Vào trong điện thì có cái kiệu của vua trông rất đẹp nhưng không được ngồi lên, thế là phải làm trò này

Trong thành có rất nhiều tượng hình rồng, ở đây là bức phù điêu 2 con rồng rất to

Mọi thứ trông đều rất cổ kính

Last edited:
Trưa ngày 28-3, sau khi tham quan Đại Nội, mặc dù trời vẫn mưa dày hạt nhưng cả nhóm vẫn quyết định vượt đèo Hải Vân trong mưa ! Đây là con đèo có mức độ hiểm trở bậc nhất trong các ngọn đèo ở Việt Nam với chiều dài 21km
Ảnh của phần này do có chút trục trặc trong máy tính nên em sẽ pót sau ạ.

Last edited:
Lên gần đỉnh đèo cảnh tượng thật ngoạn mục, lúc này trời rất lạnh kết hợp với mưa nữa, giày thì toàn nước bên trong nên rất khó chịu. Cả nhóm dừng lại chụp vài tấm ảnh với đèo Hải Vân

2 con ngựa chở đầy hàng

Cảnh tượng rất đẹp mắt, đoạn này ko có sương mù. Có những đoạn sương mù dày đặc tầm nhìn xa giảm xuống dưới 5m

2 áo mưa liền, giày thì ướt sũng

Đi từ 1h , 6h chiều cả lũ đã có mặt tại thành phố trẻ Đà Nẵng, trời vẫn sầm sì nhưng mưa đã ngớt. Lòng vòng vài vòng phố, cảm nhận đầu tiên là thành phố rất sạch, có sông Hàn chảy qua trung tâm thành phố, nối liền 2 bờ sông Hàn có nhiều cầu nhưng đẹp nhất là cầu Sông Hàn và cầu Thuận Phước.
Lòng vòng 1 hồi đã tìm được khách sạn Mai Vân- 19 Trần Tống, Quận Thanh Khê, đt 0511 3615429 dđ: 0905 145402. Phòng ốc hơi chật hẹp nhưng đành fải vào vì cả lũ ướt hết giày nên rất lạnh. Giá ks này là 250k/ ngày đêm.

Đây là cầu Thuận Phước ban ngày ( buổi tối trông lung linh hơn)

Sau khi đã tìm được ks, mình ra big c Đà nẵng mua ngay 1 cái máy sấy ( ks người ta ko cho mượn) về sấy cho 4 đôi giày ướt để còn có cái mà đi ko thì lạnh chết. Chiếc máy sấy big C giá 55ngàn đồng chạy hết công suất cả đêm mà không xi nhê gì :))

Cứ cắm máy sấy để đó cho khô giày, 4 cái bụng đói bắt đầu đi tìm "đặc sản Đà Nẵng" :D
Quán này tên là Trang, nằm trên đường....( để từ từ em nhớ đã nhé)

Và đây là món cuốn, gồm có thịt nướng cuốn với rau sống, chấm 1 loại nước tương đặc biệt nên rất thơm ngon, ực ực

Còn đây là món bún mắm, gọi là bún mắm vì có mấy loại mắm cho vào liền, ăn xong sẽ có ngay 1 hơi thở thơm tho suốt cả ngày :))

Ăn 4 món gồm : ram cuốn cải, bún mắm, bánh đập và 1 cái gì nữa ấy quên tên mất rồi, 4 đứa ăn no nê mà mất có 130k thôi ạ. Cô chủ quán lại rất nhiệt tình và hiếu khách nữa. Có 4 món thì có 4 loại nước chấm khác nhau nên hương vị khác nhau và mỗi cái ngon một kiểu.
Và em nhận ra 1 điều nữa là ở đây ăn xong bao giờ cũng có nước chè cho mình uống free- điều mà ở miền bắc không có :D

Ăn uống no nê cả lũ bắt đầu lượn phố cho bóng mặt đường. Nhận ra thêm 1 điều nữa: người Đà Nẵng hay uống cà phê nghe nhạc DJ+ xem phim chưởng :)) vì đi thấy rất nhiều hàng bật DJ ầm ầm+phim chưởng mà mọi ngừoi vẫn ngồi uống cafe bình thường. Buổi tối nên chụp hình ko đẹp nên ko có bức nào buổi tối.
Sau khi lượn phố cả nhóm về nhà nghỉ ngơi sau 1 ngày đi mưa ướt và lạnh.

Sáng hôm sau, cả nhóm uống thử cafe Đà Nẵng xem nó như thế nào. 1 quán cafe khá đẹp mang tên Phố Xưa đã được chọn

Không gian rất đẹp với nhiều cây cối, chủ quán chắc đầu tư nhiều xiền vào đây lắm !

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back