What's new

[Chia sẻ] Yogya - Borobudur - Bromo, Cung đường đắt tiền

Nhờ sự giúp đở và tin tức của các bạn mình đã có một chuyến đi đầy những ký ức đẹp, mong topic này có thế giúp lại các bạn đi trong tương lai phần nào. Còn tại sao lại mang tên "cung đường đắt tiền" là vì mình lấy đoạn đường chưa thấy các bạn nào đi nên và phải về lại phi trường sớm nên đành phải cắn răng ra mà trả tiền xe riêng. Mình hy vọng là một vài bạn có thể đi chung cho vui nhưng cuối cùng không bạn nào có lịch giống cả nên vẫn lui thủi một mình vào giờ cuối.

Mình thích chụp hình vì trí nhớ rất dở nên cần ghi lại hình ảnh để lâu lâu lôi ra... cười một mình. Vì vậy topic sẽ hơi nghiêng qua phần đâu là chổ/lúc thích hợp nhất :).

Hành trình cuối của mình như sau:

5/9: Bay SGN-SIN-JOG: Tới buổi chiều, đi lanh quanh Yogyakarta về đêm.

6/9: Sáng đi Taman Sari (Water Castle). Trưa đi Borobudur. Ngắm hoàng hôn trên đền Borodudur.

7/9: Đi ngắm bình minh trên đền Borobudur, về ăn sáng. Thăm Candi Mendut và Pawon, về lại Yogyakarta. Ngắm hoàng hôn ở Prambanan. Đi xe lửa đêm tới Malang.

8/9: Mướn xe từ Malang đi Cemara Lawang xuyên qua Công Viên Quốc Gia Bromo-Tengger-Semeru. Thăm quan đền ở dọc đường, thác Pelangi, Lajing. Đến làng Ngadas, qua hồ Pani, Regulo, trở về ngủ lại đêm ở Ngadas.

9/9: Bình minh trên Gedalu, Seruni, leo Bromo, tham quan Whispering Savannah và vòng quanh lòng chảo Tengger. Ngắm hoàng hôn Bromo trên Bukit Cinta, Pananjakan. Nghỉ lại ở Ceromo Lawang.

10/10: Hoàng hôn trên Metigen. Về lại Surabaya. Bay SUB-SIN-SGN.

Chuyến bay SGN-SIN-JOG đi đúng giờ trên chiếc Airbus 320 mới và tốt. Không có chuyện gì lấn cấn ngoại trừ Tiger cộng thêm $13 SGD gọi là tiền phí "trung chuyển" (transit) từ SIN-JOG cho những chuyến có nối tiếp dưới 8 tiếng. Cái này cộng vào vé lúc bạn checkout booking. Mình xem đây như là một cách moi tiền ẩn (vì không hiện ra lúc booking) nên không thích lắm. Đằng nào cũng phải trả thì cứ đàng hoàng mà tính, không cần phải úp mở như vậy, đi với Jetstar thì không có phí này.

Phi trường Changi vẫn là một trong những phi trường tốt nhất trên thế giới và là một trong những phi trường đầu tiên có wifi miễn phí (và không bị quá tải). Với một vài nâng cấp cách đây vài năm T2 trông sáng sủa hơn, số máy tính Internet cũng nhiều hơn xưa thu hút đủ mọi tầng lớp, màu da, tôn giáo.

Chuyến bay TR2214 đáp nhẹ xuống phi trường JOG lúc chiều đã dần tà. Phi trường JOG làm mình nhớ lại phi trường Đà Lạt cũ gần trong phố cách đây mười mấy năm với khu nhận hàng lý bé tí.

Vác trên vai hai cái balô to đùng, mình ra khỏi cổng phi trường, tìm cái bảng chỉ bến xe bus thẳng tiến. Vừa đi, vừa từ chối các lời mời lên taxi với nụ cười tươi trên môi. Trạm xe bus Yogya là một nhà chờ cửa ra vào có người canh và bạn mua vé cũng ở chổ ấy. Chuyến xe bus đi từ phi trường về khu Malioboro là tuyến 1A giá 3,000 IDR. Sau cở 30 phút đứng lắc lư với mấy cái balô trên vai, mình cũng xuống được trạm Malioboro #1 (gần đường Sosrowijayan nhất).

Sau khi bỏ hành lý mình đi tìm mướn chiếc xe honda cho hôm sau. Lễ tân của KS giới thiệu mình với tiệm mướn xe các đấy vài căn với giá 60,000 IDR/24 tiếng cho chiếc Honda Vision số tự động. Sau đó mình đi dạo trên khu phố Malioboro và mua một chiếc SIM của Telkomsel (10,000 IDR) + nạp 100,000 IDR + 4,000 IDR (phí mở mạng). Phone mình nhận micro-SIM nên mình nhờ tiệm cắt và họ muốn phí 25,000 IDR. Mình có đem theo một cái kẹp cắt SIM nên đem về nhà cắt cho đở tốn.

Nhờ bạn @Lâm Thư Kiên vẽ đường cho hươu chạy, sáng hôm sau mình lấy xe Honda chạy một mạch tới đây nhưng thay vì đi khu market thì mình vào cổng trước của Tamansari. Ngay chổ này có chổ giử xe 2,000 IDR.

Đường hành lang

Nhà tắm tròn

Góc khác nhà tắm tròn

Mái nhà thư viện bị sụp vào cơn động đất năm 2010, dự tính sẽ được tu bổ vào 2014

Last edited:
Sau khi đi Tamansari, mình chạy thẳng lên Borobudur dùng Google Maps Navigation, rất chính xác mặc dù khu Malioboro khá vòng vèo. Chỉ có một quảng đường đang sửa chửa thì Google Maps hơi lạng quạng nhưng mình cứ nhắm hướng mà chạy rồi Maps sẽ tự điều chỉnh. Sau 1g30 phút mình tới KS Manohara ở Borobudur cũng đúng thời gian để lên xem hoàng hôn.

Nhờ ở trong Manohara mà mình không cần phải trả tiền tham quan ($20) mặc dù là giá phòng khá đắt ~$80/phòng đôi nhưng tính ra thì khá lợi nếu bạn ở 2 người vì nội phần 4 vé vào cửa (chiều và sáng) cũng đủ để bạn trả tiền phòng rồi. Chỉ có điều là thức ăn ở KS này khá là tầm thường.

Manohara có thêm tour bình minh lúc 4:30AM (230K/người cho khách ở tại KS) và tour hoàng hôn tới 6:30PM (giờ thường là 5PM trước khi mặt trời lặn, 230K/người cho khách ở tại KS) . Các bạn có thể tham khảo thêm ở đây.

Sáng hôm sau mình cùng cở 30 khách nữa, lò dò leo lên tháp lúc trời còn tối.

Last edited:
Lúc 3:30 sáng mình đã ra ngoài nhìn trời và hí hửng vì thấy trời không mây và đầy sao. Lúc lên tới phía trên tháp thì gió nam kéo một đám mây tới thế là mục nhìn mặt trời "tròn như cái đấu" bị phá sản.

Tức mình nên đi vòng vòng tìm mấy vị zen như thế này mà phá bĩnh

Ông mặt trời chơi trò cút bắt.

Merapi cũng trốn luôn

HDR

Ba tầng trên cùng của đền Borobudur

Bình minh trên Borobudur đúng là "mưu sự tại nhân, thành sự tại... duyên". Chúc các bạn đi sau sẽ được may mắn hơn mình. Đại đa số các bạn đi lúc 4:30 sẽ rời đền vào lúc 6:15AM và các bạn đi vào lúc 6AM sẽ chưa tới cho nên có khoảng 15 phút ba tầng trên cùng của Borobudur sẽ khá là trống, chụp hình sẽ ít dính người hơn.

Ráng vớt vát thêm vài tấm trước khi chạy xuống.

Về lại KS Manohara để ăn sáng, tuy mới có 7:30AM mà mặt trời đã lên cao và khá nóng. Phòng ốc ở đây không tệ như trên website của khách sạn. Trong các KS mà mình ở chuyến này, Manohara là tốt nhất, mình đánh giá cở 3.5* và so với giá + 2 vé miễn phí vào Borobudur cho 2 ngày thì không mắc tí nào.

Sau đó mình lấy xe honda chạy đi tham quan Pawon và Mendut. Hai đền này nằm trên một trục thẳng từ Borobudur và được cho là các cột mốc của Borobudur thời xưa. Vé vào cửa cho cả 2 Pawon và Mendut là 3,300 IDR (một vé vào được cả 2 đền)

Thăm Pawon trước vì gần Borobudur hơn.

Các tượng Phật trong đền Mendut. Tuy ở ngoài đền có hình vuông, nhưng ở trong lại là hình chóp.

Candi Mendut

Các hình trạm trổ ở Mendut rất đẹp và chi tiết các bạn có thời gian và thích đền đài nên ghé thăm.

Last edited:
Về tới Yogyakarta thì mình bị say nắng nên lấy phòng rồi nằm vật ra ngủ. Tính là đến 3:30 chiều sẽ ra Prambanan nhưng tới 4:00 mới ra khỏi KS. Lúc mình tới cổng Prambanan thì đã là 4:50PM và trong đầu mình cứ đinh ninh là 5PM sẽ đóng cửa nên tính quay về nhưng thấy vẫn có người đi vào cửa nên gởi xe vào hỏi mới biết giờ đóng cửa là 6PM, thế là túi nghèo thêm 171,000 IDR.

Chiều dần về trên Prambanan

Du khách lặng lẽ ngắm hoàng hôn

Ánh chiều vàng trên đền Brahma

Chuyến bay chiều giữa đền Brahma và Shiva

Hình khắc trên đền Shiva

Thơ thẩn nhìn mặt trời lặn cho tới khi được các bảo vệ đền mời ra cửa. Cái hay lúc về trể là các hàng quán dọc đường ra cũng đã chuẩn bị đóng cửa nên không chào mời gì nhiều.

Về lại Sosrowijayan, mình lại tha thẩn trong các ngỏ hẻm nhỏ, tự nhiên lọt vô ngôi hẻm với ánh đèn neon tím vàng và dàn nhạc kakaoke bập bùng. Có các cô ngồi trên băng ghế dọc đường mời khách hát chung, không biết thế nào mà mình lại lọt vào khu đèn đỏ. Cái gì chứ hát kakaoke thì mình thua nhất là bằng tiếng Indo thì chắc máy nó... chửi cho nên vội vàng rút lui. Các bạn đi tha thẩn ở trong các ngỏ hẻm ở khu Sosrowijayan coi chừng bị lạc vào khu này.

Last edited:
Mình đặt vé xe lửa đi từ Yogyakarta - Malang qua http://en.tiket.com hết 115,000 IDR cho chuyến tầu tốc hành Malioboro Ekspres hạng Eksekutif. Lý do mình đi Malang là vì đến Bromo, bạn có 3 ngả để chọn: Probolingo, Wonokitri, Malang - Ngadas. Trong 3 đường này thì Malang - Ngadas được miêu tả là con đường hậu để đến Bromo, băng qua vườn quốc gia Bromo-Tengger-Semeru. Trong 3 cung đường này thì Malang-Ngadas bắt buộc phải có xe Jeep vì đường xấu, xe thường không đi được. Vì thế nó cũng là cung đường đắt nhất trong cả 3. Mình thì xí xọn, thích chơi nổi nên ráng chịu cái giá hỡi ơi của nhà tour. Thêm cái trò "tui thích đi đâu, anh cứ lái theo đó" đâm ra lúc trả tiền xe, máu cam chảy tùm lum.

Sáng hôm ấy mình đã ra ga đổi booking từ tiket.com lấy vé tàu nên 9:45PM mới tà tà vác balô lên đường ra ga xe lửa cho chuyến 10:15PM. Tuy là cũng Eksekutif nhưng toa số 1 có ghế ngồi tốt hơn những toa sau. Mình xui, lại book ghế ở toa số 2, lòng buồn rười rượi. May là ghế Eksekutif có thể ngả ra và khá là êm, có cả ổ cắm điện để sạc phone/laptop. Sau khi tàu lăn bánh, có người đi soát vé, kèm hai bên là hai anh bảo vệ to con lực lưỡng. Bạn nào không có vé chắc sẽ khá mệt với hai anh ấy. Bạn nào không chịu được lạnh sẽ cảm kích cái chăn được phát, bạn nào khó ngủ nên đem theo đồ bịt lỗ tai và che mắt.

Mình tỉnh ngủ khi mặt trời chuẩn bị hừng đông, Semeru lấp ló ở xa xa

Sau 6 tiếng rưỡi, thì tàu lăn bánh vào nhà ga Malang. Chiếc xe Jeep mình đã book sẵn đã đợi mình ở ngoài cổng ga và chở mình đi ăn sáng. Chổ mình ăn gần cái chợ trời phiên vào mỗi Chủ Nhật ở Malang. Cái lạ là cái chợ trời này nằm ngay trong khu nhà giàu nhất ở Malang, toàn là biệt thự triệu đô không.

Sau khi ăn sáng, xe thẳng tiến đến Candi Jago ở Tumpang. Jago là một đền nhỏ nhưng những họa tiết khác với những gì mình đã thấy trên các đền khác ở Indo.

Những nét điêu khắc về truyền thuyết có phần nào giống với bên Tulum ở Mexicô

Sau Tumpang, xe chạy một đoạn nữa thì đến cổng của vườn quốc gia Bromo-Tengger-Semeru. Đây là chiếc xe chở mình, màu vàng "hot" dễ sợ luôn. Xuống parking không bao giờ bị lầm.

Last edited:
Con đường từ cổng vườn quốc gia bắt đầu dốc lên, xe leo vòng vo chẳng khác gì đường đi Mèo Vạc, chỉ có cái là hai bên đường đầy cây cối. Chạy được một đoạn, óc vẫn còn lùng bùng thì anh tài xế táp lại bên đường và báo là đã đến khu thác Pelangi. Anh ta chỉ xuống con đường đất và bảo mình cứ đi khoảng 1Km thì sẽ tới. OK, mình nhảy xuống, ào ào đi xuống dốc. Khoảng nửa dường có cái cầu bằng tre xinh xinh vắt ngang con suối, nhìn xuống dòng nước chảy mình tự nghĩ bụng, hy vọng nó không bé tí, bõ công leo xuống. Qua cây cầu, leo thêm cái dốc, mình bắt đầu nghe tiếng nước ầm ầm. Bẻ qua khúc quanh, à thác đây rồi, cao đấy nhỉ (110m), bay vào gần gần chụp cho đã.

10 giây sau, ống kính bị nước bắn mờ tịt, chẳng thấy cái gì để chụp. Người thì ướt từ đầu tới chân, gió tạt qua lạnh run, thế là ba chân bốn cẳng tháo lui vô điều kiện. Lúc tới gần sao mà dễ thế, lúc rút lui hai ba lần chộp ếch đủ để ăn cháo bữa tối.

Đứng xa xa chụp, ngoài nắng cho nó ấm, tiện thể phơi đồ/người cho nó khô luôn. Với lại phải để chổ cho người khác vào xem.

Sau khi ngắm nghía đủ (và quần áo cũng đủ khô), mình bắt đầu leo quảng đường về, ôi sao mà nó xa vời vợi, leo mãi chẳng tới. Lên tới đầu dốc, thở hồng hộc, bà xã đã dặn là trước khi đi phải tập thể dục mà quên mất.

Leo lên xe, anh tài xế hỏi cái thác ra sao, 20 mấy năm rồi anh ấy chưa đi lại. Hèn gì bao nhiêu năm anh chưa đi lại, anh mà nói trước thì tôi đã kiếm cây gậy chống rồi.

Đi một đoạn anh lại hỏi, thêm cái thác nữa không. Mình tròn mắt "leo bao xa"? Anh cười nói chỉ có 100m thôi, thế là mình OK.

Thác Lajing, không bảng chỉ đường, nhỏ nhưng xinh và quan trọng hơn hết không ai chung quanh. Một mình mình thư thái ngắm thác chảy, lội xuống giòng nước mát lạnh, đút đầu vào ngọn nước trắng sữa.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,606
190,146
Latest member
sportifiles
Back