What's new

Xuyên việt từ Hà Nội bằng xe máy, tháng 6/2010

Status
Not open for further replies.
Tình hình là hè năm sau e đc nghỉ muốn tìm bác nào cùng đi xuyên việt.e là mem mới mà đi xe máy e chưa đi bao jo nên cũng chưa bít thế nào.kế hoạch của e là đi nhà thờ đá phát diệm.thành nhà hồ.rùi thành phố vinh.cửa lò.rùi nghĩa trang trường sơn.khe sang.nhà tù Lao bảo.vĩnh linh, đường 9 nam lào,ngã ba đồng lập,thành cổ quảng trị, vào huế đi thăm các lăng, cố đô huế,rùi đà nẵng, quảng ngãi.Gia lai, kontum, lâm đồng,hcm và cần thơ.
Đấy là những điểm chính e sẽ wa.e dự đinh đI trong 21 ngày.các bác cho e ý kiến đI như vậy ổn ko?cần chuẩn bị nhưng đồ nghề j?dự trù bn tiền.thanks các bác góp ý hộ e.

Mình đi hồi hè năm 2008. Hành trình cũng gần tương tự như vậy. Nhưng có điều hồi đấy mình đi nhanh hơn chứ ko như lịch của bạn. Mình đi 2 người hết khoảng 5 củ tại vì rất tiết kiệm trong việc ăn uống và ngủ nghỉ. Quan trọng nhất là bản đồ, đèn pin, dao... chuẩn bị những thứ cần thiết như đồ vá xe, bơm, mở bugi, can xăng to dự trữ....Theo quan điểm của mình, bạn nên chuyển hướng từ QL 1 sang đường HCM đoạn Thanh Hóa qua khu nông trường Nông Cống, đẹp như trong tranh luôn. Sang đến đường HCM thì 1 mạch đến Phong Nha Kẻ Bàng hoặc có thể dừng giữa đường nghỉ 1 đêm đoạn Nam Đàn. Đường HCM vắng và dễ đi, cảnh lại đẹp ko bụi bặm...Nghĩa trang Trường Sơn cũng ở trên đoạn đó. Chuyển hướng từ Phong Nha qua Huế đi cũng dễ, rồi Huế vào Đà Nẵng Hội An, nghỉ ở Hội An chơi mấy ngày. Đi chơi mẫy chỗ nổi tiếng quanh đấy rồi vào Kom Tum, Pleiku...xuống tiếp bản Đôn, Dak Lak, Dak Nông, khu này nhiều thác đẹp lắm. Nhưng đoạn này đi nên cẩn thận vì đường quanh co nhiều sương mù và lắm khi có cả thổ phỉ nữa nhất là đoạn Hamburger hill... Từ Dak Lak lái về Lâm Đồng, Đà Lạt trong ngày được. Nghỉ Đà Lạt vài hôm rồi vào SG. Vào SG thì nên đi sâu xuống phía Nam. Trên đường về nên vào Vũng Tàu, rồi đi trở ra Nha Trang... Bình Thuận....Về Nha Trang nên bắt tàu về HN vì cũng gần hết chỗ đẹp rồi. Mấy địa điểm trên mình đều ăn cơm bình dân rồi ngủ luôn ở đó. Người trong khu Miền Trung đổ vào tình cảm và thân thiện lắm. Đấy là cung đường mình đi. Còn tuỳ thuộc vào thời gian và tài chính bạn có thể chọn nhiều chỗ theo ý thix để ghé qua. Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ !

trong topic của mình có dự trù về kinh phí và các chặng đi bạn xem xong tham khảo nhiều nơi cho ý kiến luôn nha

nghe bạn nói mình thèm qué nhưng mình là con gái sợ đi lâu thế nhà mình thịt mất, mà kinh phí giơ vào khoảng tầm bao nhiêu ah các bác nhảy

cứ nói với nhà là đi tình nguyện hè...bố mẹ nào chẳng muốn con làm việc tốt ngoại trừ việc nói dối :D

vào dập dòm cái nào :D mà xuyên việt có chạy lên tây nguyên lạc sang " lào " cam tý hem:D

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back