What's new

Xuyên Việt - kế hoạch lớn nhất trong năm - T7/2009

Status
Not open for further replies.
Bụng bảo dạ rằng năm nay sẽ đi ít thôi nhưng co kéo thế nào tháng 2 cực Bắc - Lũng Cú, tháng 5 cực Tây - A Pa Chải, còn thiếu mỗi 2 cực Nam - mũi Cà Mau và cực Đông - mũi Đại Lãnh nữa. Mình sẽ thực hiện 1 chuyến Xuyên Việt vào tháng 7 này khoảng 1 tháng có dư :D

Lịch trình của mình là gửi xe máy vô Sài Gòn, đi máy bay vào và lượn hết miền Tây Nam Bộ, ra Phú Quốc khoảng 14 ngày rồi 2 tuần sau thì từ Sài Gòn đóng về Hà Nội theo cung zíc zắc. Rất mong các anh chị em có thông tin hướng dẫn về cung đường tư vấn thêm. Mình cũng đã tham khảo cung đường bác Còi To và bác Barandom và dự kiến 2 tuần đầu như sau:

Ngày 1:
Sài Gòn - Bến Lức - Tân An - Trung Lương (Mỹ Tho) - Cai Lậy - ngã 3 An Hữu - Cao Lãnh, phà Cao Lãnh qua sông Tiền - Lấp Vò, phà Vàm Cống qua sông Hậu - Châu Đốc

Ngày 2: Châu Đốc-Rừng Tràm Trà Sư - Hòn Chông (Kiên Giang)- Hà Tiên – Rạch Giá.
Thăm Vía bà Châu Đốc - rừng Tràm Trà Sư - Núi Cấm (Tri Tôn) - Hòn Trẹm, Hòn Chông (Kiên Lương - Kiên Giang) – Rạch Giá

Ngày 3: Tàu Rạch Giá - Phú Quốc, cảng An Thới - Dương Đông, chơi suối Đá Bàn, suối Tranh, làng chài Hàm Ninh - Dinh Cậu

Ngày 4-5: Dậy sớm - bãi Sao tắm biển - lên tàu đi hòn Giăm lặn xem san hô - qua hòn Dừa - An Thới - tàu về Rạch Giá - Minh Lương - phà Tắc Cậu Xẻo Rô - Thứ Hai - Vĩnh Thạnh - Cà Mau.

Ngày 6: Cà Mau - Năm Căn - canô ra Đất Mũi Cà Mau - Năm Căn - Bạc Liêu.

Ngày 7 : đi Minh Lương- Tắc cậu -xẻo rô-qua miệt thứ về U Minh Thượng (cơm trưa UMT) 1h quay khởi hành đi Cà Mau. 4h tham quan sân chim Cà Mau.

Ngày 8: Bạc Liêu - tháp cổ Vĩnh Hưng - Sóc Trăng (vào 5 chùa) - Phụng Hiệp - Cần Thơ - phà Cầu Bắc - rẽ huyện Tam Bình, ngủ nhà vườn Vĩnh Long.

Ngày 9: Đi chợ nổi Trà Côn - Vĩnh Long

Ngày 10: Vĩnh Long – Trà Vinh – Bến Tre – Mỹ Tho – Sài Gòn

Ngày 11 - 12: Tây Ninh - leo núi bà Đen

Ngày 13 - 14 - 15: backup và loanh quanh ở Sài Gòn chơi với bạn bè ;)

Hiện tại bọn mình sẽ vào Sài Gòn với 3 người và 2 xe máy. Anh chị em nào có thời gian rảnh rỗi thì tham gia cùng cho vui ;) Rất mong khi vào đến Sài Gòn sẽ gặp mặt và giao lưu (beer) với nhiều anh chị em

Last edited by a moderator:
bạn di tầm nào vậy, mình tháng 6 này muốn phượt từ nam ra bắc , hok biết có hợp cung đường bạn kg, nếu được AE đi chung ^^

@2lúamiềntây : mình sẽ off với các bạn. Hồng Ngự quê bạn là nơi mình rất thích, thích nhất là QL30 đoạn qua khỏi Thanh Bình về Hồng Ngự và phà Chợ Vàm ra giữa sông mà gặp trời mưa ở xa xa thì đẹp phải biết !!!! Ngày trước khi con đường 30 còn đầy mắt mèo và cỏ dại từ Cao Lãnh mình cũng ráng bò lên chỉ để ngắm chợ Hồng Ngự một cái rồi về :D:D:D (đi + về hết 01 ngày)

Anh thích Hồng Ngự đến thế àh, từ Cao lãnh về HN đúng 57 km, chỉ lên nhìn 1cái rùi về sao?? e hình dung lúc a đi đường xá chắc còn vắng vẻ lắm nhỉ, không như bây giờ?
Vậy lúc a đi là nhìn chợ cũ Hồng Ngự hay là Chợ Mới bây giờ (TRUNG TÂM THƯƠNG MẠI).
By the way, e muốn hỏi là nhà a ở SG lun hay là quê ở đâu?

bạn di tầm nào vậy, mình tháng 6 này muốn phượt từ nam ra bắc , hok biết có hợp cung đường bạn kg, nếu được AE đi chung ^^

chào bạn, dự kiến kế hoạch của mình là sẽ xiên Vịt từ đầu tháng 7 và đi trong 1 tháng có dư. Lịch trình thì bạn xem ở bài viết đầu của mình nhé (c) nếu được thì tham gia cho vui

Bạn ơi, tháng 7 tháng 8 là vào mùa mưa, có cản trở gì k nhỉ?
Tiếc là vì công việc mình chưa nghỉ hẳn được nên k kịp đi chuyến này, cuối năm thì may ra....
Phải ráng cày từ đây đến cuối năm kiếm số vốn kha khá mới Xiên Dzịt được....hic....

@barandom : thứ nhất là em cũng rất khâm phục trình độ hiểu biết của anh về các vùng miền. Thứ 2, tiết lộ cho anh một bí mật : lúc đầu em đọc và dịch nick anh là "bà rắn đốm" và tưởng anh là con gái, hic ( nick của anh tichuot em dịch còn ghê hơn nữa ạ)
@all: trong lịch trình của bạn Buratino có nhắc đến "Phụng Hiệp". Mình hiểu ý bạn muốn nhắc đến thị trấn Phụng Hiệp, huyện PH. Nơi này nổi tiếng với chợ đặc sản rùa rắn...và chợ nổi Ngã Bảy được nhắc đến trong bài vọng cổ nổi tiếng "tình anh bán chiếu". cách đây vài năm thị trấn PHụng Hiệp đã được nâng cấp lên thành thị xã và đổi tên thành thị xã Ngã Bảy. Nhìn trên map(wiki) thì có thể thấy rõ bảy nhánh sông giao nhau rất hấp dẫn. Bây giờ mà hỏi Phụng Hiệp thì người ta sẽ chỉ tít vào trong vùng sâu hơn nữa và chắc chắn là sai địa chỉ. Nếu muốn thăm chợ nổi, mua và thưởng thức rùa rắn thì bạn nên hỏi thị xã Ngã Bảy.

Anh thích Hồng Ngự đến thế àh, từ Cao lãnh về HN đúng 57 km, chỉ lên nhìn 1cái rùi về sao?? e hình dung lúc a đi đường xá chắc còn vắng vẻ lắm nhỉ, không như bây giờ?
Vậy lúc a đi là nhìn chợ cũ Hồng Ngự hay là Chợ Mới bây giờ (TRUNG TÂM THƯƠNG MẠI).
By the way, e muốn hỏi là nhà a ở SG lun hay là quê ở đâu?

Lúc anh đến đó là chợ mới mới vừa xây xong chưa khai trương, chợ cũ đang bán tạm dọc theo mấy con đường bên bờ sông.

Đường sá ổ voi không hà, mắt mèo đưa ra tới giữa lộ, đi về ngứa muốn lột da. Lên nhìn một cái rồi về, chỉ kịp quẹo vào An Long và ghé chợ Tràm Chim 10 phút thôi.

Nhà anh ở SG, quê ở Long An

Ờ, chợ cũ xây từ năm 1962 và ven sông, đất ở ngòai đó sạt lở hết rùi nên mới dời vào chỗ Chợ Mới bây giờ đó anh..
Qua cầu An Long quẹo phải có quán bán bánh canh giò heo ngon tuyệt, hồi xưa là cầu cũ, cầu gỗ khó đi, e hay đạp xe từ HN xuống đó với đám bạn ăn bánh canh rùi về (5k/tô)...giờ lâu rùi k ăn k bít đã lên giá bi nhiu rùi???
HN giờ lên Thị xã nên có nhìu dự án, ngay khu bờ Đông (nhà em) là khu dân cư mới, e nghe nói sau này xây dựng siêu thị và khu vui chơi giải trí....
Vài năm nữa đi lại chắc khác hẳn............

Last edited:
thời điểm cuối cùng cũng đến. Mình bắt đầu chuyến xiên Vịt từ Sài Gòn đi ;) Sẽ là 1 chuyến đi nhiều kỷ niệm và ý nghĩa. Mong gặp mặt mọi người ở Sài Gòn nhé.

@barandom : thứ nhất là em cũng rất khâm phục trình độ hiểu biết của anh về các vùng miền. Thứ 2, tiết lộ cho anh một bí mật : lúc đầu em đọc và dịch nick anh là "bà rắn đốm" và tưởng anh là con gái, hic ( nick của anh tichuot em dịch còn ghê hơn nữa ạ)

Trời tớ có liên quan gì đến hòa bình thế giới gì ở đây nhỉ ? Thế bạn Mine dịch tên tớ là gì nhỉ : Pê đê hả =))=)).:)) vậy là mình phải cùng nhau ngủ và tâm sự thâu đêm nhé :LL:LL

chúc sư huynh buratino xuyên việt may mắn nhé. em sẽ chờ để học hỏi kinh nghiệm từ sư huynh :D

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,845
190,218
Latest member
akotovzta
Back