What's new

Xuyên Việt tìm sắc Ban muộn núi rừng Tây Bắc, dự chợ Tình Khau Vai 8/4 - 7/5/2014

Xuyên Việt tìm sắc Ban muộn núi rừng Tây Bắc, dự chợ Tình Khau Vai 8/4 - 7/5/2014

Tôi ở Tp HCM năm 2009 mình có đi Đông Bắc và leo Fan , khi về Nam sinh tương tư núi rừng và con người dân tộc Đông Bắc.Năm 2011 lại xuyên Việt bằng xe gắn máy nhưng bất thành lòng vòng cũng gần 2.500km, vợ thương lo sợ cho sức khỏe chồng nên bắt ở nhà nấu cơm, lau nhà 1 thời gian, nay vợ thấy chồng ngoan nên nới rộng kỷ cương. Cơ hội hơn vàng chồng lên chương trình xuyên Việt lần 2 với tham lam hơn : Chinh phục cực Bắc, cực Tây, cực Đông;Tham dự chợ tình Khau Vai; Chinh phục Tứ đại đỉnh đèo; Tìm sắc Ban muộn trên núi rừng Tây Bắc; Quay về Đà Nẵng dự Lễ hội Pháo hoa QT. Phượt tử nào có thời gian và thích cung đường này thì cùng đi. Sau khi hỏi bác Gu Gồ đường đi và ý kiến của vài phượt tử , tham khảo rất nhiều bài viết trên trang Phượt.vn, Mình lên chương trình cơ bản sau :
Mục tiêu chuyến phượt như trên. Để giữ gìn sức khỏe, sự an toàn dự kiến chuyến đi với những tiêu chí sau (đề nghị các bạn có kinh nghiệp giúp bổ sung thêm :
Hoàn thành chuyến phượt đảm bảo an toàn và sức khỏe. Ban ngày bụi bặm nhưng buổi tối phải nghỉ ngơi ăn uống đầy đủ để giữ gìn sức khỏe cho chuyến đi dài ngày. Không tổ chức nhậu nhẹt say sưa trên đường phượt.
Dự kiến chương trình như sau:
1/ Thời gian dự trù # 30 ngày từ 08/4/2014 đến 07/5/2014 , nếu có leo Fan và 27 ngày nếu không.Tùy khi Off các ban muốn chọn theo phương án nào. Giờ mình tạm tính theo phương án có leo Fan.
2/ Chi phí # 410k/ngày 30 = 11.890.000đ. Gồm :
• Phòng trọ 125k/người fòng 2 người.
• Ăn 130k/ngày (sáng trưa, chiều), uống lấy nước từ phòng trọ mang theo hay 3 chai La Vie 30k/2 ngày/người.
• Xăng 125k/ # 250km/ngày , nhớt cứ 1.000km thay 1 lần.
• 11.890.000đ – 2 ngày xăng(125kx2=250k) - 2 đêm khg nủ fòng (125x2= 250) = 11.390.000d + vé người và xe (HN-ĐN 380k+500k)+(HG-HN 200k xe 300k) =12.770.000đ
• Dằn thêm 2 triệu dự phòng = 14.770.000đ
• Bạn nào có quần áo cũ trẻ em nhớ giặt sạch và mang theo để tặng các em bé vùng cao.
• Xe đủ 2 kính chiếu hậu, xế phải có kỷ năng đường trường, tay lái cứng khi cần thiết có thể chạy vận tốc cao 8-90km/h (Ý để khi có cảnh quan đẹp ngồi nghỉ café, trà lá ngắm cảnh xong có thể bứt tốc để đến điểm nghỉ ngơi buổi tối)
Do yêu cầu tham dự các Lễ hội có thời gian gần nhau nhưng địa điểm thì khá xa nhau nên dự kiến có đoạn phượt xế có đoạn đi xe khách giường nằm (Hà Giang-Hà Nội, Hà Nội-Đà Nẵng) để giữ sức khỏe và đảm bảo thời gian.

Ngày 1 (07/4/2014) TP. HCM – Buôn Ma Thuộc # 338km: Xuất phát từ Tp HCM theo QL13, TL 741 Đồng Xoài, QL14, Gia Nghĩa, ĐắkMin, BMT.

Ngày 2 (08/4/2014) Buôn Ma Thuộc – Kontum #301km (QL 14 Buôn Hồ,Ê Drăng, Ea H’Leo, Chư Sê, Pleiku- KonTum).

Ngày 3 (09/4/2014) Kontum – Thạnh Mỹ Tây Giang Quảng Nam # 226km (TL672, Đăktô – Tân Cảnh QL14, Plei Kần, Đăk Pék, Đèo Lò Xo, Khâm Đức, Cà Dy, Thạnh Mỹ) . Nếu khởi hành sớm có thể tranh thủ đi cột mốc ngã 3 biên giới Việt-Kampuchea-Lào ở cửa khẩu Bờ Y.

Ngày 4 (10/4/2014) Thạnh Mỹ - Lao Bảo # 281Km: QL 14 Mà Coi – Prao – A Vương – Tà Lăng – Hầm A Roàng – chợ A Lưới –Bưu điện A Bung –Đa Krông – Tà Long – ngã 3 QL9 quẹo trái – TT Khe sanh – TT Lao Bảo.

Ngày 5+6+7 (11+12+13/4/2014) Lao Bảo – Phong Nha đi đường HCM Đông # 205km: QL9 Thăm viếng Nghĩa trang Liệt sỹ đường 9 Nam Lào, Nghĩa trang Liệt sỹ Trường Sơn . Cung đường 205km đi nhẩn nha vẫn dư thời gian. Nghĩ 2 ngày tham quan Động Phong Nha và Động Thiên Đường.

Ngày 8 (14/4/2014) Phong Nha – Thái Hòa Nghệ An #282km: TL20 Sơn Trạch, gặp ngã 3 HCM Đông quẹo Trái Xuân Sơn, Hóa Thanh, Ngã 3 Khe Ve (Quảng Bình), Thị trấn Hương Khê (Hà Tĩnh), ngã 3 Phúc Đồng, Thị Trấn Phối Châu, Sơn Lễ (Hương Sơn), Thị trấn Tân Kỳ (Nghê An), ngã 4 Đông Hiếu quẹo trái QL48 vào Thái Hòa

Ngày 9 (15/4/2014) Thái Hòa – Mường Lát (Thanh Hóa) # 283 km : Đường HCM + TL 520.

Ngày 10 (16/4/2014) Mường Lát – Mai Châu – Mộc Châu # 202Km : TL520+đường HCM+QL6 : Theo TL520 đi Nam Xuân – qua cầu Hồi Xuân gặp đường HCM quẹo trái đi Mai Châu – gặp QL6 quẹo trái đi Mộc Châu.

Ngày 11 (17/4/2014) Mộc Châu – Mù Cang Chải (Yên Bái) # 256 km: QL43+QL37+QL32 Theo QL43 qua phà Vạn Yên – qua tt Phố Mới gặp QL37 quẹo phải đi tt Phù yên – Vạn Thái gặp QL 32 tại Văn Chấn – quẹo trái theo QL32 đi Mù Cang Chải. Lưu ý từ Văn Chấn đi Mù Cang Chải ruộng bậc thang rất đẹp được xếp hạng thắng cảnh cấp Quốc gia.

Ngày 12 ( 18/4/2014) Mù Cang Chải - Quỳnh Nhai - Phòng Lái - Điện Biên Phủ # 259km: thị trấn Mù Cang Chải, vượt đèo Khâu Phạ, thủy điện Mường Kim II, ngã 3 giao lộ QL279 quẹo Trái, cầu Mường Kim, – tới Quỳnh Nhai gặp ngã 3 đi Phỏng lái quẹo Trái thẳng qua núi Thạch Anh tới Phỏng lái, Thuận Châu, gặp giao lộ QL6 quẹo Phải vượt đèo Pha Đin, tới Tuần Giáo gặp giao lộ QL279 quẹo Trái, tượng đài Kéo pháo, Thanh Minh, tượng đài chiến thắng ĐBPhủ, bến xe Điện Biên.

Ngày 13 (19/4/2014) Điện Biên Phủ chinh phục cực Tây A Pa Chải 262 Km : Sáng di A Pa Chải sớm chinh phục cực Tây tối ngủ tại đồn Biên phòng (có dv của BĐ Biên phòng ăn ngủ hướng dẫn)

Ngày 14 (20/4/2014) A Pa Chải – Sapa : Chinh phục đèo Ô Quỳ Hồ #368Km : Vòng lại QL 12 quẹo trái đi tx Mường Lay – qua cầu hang Tôm (sông Đà) đi Thủy điện Nậm Na 2 – Nậm Pây – Huyện Phong Thổ - ngã 3 gial lộ QL4D theo QL4D đi Thị xã Lai Châu theo hường trái QL4D đi Tam Đường – vượt đèo Ô Quỳ Hồ (độ cao 4.035m)- Khu DL thác bạc – Thung lũng Mường Hoa – Sapa. Lưu ý đoạn đường này khá dài và đèo Ô Quỳ Hồ cảnh quang đẹp nên cần xuất phát từ A Pa Chải càng sớm càng tốt # 5h00 .

Ngày 15 +16+1 7(21+22+23/4/2014) 21/4 leo Fan : đường Trạm Tôn – trạm 2.800m nghỉ đêm, 22/4 từ trạm 2.800m lên đỉnh và quay xuống nghỉ tại trạm 2.200m. 23/4 trạm 2.200m về Trạm Tôn # 13h00. Nghỉ ngơi tắm thuốc dạo chơi Sapa. Những bạn không leo Fan thì an đưỡng 3 ngày tự do tại Sapa.

Ngày 18 (24/4/2014) Sapa – Hà Giang # 210Km : QL4D_AH14/QL70+ QL 279 +QL2: Theo QL 4D đi lào Cai – theo đường Sơn Hà ra QL4D qua trạm xăng dầu Lào Cai qua Bản Phiệt gặp ngã 3 quẹo phải QL70 tới TT Phong Hải (huyện Bảo Thắng) –Bắc Ngần – Xuân Quang – chợ Điện Quang – tới Phố Ràng huyện Bảo Yên theo hướng trái vào QL279 – Bản Đao - Bưu điện bắc Quang (TT Việt Quang) quẹo trái theo QL2 – chợ Vạt – TT Nông trường Việt Lâm – chợ Vị Xuyên – Hạt KL Tây Côn Lĩnh – vào Tp Hà Giang .

Ngày 19 (25/4/2014 nhằm 26/3 âm lịch) Hà Giang – Đồng Văn # 146Km – Đồng Văn - Lũng Cú # 25Km – Lũng Cú - Mèo Vạc # 54Km : Theo QL 4C đi Pắc Cáp – Lũng Buông Huyện Quản Bạ - Cổng trời Quản Bạ - Núi Cô Tiên – Lao Và Chải –Chợ Yên Minh – Nghĩa trang TNXP XD cung đường Hạnh Phúc– Sũng Là – Sà Phìn (nhà Vua mèo) – Thái Phìn Tủng – Đồng văn. Đồng văn – Lũng Cú # 25KmTheo đường 3/2 ra QL4C tới ngã 3 quẹo phải theo đường Lũng Cú – Tới Trạm KS Biên Phòng Lũng Cú- Chinh phục cực Bắc. Lũng Cú – Mèo Vạc # 54Km Từ Lũng Cú về Mã Lé - Đồng Văn qua KS Cao Nguyên Đá ĐV đi Mèo Vạc – theo QL4C Cung đường Hạnh Phúc vượt đèo Mã Pí Lèng - Mèo Vạc .

Ngày 20 (26/4/2014 (nhằm 27/3 Âm lịch) Mèo Vạc : đi chợ tình Khâu Vai chiều muộn về Hà Giang tối lên xe khách về Hà Nội..chuyến xe muộn HG-HN xuất bến lúc 19h00.

Ngày 21 (27/4/2014) ) Hà Nội : Sáng tham quan Hà nội chiều tối lên xe khách về Đà nẵng

Ngày 22 (28/4/2014) trưa 28/4 đến Đà nẵng :

Ngày 23 +24(29+30/4/2014) dự Lễ hội pháo hoa QT tại ĐN : Trưa 29/4 tới Đà nẵng đi cáp treo lên Bà Nà xem pháo hoa + trưa 30/4 xuống Đà Nẵng dự chung kết Lễ hội pháo hoa ở cầu Hàn.

Ngày 25 (01/5/2014) Đà Nẵng – Hội An # 36Km –Hội An - Quảng Ngãi # 122Km: Sáng xuất phát sớm đi Hội AnTừ cầu sông hàn theo đường Phạm văn Đồng gặp ngã 3 Hoàng Sa - quẹo phải (đường ven biển) tiếp nối đường Trường sa đi Hội An. chiều theo QL1 qua Thăng Bình – Tam Kỳ - Quảng Ngãi #122Km .

Ngày 26 (02/5/2014) Quảng Ngãi - Tuy Hòa # 270Km QL1 qua Bình Định - Sông Cầu – Tuy Hòa

Ngày 27 (03/5/2014) Tuy Hòa – Vạn Giã chinh phục điểm cực Đông : sáng xuất phát từ Tuy Hòa sớm đi Ngã 3 Ninh Mã - Vạn Giã # 42Km vào điểm tập kết Đầm Môn #18km. Từ điểm tập kết đi bộ chinh phục cực Đông # 7km thời gian đi về # 6giờ. Nghỉ đêm tại điểm tập kết sáng hôm sau đi Đà Lạt (ăn ngủ tại nhà người hướng dẩn)

Ngày 28 (04/5/2014) Đầm Môn - Đà Lạt #223Km : QL1 + ĐT 723 : Theo QL1 qua tt Vạn giã – Vạn Ninh – Ninh An gặp ngã 3 quẹo phải vào Ninh Phụng – gặp ngã 3 QL 26 quẹo phải qua chợ Ninh Xuân gặp ngã 3 quẹo trái qua cầu vào TL8 – Ba Dùi – Bến Lê – qua Cà Hông gặp ngã 3 quẹo phải vào TL 8B – qua Bắc Sông Giang – Khánh nam – Khánh Vĩnh – qua UB huyện Khánh Vĩnh quẹo phải vào D9T652 qua đèo Khánh Vĩnh – Trà Liên – Đạ Chais – Tp Đà lạt

Ngày 29 (05/5/2014) Đà lạt – Tp HCM : kết thúc chuyến phượt, chia tay.

Last edited by a moderator:
Re: Xuyên Việt tìm sắc Ban muộn núi rừng Tây bắc,dự chợ Tình Khau Vai...và nhiều hơn

Mình xin có vài ý kiến thế này về lịch trình với bác nhé:

- Ngày 13:
Cuối ngày 12, bác đang ở TP Điện Biên thì ngày 13 phải cố gắng nhiều bác mới vào đến Apachai. Đến Apachai trời đã tối rồi nên bác không thể chinh phục mốc 0 được đâu. Ngày 13 chỉ là đến được Apachai thôi bác ạ, việc chinh phục mốc 0 sẽ để dành cho ngày 14.

- Ngày 14:
Theo lịch trình của thì sẽ khởi hành từ Apachai đi Sapa, nhưng cũng giống như lúc vào bác sẽ mất cả 1 ngày để trở ra, bác chỉ nên cố gắng đi đến và nghỉ ở Mường Lay thôi bác à. Việc đến Sapa của bác sẽ để dành cho ngày thứ 15.
Như thế ngày 15 của bác sẽ như sau (theo ý em nhé)

- Ngày 15:
Theo quốc lộ 12: Mường Lay – Sìn Hồ - Phong Thổ, rồi theo đường 4D đi Lai Châu – Tam Đường – Ô Quy Hồ – Sapa.

- Ngày 16 + 17:
Tại sao em lại chỉ để cho việc leo Fan 2 ngày, vì bác đã lỡ 1 ngày theo kế hoach. Bác leo Trạm Tôn cũng ko đến nỗi khó khăn lắm đâu, kế hoạch về cơ bản là như của bác nhưng sẽ cố gắng về đến Sapa trong ngày 17 (em nghĩ việc này hoàn toàn có thể).
Ngày 16, bắt đầu từ Sapa đến tối 16 bác sẽ nghỉ ở 2800m; sáng ngày 17 dậy sớm chinh phục đỉnh Fan rồi xuống nghỉ ngơi ở 2800m. Em nghĩ nếu bác dậy sớm, sau khi chinh phục đỉnh Fan xong, bác xuống đến 2800m thì sẽ khoảng 10h - 11h trưa. Bác ăn uống nghỉ ngơi 1 chút rồi phóng thẳng xuống núi cho kịp tiến độ bác à.

- Ngày 18 (lúc này đã theo đúng kế hoạch của bác rồi nhé);
Em đề xuất cho bác 1 hướng đi Hà Giang đầy thú vị là bác sẽ đi theo hướng Sapa – Bắc Hà – Xín Mần – Vinh Quang (Hoàng Su Phì) – ngã 3 Tân Quang rẽ trái về TP Hà Giang. Đi hướng này các bác sẽ được đi những cung đường Nàn Ma - Xín Mần đầy thách thức nhưng cũng đầy thú vị. Bên cạnh đó các cũng được biết rằng ruộng bậc thang Hoàng Su Phì cũng cực đẹp, cũng là thắng cảnh quốc gia; nhưng rất tiếc là tháng 4 thì chẳng có lúa (kể cả Mù Cang Chải mà bác vừa đi qua cũng chẳng có lúa nhé), có thể sẽ được thưởng thức vẻ đẹp của Mùa đổ ải nhé.. Các bác sẽ phải cố gắng nhiều để về được TP Hà Giang nhé.

- Ngày 19:

Theo em thì đi được nhưng khá gian nan, thôi các bác cố gắng vậy nhé, tất cả vì Chợ tình Khâu Vai.

Trên đây là vài ý kiến của em. Chúc bác tìm được nhiều bạn đồng hành và lên đương may mắn.

Re: Xuyên Việt tìm sắc Ban muộn núi rừng Tây bắc,dự chợ Tình Khau Vai...và nhiều hơn

Mình xin có vài ý kiến thế này về lịch trình với bác nhé:

- Ngày 13:
Cuối ngày 12, bác đang ở TP Điện Biên thì ngày 13 phải cố gắng nhiều bác mới vào đến Apachai. Đến Apachai trời đã tối rồi nên bác không thể chinh phục mốc 0 được đâu. Ngày 13 chỉ là đến được Apachai thôi bác ạ, việc chinh phục mốc 0 sẽ để dành cho ngày 14.

- Ngày 14:
Theo lịch trình của thì sẽ khởi hành từ Apachai đi Sapa, nhưng cũng giống như lúc vào bác sẽ mất cả 1 ngày để trở ra, bác chỉ nên cố gắng đi đến và nghỉ ở Mường Lay thôi bác à. Việc đến Sapa của bác sẽ để dành cho ngày thứ 15.
Như thế ngày 15 của bác sẽ như sau (theo ý em nhé)

- Ngày 15:
Theo quốc lộ 12: Mường Lay – Sìn Hồ - Phong Thổ, rồi theo đường 4D đi Lai Châu – Tam Đường – Ô Quy Hồ – Sapa.

- Ngày 16 + 17:
Tại sao em lại chỉ để cho việc leo Fan 2 ngày, vì bác đã lỡ 1 ngày theo kế hoach. Bác leo Trạm Tôn cũng ko đến nỗi khó khăn lắm đâu, kế hoạch về cơ bản là như của bác nhưng sẽ cố gắng về đến Sapa trong ngày 17 (em nghĩ việc này hoàn toàn có thể).
Ngày 16, bắt đầu từ Sapa đến tối 16 bác sẽ nghỉ ở 2800m; sáng ngày 17 dậy sớm chinh phục đỉnh Fan rồi xuống nghỉ ngơi ở 2800m. Em nghĩ nếu bác dậy sớm, sau khi chinh phục đỉnh Fan xong, bác xuống đến 2800m thì sẽ khoảng 10h - 11h trưa. Bác ăn uống nghỉ ngơi 1 chút rồi phóng thẳng xuống núi cho kịp tiến độ bác à.

- Ngày 18 (lúc này đã theo đúng kế hoạch của bác rồi nhé);
Em đề xuất cho bác 1 hướng đi Hà Giang đầy thú vị là bác sẽ đi theo hướng Sapa – Bắc Hà – Xín Mần – Vinh Quang (Hoàng Su Phì) – ngã 3 Tân Quang rẽ trái về TP Hà Giang. Đi hướng này các bác sẽ được đi những cung đường Nàn Ma - Xín Mần đầy thách thức nhưng cũng đầy thú vị. Bên cạnh đó các cũng được biết rằng ruộng bậc thang Hoàng Su Phì cũng cực đẹp, cũng là thắng cảnh quốc gia; nhưng rất tiếc là tháng 4 thì chẳng có lúa (kể cả Mù Cang Chải mà bác vừa đi qua cũng chẳng có lúa nhé), có thể sẽ được thưởng thức vẻ đẹp của Mùa đổ ải nhé.. Các bác sẽ phải cố gắng nhiều để về được TP Hà Giang nhé.

- Ngày 19:

Theo em thì đi được nhưng khá gian nan, thôi các bác cố gắng vậy nhé, tất cả vì Chợ tình Khâu Vai.

Trên đây là vài ý kiến của em. Chúc bác tìm được nhiều bạn đồng hành và lên đương may mắn.

Hi Hamvui!
Cảm ơn bạn mình sẽ sắp xếp lại đường đi phù hợp, theo ý ban có lẽ mình nên khợi hành sớm 2 ngày thì hay hơn vì mục đích chính là đến Đồng Văn Mèo Vạc đúng trưa 25/4 (26/3 âm lịch) để dự chợ tình Khau Vai . V/v leo Fan tôi dự trù 3 ngày theo đường Trạm Tôn để giữ gìn sức khỏe cho ace vì còn đi dài ngày, nếu gắng sức quá cũng không hay.Còn về cung đường từ Sapa đi Hà Giang ý của bạn phải cung đường từ Phố Lu quẹo trái vào QL 4E QL70 qua Bắc Ngần vào TL153đi Bắc Hà tới TT Cốc Pài vào TL 178 qua Vinh Quanh- Hoàng Su Phì – Hà Giang phải không? Tôi sẽ chỉnh lại cung đường theo ý bạn vì thực ra cung cũ của tôi đi qua công trời Quản Bạ và núi Đôi cũng không lấy gì đặc sắc lắm... Thank bạn nhiều.

Bác lên cung sớm thế @@ trước hẳn 7 tháng.

Hi Hamvui!
Cảm ơn bạn mình sẽ sắp xếp lại đường đi phù hợp, theo ý ban có lẽ mình nên khợi hành sớm 2 ngày thì hay hơn vì mục đích chính là đến Đồng Văn Mèo Vạc đúng trưa 25/4 (26/3 âm lịch) để dự chợ tình Khau Vai . V/v leo Fan tôi dự trù 3 ngày theo đường Trạm Tôn để giữ gìn sức khỏe cho ace vì còn đi dài ngày, nếu gắng sức quá cũng không hay.Còn về cung đường từ Sapa đi Hà Giang ý của bạn phải cung đường từ Phố Lu quẹo trái vào QL 4E QL70 qua Bắc Ngần vào TL153đi Bắc Hà tới TT Cốc Pài vào TL 178 qua Vinh Quanh- Hoàng Su Phì – Hà Giang phải không? Tôi sẽ chỉnh lại cung đường theo ý bạn vì thực ra cung cũ của tôi đi qua công trời Quản Bạ và núi Đôi cũng không lấy gì đặc sắc lắm... Thank bạn nhiều.

Chào bác.
Về cung đường từ Sapa - Hà Giang thì đi như bác cũng được, hoặc bác đi QL70 cũng được vì đều sẽ gặp nhau ở Bắc Ngầm rồi mới vào Bắc Hà rồi tiếp tục qua Bản Già - Nàn Ma - Xín Mần - Vinh Quang (Hoàng Su Phì) - Ngã 3 Tân Quang - TP Hà Giang. Các bác sẽ đi qua chợ Bắc Hà nổi tiếng nhưng rất tiếc sẽ ko tham dự được vì ko trúng ngày Chủ nhật. Thú vị của cung đường này là các bác sẽ nhớ mãi con dốc Nàn Ma danh tiếng nhưng đầy khó khăn, và được biết ruộng bậc thang Hoàng Su Phì cũng cực đẹp (theo em còn đẹp hơn Mù Cang Chải đấy bác ạ).
Còn việc đi từ TP Hà Giang - Đồng Văn thì chắc chắn là các bác sẽ phải đi qua cổng trời Quản Bạ và Núi Đôi Cô Tiên bác à.

Bác lên cung sớm thế @@ trước hẳn 7 tháng.
Vì cung hơi dài ngày nên nghĩ lên sớn để các ace chuẩn bị gom thóc và times... Hihihi thật ra là tôi nghĩ trong thời gian lễ hội này vấn đề khách sạn phải lo đặt phòng trước (# Tết âm lịch là vừa) nếu trể sợ không còn chổ ở 2 điểm Mèo Vạc và Đà Nẵng luôn cháy phòng vào những lễ hội này...Lo xa ý mà...

Re: Xuyên Việt tìm sắc Ban muộn núi rừng Tây bắc, dự chợ Tình Khau Vai 8/4 - 7/5/2014

Tôi nhận được đt của vài bạn vừa tham dự Hội chợ Pháo hoa Đà Nẵng năm 2013, các bạn khuyên nên bỏ qua việc tham dự Lễ hội pháo hoa Đà Nẵng vì sẽ chuốc cái cực vào thân mà việc tham dự Lễ hội cũng không ấn tượng nhiều, vì vào các ngày Lễ hội pháo hoa tại Đà Nẵng và Quảng nam trở thành "quan cơm tù" cấp liên tỉnh, giá cả sinh hoạt rất đắt đỏ còn khách sạn thì "pó tay.com" giá có thể tăng từ 5 đến 10 lần. Còn thời gian lưu trú và tham quan Phong Nha Kẻ Bàng cũng nên rút bớt lại còn 1 ngày là đủ vì tham quan 2 hang động chỉ trong vòng 1 ngày là hết. Nếu như vậy có lẽ tôi sẽ thay đổi lại 1 phần của lịch trình nhằm mục đích rút bớt thời gian theo yêu cầu của 1 số ace. Chương trình có lẽ sẽ thay đổi lại phần đi từ Tp HCM theo QL 14 ra Tây Bắc cũng như sẽ bỏ bớt chuyến về qua Đà nẵng và chinh phục cực Đông, có thể về tới Hà Nội và bay về Tp HCM. Trong vài ngày nữa tôi sẽ điều chỉnh lại cung đường với tiêu chí rút ngắn thời gian còn # 15 ngày, không tham gia Lễ hội pháo hoa tại Đà Nẵng và chinh phục cực Đông...

Re: Xuyên Việt tìm sắc Ban muộn núi rừng Tây bắc, dự chợ Tình Khau Vai 8/4 - 7/5/2014

Theo gó ý của vài phượt tử có kinh nghiệm tôi xin sửa lại lịch trình xuyên Việt ngắn ngày hơn, giảm "thóc lúa" hơn để các ACE thuận tiện hơn. Lịch trình rút gọn còn 24 ngày: Khởi hành 04/4/2014 về ngày 28/4/2014. Chi phí "thóc lúa " như sau :
* Ăn uống : 130k/ngày (3 bữa) 130k x 24 =3triệu 120k
* Ngủ nghỉ 250k/2người/2 = 125k/người x 24 = 3 triệu.
* xe khách Hà Giang - Hà Nội : 200k/người + 300k/xe(chia 2) = 350k/người
* Vé tàu HN-Sg 1triệu 100k+600k/xe
* Tổng cộng : 3.120k + 3.000k + 350k +1.100k + 600k= 8.170k/người. Dằn thêm 2.000k/người dự phòng = 10.270k/người
lịch trình như sau :

Ngày 1 (04/4/2014) TP. HCM – Buôn Ma Thuộc # 338km: Xuất phát từ Tp HCM theo QL13, TL 741 Đồng Xoài, QL14, Gia Nghĩa, ĐắkMin, BMT. (đường Đồng Xoài –Gia Nghĩa khá xấu. Nếu khởi hành từ Sg sớn khoảng 04h00 thì có thể nghỉ ngơi cơm trưa tại thác Diệu Thanh (Gia Nghĩa) ăn chiều Thác Đray Nur ( cách BMT # 27km). Đề nghị cung đường này mang theo thực phẩm khô để nghỉ ngơi và ăn ở 2 thác đẹp này.

Ngày 2 (05/4/2014) Buôn Ma Thuộc – Kontum #301km (QL 14 Buôn Hồ,Ê Drăng, Ea H’Leo, Chư Sê, Pleiku- KonTum). Đoạn này đường từ Pleiku lên Kontum hơi khó đi do đang làm đường.

Ngày 3 (06/4/2014) Kontum – Thạnh Mỹ Tây Giang Quảng Nam # 226km (TL672, Đăktô – Tân Cảnh QL14, Plei Kần, Đăk Pék, Đèo Lò Xo, Khâm Đức, Cà Dy, Thạnh Mỹ) . Nếu khởi hành sớm có thể tranh thủ đi cột mốc ngã 3 biên giới Việt-Kampuchea-Lào ở cửa khẩu Bờ Y. Đường khá tốt. Đèo Lò Xo đường tốt, cẩn thận còi kèn các khúc quanh.

Ngày 4 (07/4/2014) Thạnh Mỹ - Khe sanh #258Km : QL14+QL9 : Prao – A Vương – A Tép – hầm A Roàng 1 – UB Xã A Roàng – Ca Vin theo hướng phải – Bờ Lạch – A Lưới – A Ngo – Húc Nghi – Tà Long – Đa Krông qua Trạm Y Tế gặp QL9 quẹo trái – Thị trấn Khe Sanh.

Ngày 5+6 (08+09/4/2014) Khe sanh – Phong Nha đi đường HCM Đông # 223km: QL9 Thăm viếng Nghĩa trang Liệt sỹ đường 9 Nam Lào, Nghĩa trang Liệt sỹ Trường Sơn . Cung đường 223km đi nhẩn nha vẫn dư thời gian. Nghỉ 1 ngày (11/4) tham quan Động Phong Nha và Động Thiên Đường.

Ngày 7 (10/4/2014) Phong Nha – Thái Hòa Nghệ An #282km: TL20 Sơn Trạch, gặp ngã 3 HCM Đông quẹo Trái Xuân Sơn, Hóa Thanh, Ngã 3 Khe Ve (Quảng Bình), Thị trấn Hương Khê (Hà Tĩnh), ngã 3 Phúc Đồng, Thị Trấn Phối Châu, Sơn Lễ (Hương Sơn), Thị trấn Tân Kỳ (Nghê An), ngã 4 Đông Hiếu quẹo trái QL48 vào Thái Hòa

Cung đường theo các địa danh trong bài thơ Tây Tiến
Ngày 8 (11/4/2014) Thái Hòa – Mường Lát (Thanh Hóa) # 283 km : Đường HCM + TL 520.Theo đường HCM tới Khu Du lịch Ẩm thực Miền tây quẹo trái vào TL 520 cầu Hồi Xuân – Mường lát.

Ngày 9 (12/4/2014) Mường Lát – Mai Châu – Mộc Châu # 202Km : TL520+đường HCM+QL6 : Theo TL520 đi Nam Xuân – qua cầu Hồi Xuân gặp đường HCM quẹo trái đi Mai Châu – gặp QL6 quẹo trái đi Mộc Châu.

Ngày 10 (13/4/2014) Mộc Châu – Mù Cang Chải (Yên Bái) # 256 km: QL43+QL37+QL32 :Theo QL43 qua phà Vạn yên – qua tt Phố Mới gặp QL37 quẹo phải đi Nà mạc – tt Phù yên – Vạn Thái gặp QL 32 tại Văn Chấn – quẹo trái theo QL32 đi Mù Cang Chải. Lưu ý từ Văn Chấn đi Mù Cang Chải ruộng bậc thang rất đẹp được xếp hạng thắng cảnh cấp Quốc gia, nên xuất phát từ Mộc Châu sớm để có thời gian ngắm cảnh.

Ngày 11 ( 14/4/2014) Mù Cang Chải - Quỳnh Nhai - Phòng Lái - Điện Biên Phủ # 259km: thị trấn Mù Cang Chải, vượt đèo Khâu Phạ, thủy điện Mường Kim II, qua trạm xăng dầu số 9 gâp ngã 3 giao lộ QL279 quẹo Trái, cầu Mường Kim, cầu Hủổi Tưng, qua Hủa Tát – tới Quỳnh Nhai gặp ngã 3 đi Phỏng lái quẹo Trái thẳng qua núi Thạch Anh tới Phỏng lái, Thuận Châu, gặp ngã 3 giao lộ QL6 quẹo Phải vượt đèo Pha Đin, tới Tuần Giáo gặp giao lộ QL279 quẹo Trái, UBND/xã Búng Lao, tượng đài Kéo pháo, Thanh Minh, tượng đài chiến thắng ĐBPhủ, bến xe Điện Biên.

Ngày 12 (15/4) Chinh phục Cực Tây : Từ đồn Biên phòng A Pa Chải đi bộ khoảng 8km (đi, về #6h00) chinh phục Cực Tây. DV Biên phòng hướng dẫn. Nếu xuất phát sớm về sớn sẽ đi Mường lay ngủ luôn. Dv Biên phòng ăn, ngủ # 250k/người, hướng dẫn 400k/chuyến.

Ngày 13 (16/4)Chinh phục Cực Tây Tổ quốc- Mường Lay # 183Km : Từ đồn Biên phòng A Pa Chải đi bộ khoảng 8km (đi, về #5h00) chinh phục Cực Tây. DV Biên phòng hướng dẫn. Nếu xuất phát sớm về sớn sẽ đi Mường lay ngủ luôn#3h30 chạy xe). Dv Biên phòng ăn, ngủ # 250k/người, hướng dẫn 400k/chuyến.

Ngày 14 (17/4/2014) : Mường lay – Sapa # 212Km theo QL12, QL 4D Thị xã Lai Châu qua KS Anh Huân gặp ngã 3 Trần Phú theo hường trái QL4D đi Tam Đường – Chu Va – vượt đèo Ô Quỳ Hồ (độ cao 4.035m)- Khu DL thác bạc – Thung lũng Mường Hoa – Sapa. Lưu ý đoạn đường này khá dài và đèo Ô Quỳ Hổ cảnh quang đẹp nên cần xuất phát từ Mường lay sớm .

Ngày 15 +16+1 7(18+19+20/4/2014)leo Fansipan : 21/4 leo Fan đường Trạm Tôn – trạm 2.800m nghỉ đêm, 22/4 từ trạm 2.800m lên đỉnh và quay xuống nghỉ tại trạm 2.200m. 23/4 trạm 2.200m về Trạm Tôn # 13h00. Nghỉ ngơi tắm thuốc dạo chơi Sapa. Sáng 21 đi Bắc Hà # 105Km gặp đoàn. Những bạn không leo Fan nghỉ ngơi Sapa ngày 18/4, ngày 19/4 (Thứ 7) xuất phát đi Bắc Hà dự chợ phiên Bắc Hà ngày 20/4(chủ nhật), Trưa 21 đoàn leo Fan đến Bắc Hà nhập đoàn cùng đi Thị trấn Vinh Quang (Hoàng Su Phì)#87Km # 02h00 tranh thủ tham quan ruộng bậc thang ở xã Pố Lộ, Bản Luốc, Bản Phùng,Thông Nguyễn
Ngày 18 (22/4/2014) – Hoàng Su Phì – Đồng văn # 211Km :QL2+QL 4C : Khám phá cổng trời Quản Bạ, núi đôi Cô Tiên Quản Bạ : Vị Xuyên – Tp Hà Giang . Cung đường ngắn nên có thời gian tham quan cổng trời Quản Bạ, Núi Đôi Cô Tiên và nghỉ ngơi ở thị trấn Tam Sơn.

Ngày 19 +20 (23+24/4/2014 Đồng Văn - Lũng Cú # 36Km – Lũng Cú – Sà Phìn #30Km – Sa Phìn - Đồng Văn # 17Km : Đồng văn – Lũng Cú Theo đường 3/2 ra QL4C tới ngã 3 quẹo phải theo đường Lũng Cú – Tới Trạm KS Biên Phòng Lũng Cú, nhờ dv Biên phòng hướng dẫn đi cột mốc cực Bắc. Lũng Cú – Sà Phìn # 30Km Từ Lũng Cú theo đường cũ về Lũng Táo – Sà Phìn tham quan nhà Vua Mèo – Sà Phìn – Đồng văn QL4C # 17Km.

Ngày 21 (25/4/2014 (nhằm 26/3 Âm lịch) Đồng văn - Mèo Vạc #22Km QL4C: Sáng xuất phát vượt đèo Mã Pí Lèng trưa tới Mèo vạc, chiều đi chợ tình Khâu Vai

Ngày 22 (26/4/2014) ) Nghỉ Mèo vạc dự chợ Tình Khau Vai : Cả ngày dự chợ Tình Khau Vai chiều 14h00 tranh thủ về Hà Giang # 143Km (04h00 chạy xe) lên xe khách về Hà Nội chuyến 19h30.

Ngày 23 (27/4/2014) Sáng đến Hà Nội : Tham quan Hà Nội tối lên tàu về Tp HCM Kết thúc chuyến phượt.

ACE nào ở Tp HCM thích cung đường xuyên Việt và tham dự chợ tình Khau Vai thì cùng đi ...:)

Last edited:

Sao không chinh phục Cực Đông luôn cho máu bác ^^
Ngày còn xa nên dập dòm trước đã :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,612
190,146
Latest member
sportifiles
Back