What's new

Xuyên Việt 2011

Cảm nhận của em về Đà Nẵng là người dân Đà Nẵng rất thân thiện, nhưng họ không ưa người miền bắc lắm ạ. Đường phố ĐN thì rất sạch, thoáng đãng, không tắc nghẽn tí nào. Đặc biệt 1 điều em thích nhất là ko có ăn mày, ăn xin, đánh giày, các đối tượng chèo kéo khách du lịch ở ĐN- đây là một điều thật tuyệt!

Nữ sinh đi học mặc áo dài trông rất nữ tính - ảnh chụp trên cầu Sông Hàn, xa xa là cầu Thuận Phước

Phải công nhận 2 cây cầu Thuận Phước và Sông Hàn của Đn rất hoành tráng ạ. Cầu sông Hàn, em được biết đây là cây cầu xoay duy nhất của Việt Nam, nó có cái trụ to đùng, có thể xoay được cho tàu to đi lại. Hỏi người dân ở đây thì họ bảo là nó xoay vào lúc 2h đêm- cả lũ định bụng 2h dậy đi xem nhưng mà xe em lại hết xăng, mà 10h ở đây ko còn cây xăng nào mở cửa nữa. Vậy hẹn lần sau quay lại ĐN xem cầu quay vậy!
Còn cầu Thuận Phước, nó rất dài, là cây cầu treo dây võng dài nhất Việt Nam- còn dài hơn cả Mỹ Thuận đấy ạ! Nối từ thành phố ra Bán đảo Sơn Trà- nơi em nghỉ.
Về đêm 2 cây cầu và đường 2 bên bờ sông Hàn được chăng đèn màu rất đẹp, chỗ nào cũng có đèn màu. Đi trên đường Bạch Đằng rộng rãi, thoáng mát nhìn ra sông Hàn thấy rất thoải mái.
Dọc đường Bạch Đằng có trồng nhiều cây hoa và bố trí các ghế đá cho các đôi iêu nhau ra đây "tâm sự" . Và một điều em rất thích ở thành phố Đà Nẵng là an ninh ở đây cực tốt! Các đôi để xe dưới lòng đường, ra ghế đá bên bờ sông ngồi tâm sự mặc kệ chiếc xe đằng sau lưng cách đó 7-8m mà ko hề sợ mất trộm (c). Thật là tuyệt !!

Sông Hàn buổi tối thật tuyệt !

Last edited:
Ngày hôm sau, bọn em đi tham quan chùa Linh Ứng, nằm trên bán đảo Sơn Trà- nơi có tượng Phật Bà cao nhất Vn và hình như là nhất cả thế giới luôn ạ với chiều cao 67m. Đây là ngôi chùa nổi tiếng linh thiêng, chị của bạn em- một người dân sống gần núi Sơn Trà kể lại rằng hồi xây tượng này, có chú thợ xây ngã từ trên cao xuống nhưng lại rơi đúng vào bàn tay của Phật Bà nên thoát chết!

Dọc 2 bên trước chùa có 18 vị La Hán, mỗi bên 9 vị, mỗi vị một tư thế

Quả thật là tượng Phật bà rất to và cao. Bên trong còn có cầu thang để đi lên nữa ạ!
Buổi tối đi trên đường dọc bờ biển từ xa cũng có thể nhìn thấy.

Tượng Phật Bà nhìn từ đằng sau, thấy cả mấy ô cửa sổ nữa, chụp xa 100m mà vẫn fải mỏi cổ mới lấy hết được đấy ạ

Còn đây là nhìn từ phía trước, các đường nét rất tinh xảo.

Phật Bà nhìn ra biển với quang cảnh rất đẹp

Đứng từ đây nhìn xuống thấy biển xanh bao la thật là thoải mái! Ông trời thương bọn em nên hôm nay tạnh ráo chút để bọn em đi chơi.

Mấy đứa chụp chung 1 kiểu với biển xanh

Còn cầu Thuận Phước, nó rất dài, là cây cầu treo dây võng dài nhất Việt Nam- còn dài hơn cả Mỹ Thuận đấy ạ! .
44

Cầu Mỹ Thuận là cầu treo dây văng mà bạn, đâu phải dây võng đâu mà so sánh với nhau !?

* Cầu Mỹ Thuận : Cầu dài 1.535m, phần cầu chính là cầu treo dây văng dài 350m, nhịp giữa thông thuyền 350m.

* Cầu Thuận Phước : Cầu Thuận Phước với chiều dài toàn dự án gần 2,1 km, trong đó riêng phần cầu treo dây võng là 655m.

Ngũ Hành Sơn bao gồm 5 ngọn Kim Sơn, Mộc Sơn, Thuỷ Sơn, Hoả Sơn(Âm Hỏa sơn và Dương Hỏa sơn), Thổ Sơn. Nhưng mình chỉ đi ngọn Thủy Sơn và Hỏa sơn thôi vì ko có nhiều thời gian với lại nghe moị người nói thì Thủy Sơn là ngọn đẹp nhất, nhiều chỗ tham quan nhất.

Lối đi vào Ngũ Hành sơn có cái mốc Hoàng Sa này gợi nhớ cho mọi người về chủ quyền của Việt Nam với 2 quần đảo Hoàng sa và Trường Sa chứ ko phải là của bọn tung của lả

Dưới chân núi- đường đi vào Thủy sơn có rất nhiều hàng bán các sản phẩm từ đá, nhiều lắm ạ, đủ các loại luôn

Và " Động Âm PHủ" kính chào quý khách :dien

Nghe cái tên đã thấy rùng rợn rồi, lối vào là 1 cái cầu nhỏ 2 bên là 2 con rắn hổ mang và mấy con trông kì quặc. Dưới nước có mấy bàn tay thò lên trông ghê ghê:DE. À quên , còn có 2 cây nến trắng to đùng trông lạnh cả người nữa chứ !

Bàn tay thò lên từ dưới nước

Bên trong động có thờ nhiều vị, trong đó có 10 vị cai quản địa ngục

Và đây là Cửa Địa Ngục- lối vào địa ngục, nơi những tội ác phải trả giá bằng những hình phạt đau đớn :T

Đầu tiên là tội ngoại tình (c)

Tội bất hiếu

Tiếp sau đó là tội trộm cắp

Tội "làm tú bà" - May quá ko có tội làm tú ông (beer)

Và đây là Ngục A Tỳ - bức này chụp bằng hiệu ứng ảo tung chảo, đúng phong kách địa ngục luôn :))

Làm nốt 1 pô dưới địa ngục nào

Sau khi xuống địa ngục chơi bời tham quan chán chê, bọn em bắt đầu lên Thiên Thai Giới

Chỗ này có rất nhiều tượng Phật to nhỏ

Nhìn từ trên đỉnh xuống dưới chỗ để xe

Trông cũng cao phết

Mãi mà mới đến Đà Nẵng? Thế bao giờ các bạn vào đến Sài Gòn? Khi nào vào mình mời ly cà phê đồng hương nhé! Biết đâu sẽ tham gia được một đoạn nào đó trong hành trình của các bạn.
Số của mình 0903990408

Last edited by a moderator:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back