What's new

[Hỏi đáp] Yên Tử - Tây Yên Tử (từ 2013)

Re: Thân nhờ các anh chị em có kinh nghiệm đi Tây Yên Tử

Bạn vào box "tìm bạn đồng hành" ý, ở đó có những topic đã đi TYT rồi đấy, vào đó tham khảo!

Đường đi Yên Tử

Mình chuẩn bị ra Hà Nội chơi. Mún đi Yên Tử. Mình có gọi tổng đài về đường đi nhưng chỉ đi đến Uông Bí thôi, còn lại thì phải đón taxi đi ( mà tiền taxi thì.......................TT-TT). Mình có đọc thông tin trên đây nói đến Uông Bí có thể đón xe bus để vô Yên Tử. Tuyến số mấy vậy?

Có bạn nào rành về tuyến Yên Tử hướng dẫn giùm mình nha :)

Yên Tử sắp có tổ hướng dẫn miễn phí

Từ trước tới nay, du khách đến với Khu di tích Yên Tử chủ yếu đều tự tìm hiểu, khám phá chứ không được hướng dẫn một cách chuyên nghiệp, bài bản. Vì vậy thành lập Tổ hướng dẫn viên miễn phí tại Khu di tích Yên Tử, Quảng Ninh là rất cần thiết.

Theo thông tin từ Ban Quản lý Di tích và Rừng quốc gia Yên Tử, trong tháng 7 này, đơn vị sẽ thành lập và triển khai hoạt động Tổ hướng dẫn viên du lịch miễn phí tại Khu di tích Yên Tử. Tổ sẽ gồm 7 thành viên, là những cán bộ, nhân viên của Ban quản lý đã được đào tạo về du lịch, có khả năng thuyết trình, giới thiệu các giá trị văn hoá, lịch sử, giá trị tự nhiên của Khu di tích Yên Tử. Lịch trình hướng dẫn bắt đầu từ điểm Suối Giải Oan lên đến đỉnh Chùa Đồng.

Khu di tích Yên Tử, Quảng Ninh​

Trước mắt, tổ sẽ thực hiện hướng dẫn miễn phí để du khách làm quen dần; trong tương lai, khi hoạt động đã đi vào nền nếp, nhu cầu của du khách tăng cao, Ban sẽ đầu tư nhân lực, phương tiện để phát triển hoạt động hướng dẫn theo hướng chuyên nghiệp.

Last edited:
hỏi về phượt tây yên tử

Xin anh em chỉ giúp địa chỉ ăn nghỉ khu tây yên tử. Mấy anh em định đi dịp 2/9. Vì có cả con gái nên mình muốn chuẩn bi trước. Xin cảm ơn !

Re: Đường đi Yên Tử

Nếu bạn đi xe khách hn, qn thì bảo với nha xe cho xuống tại lối rẽ vào chùa yên tử. Rất thuận tiện. Xe sẽ dừng đúng ngay cổng chùa trình yên tử, ngay đường quốc lộ 18. Cách 200m, sau khi tham quan, bạn Ra cổng Thuê Xe. nếu đi 3 người trở lên thì thuê tắc xi. Quãng đường khoảng hơn 10km, tính cả thời gian chờ cho bạn thăm một số điểm chùa cũng không đắt lắm khoảng hơn 200k . Bạn nhớ mặc cả chọn gói cả chờ và đi đến tận bãi xe chân chùa đồng. Đi xe ôm cũng tiện nhưng đắt hơn chút. Rất nhiều xe cho bạn chọn. Hãy lưu số đt của ban quản lý khu dl yên tử trong truongf hợp cần giúp đỡ. Có thể hỏi sdt tại chùa trình hoặc được ghi ở các bảng tin quanh chùa. Ăn uống thi không phong phú và gọi tiên theo từng đĩa .đồ mua về thì đừng mua vì toàn là quảng cáo thôi. Cáp treo hình như trọn gói là 250k cả lên và xuống. Leo bộ một lượt sẽ tiết kiệm và có cảm giác hành hương. Chúc chuyến đi vui vẻ !

Hỏi việc ngủ nhờ trên chùa Hoa Yên - Yên Tử

Bọn em có 2 đứa đực rựa đang định tối mang lều lên xin ngù nhờ ở sân chùa Hoa Yên, Yên Tử. Có phượt thủ nào từ xin ngủ chưa cho em xin ít thông tin là có xin được không và ngủ đó có gì cần lưu ý không vì em cũng chưa xin ngủ nhờ ở chùa bao h. (NT)

Re: (Nhờ mod mấy hôm) Hỏi việc ngủ nhờ trên chùa Hoa Yên - Yên Tử

Trên sân chùa có bàn ghế để ngồi nghỉ, nếu thích bạn có thể nằm đó ngủ cũng được. Cơ mà đêm lạnh đấy. Tốt nhất là xuống mấy nhà nghỉ ở gần chùa Hoa Yên mà ngủ bạn ạ, có nhiều giá khác nhau đấy. Nếu muốn tiết kiệm tối đa thì ngủ ở mấy hàng cơm ấy, ngủ cùng với họ. Sáng 5h họ dậy dọn hàng mình cũng dậy.

Mình muốn cắm trại ngủ lại trên núi 1 hôm chứ vấn đề không phải là sợ tốn kém.
Hay quanh khu ý có chỗ nào cắm lền ngủ hợp lý các bác chỉ em với!

ở đấy có nhà chờ, ngay hông chùa. Bác ngủ ở đấy ọk. Nếu ko thì rẽ trái, đi xuống, có 1 cái nhà chờ của cáp treo cũng ok. Còn muốn hoang sơ hơn thì đi theo đường bên trái bên hông chùa, xong đi thẳng (đường này vào thác và khá vắng). Bác chọn khúc nào rộng đủ bác dựng lều là ok. E là thổ địa ở đấy. Mà sao bác ko dựng lều ở trên khu chùa đồng cho nó máu.
Còn nếu bác k muốn cắm trại trên núi thì leo núi xong, hỏi đường vào hồ Yên Trung cắm trại. Ở đây rừng thông, hồ nc, cảnh như ở Đà Lạt

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,537
190,109
Latest member
thegioiremviet
Back