What's new

Bình Châu - Hồ Cốc/Tràm - Long Hải - Vũng Tàu - Côn Đảo - Rừng Sác - Sài Gòn

Bình Châu - Hồ Cốc/Tràm - Long Hải - Vũng Tàu - Côn Đảo - Rừng Sác - Sài Gòn

Cùng với con ngựa không khói thân yêu, mình đã mần nhiều chuyến đi Vũng Tàu, Cần Thơ, Tây Ninh rồi nhưng chưa có lần nào đủ thời gian và động lực để chia sẻ cùng các bạn (đi về là nhào vô công việc liền). Nhân cơ hội mùa hè này mình đã vạch ra một cung đường dài nhứt trong lịch sử của mình đi một vòng Sài Gòn - Bình Châu - Hồ Cốc - Hồ Tràm - Long Hải - Vũng Tàu - Côn Đảo - Rừng Sác trong vòng 1 tuần... lẻ 1 ngày (8 ngày 7 đêm) từ 13 đến 20 tháng 8.

Có quá nhiều kỷ niệm để hồi tưởng, quá nhiều thông tin để xử lý, quá nhiều sự kiện để nhai lại, nên đi về đã hơn tuần rồi mà bây giờ mình mới chia sẻ hồi ký với các bạn được.

Ở thread này, mình chỉ tập trung phần ký sự chuyến đi nên các hình ảnh hầu hết chỉ mang tính chất ký sự. Còn các hình ảnh đẹp và có độ phân giải cao của chuyến đi thì mình để ở album Picasa:

(Trong Pisaca, để phóng to hình, hãy bấm vào nút
ở góc trên phải của hình.)

Mình cũng có ghi hình lại một số video trong chuyến đi.

Hơn nữa, trong 4 ngày ở Côn Đảo mình đã đi cùng với 3 bạn nữa, nhưng ở đây mình chỉ nói về phần riêng của mình, còn những ký ức của cả nhóm thì xin tham khảo thread Côn đảo 15-19.8.2011 Các bạn có thể tham khảo bản đồ du lịch & sinh thái Côn Đảo mà mình đã chuẩn bị cho chuyến đi. Và mình thấy trên mạng đã có nhiều bạn than đường ra bãi Đầm Trầu khó tìm & dễ lạc nhưng chưa thấy ai để lại kinh nghiệm, nên mình cũng có phần hướng dẫn đường ra bãi Đầm Trầu luôn.

Ban đầu mình đã tính đem chiến mã thân yêu ra Côn Đảo, nhưng cuối cùng suy đi nghĩ lại, mình đã phải gửi nó lại cảng Cát Lở, Vũng Tàu để hoà đồng cùng 3 bạn khác trên những nẻo đường Côn Đảo. Kể ra cưỡi ngựa không khói là một cái thú, là một niềm đam mê, nhưng thiệt tình là rất khó sẻ chia với người khác. Thế nên chẳng trách sao các chuyến phượt đường trường bằng xe đạp đều chỉ có một lữ khách độc hành!

Last edited:
Ngày thứ 2: 14/8

Rời rừng cấm Phước Bửu, theo QL55 mình lên KDL Suối nóng Bình Châu...

(bước vào KDL Suối nóng Bình Châu)

(giá... đắt quá!)

(có ngâm chưn không cũng 40k!?!)

(ai muốn bàn chưn mình trong 5 phút đi hết cả 3 miền thì vô đây!)

(Vườn Trăng... cũng chẳng có gì hay ho)

(suối khô (nhân tạo, hết giờ xả nước!))

Hèm... đi lòng vòng nãy giờ, đúng là như một người bạn đã nói... toàn là những thứ nhân tạo chẳng có gì hấp dẫn với mình cả.

Cuối cùng thì cũng đã đến được với nước nóng tự nhiên...

(suối nước sôi)

(bàu nước sôi)

(hơi nước bốc lên ngùn ngụt!)

(hoa vẫn nở giữa dòng nước sôi!)

(vườn trứng, luộc trứng!)

(luộc trứng thế này đây...)

(nước nóng chảy ra rừng nguyên sinh quanh KDL...)

(trời nghiêng in bóng mặt hồ nước sôi)

Có ai thắc mắc hơi nước nghi ngút bốc lên đó từ đâu ra không? Hãy xem video ở đây nhé.

Last edited:

Hèm, nãy giờ thấy toàn cảnh đẹp của hồ nước sôi rồi nhé... bây giờ chuẩn bị tinh thần để thấy "mặt trái" của nó nè...

(nước đen, bọt trắng - bao nhiêu khoáng chất lắng đọng về đây... đây!)

Đi ra, dòm lại KDL...

(dương xỉ leo dừa! Giã từ suối nóng Bình Châu!)

Trên đường về, mình đã thấy cát trắng...

(cây xanh giữa miền cát trắng lân tinh...)

Quay ra QL55, rẽ trái một tí, tí xíu thôi là thấy ngay ngã ba rẽ phải vô đường Ven Biển... Suýt nữa thì mình đi hố, vì đang xuống dốc, đi nhanh mừ. May là mình thắng kịp, thắng ăn lắm, mới thay gôm thắng trước khi đi có khác!

Ngày thứ 3: 15/8

=== Ngày thứ 3 (15/8): Hồ Cốc - Long Hải ===

Hôm nay, nhờ ngủ bụi ở hàng dương bên cạnh hồ Cốc mà mình được chiêm ngưỡng cái vẻ đẹp mê hồn của một cái hồ bên cạnh biển - một khung cảnh mình chưa bao giờ thấy, kể cả trên màn hình hay trong tranh. Cái hồ này nằm ngay cạnh bãi biển Hồ Cốc về phía tây, đi qua hết mấy KDL là tới rừng dương, kiếm con đường mòn xuống rừng dương đó là thấy ngay một cái hồ tuyệt đẹp. Trong mấy rừng dương này, nhiều người ra mắc võng, cắm trại rất thú vị.

(bình minh Hồ Cốc)

(bãi nuôi nghêu - hồ Cốc cũng được tận dụng làm kinh tế...)

(hồ Cốc - phi lao và đá)

Những hòn đá đó hẳn là "đá cóc", nguồn gốc của cái tên hồ cóc... Hồ Cốc!?!

(hải đăng Trời!)

(chơi vơi giữa biển trời!)

(đàn bò đi giữa biển trời!)

Hèm, lũ bò này ban đêm ngủ ngoài bãi cát ngoài kia, ban ngày vào trong đây gặm cỏ. Tối hôm qua hôm kia mình đi đường Ven Biển, lần nào cũng gặp chúng giăng ngang đi lại giữa đường!!!

("thềm lục địa")

Ở cái thềm này, mình quan sát được nhiều loài thuỷ sinh rất thú vị như ốc mượn hồn, đàn cá lội tung tăng, và đặc biệt là mấy con tôm ở nhờ này cứ đi tìm căn nhà mới thay thế cho cái nhà xấu xí của mình thật tội nghiệp. Chú thích: Tôm ở nhờ còn được gọi là ốc mượn hồn, nhưng ở cái video cuối thì con tôm đó chưa tìm được cái vỏ ốc nên chưa thể gọi là "ốc mượn hồn" được!

Last edited:

Ngắm cảnh đến lúc mặt trời đứng bóng, cụ Thời Gian đã giục trống ở sau lưng, mình bèn lôi con ngựa chiến buộc ở gốc dương ra hồ tắm...

(tắm ngựa)

Hai ngày qua đi lại nhiều trên những đồi cát... toàn gai góc. Những cây bụi trên cát hầu như đều có gai sắc nhọn. Mình cẩn thận rà tay tìm gai ở bánh sau... Không thấy, mừng quá! Nhưng vừa dòm qua bánh trước thì... khỏi phải dò tìm luôn...

(thọ tiễn)

(trọng thương)

Nhưng không sao, nhờ kinh nghiệm sa trường, mình đã chuẩn bị kỹ lưỡng. Không lâu sau...

(phục hồi)

(và chúng ta lại lên đường...)

Trước khi lên đường, mình lần mò sang mấy hòn đá cóc xem tí...

(tín ngưỡng dân gian)

(đâu là biển, đâu là trời?!)

Re: Bình Châu - Hồ Cốc/Tràm - Long Hải - Vũng Tàu - Côn Đảo - Rừng Sác - Sài Gòn

Ngày thứ 3 thu hoạch được nhiều thiệt bù ngày thứ 2. Ảnh phong cảnh hồ thật đẹp.
Ở khu du lịch tắm nước khoáng quả thật đắt kinh người. ở nơi tôi có những mạch nước nóng tắm tự nhiên, miễn phí luôn và còn được tắm chung với các thiếu nữ dân tộc Thái xinh đẹp nhé.

Re: Bình Châu - Hồ Cốc/Tràm - Long Hải - Vũng Tàu - Côn Đảo - Rừng Sác - Sài Gòn

Ngày thứ 3 thu hoạch được nhiều thiệt bù ngày thứ 2.

Hè, đúng là ngày thứ ba nhiều cảnh đẹp hơn. Nhưng ngày thứ hai thì mình học hỏi và cảm nhận được cũng không kém. Chỉ có điều là nhiều thứ trong rừng không thể nói lên bằng hình được, phải thực tế trải nghiệm mới cảm nhận được, bạn à. Nếu bạn là người yêu rừng thì ngày thứ 2 của mình thật là tuyệt! Chỉ tiếc là chưa có thời gian khám phá rừng cấm nữa thôi.

ở nơi tôi có những mạch nước nóng tắm tự nhiên, miễn phí luôn và còn được tắm chung với các thiếu nữ dân tộc Thái xinh đẹp nhé.

Ẹc, thế bạn ở núi rừng tây bắc à?

Quay lại tiếp tục với những cảnh biển ngày thứ 3 nhé...

(hồ & biển - nhìn từ đá cóc)

(có một cái "chấm"...)
Chẳng biết cái mốc trên đá này để làm gì nữa!

Trước khi về Long Hải - Vũng Tàu, mình quay ngược lên hướng Bình Châu để chụp mấy đồi cát...

(con đường giữa cát - biển - trời)

(cát - biển - trời)

(hoa và cát)

(hoa và cát)

(bóng trên cát)

Những đồi cát mênh mông không phải là tất cả! Trên đường Ven Biển giữa Bình Châu và Hồ Cốc, cứ một đoạn đồi cát rồi lại tới một đoạn rừng cây... Vừa cát vàng nóng bỏng đó, giờ đã tới rừng cây xanh mướt...

(đi giữa màu xanh)

Vừa có bóng trên cát đó, giờ lại có...

(bóng trên cỏ)

Và dây leo nhiều khi cũng tạo nên những hình thù hấp dẫn...

(cổng trời)

Qua biển Hồ Cốc, biển Hồ Tràm, mình không còn thời gian để vào các bãi biển du lịch nữa. Nhưng cũng muốn ghé mắt trông qua xem biển cả nó như thế nào, nên qua Hồ Tràm một đoạn bèn băng qua rẫy đậu nhà người ta để thăm biển...

Thật bất ngờ khi trước mắt mình hiện ra một cảnh tượng như mơ...

(một mình may lưới giữa mênh mông)

Anh ngư dân này rất hiền. Mình thấy biển êm đềm như một cái hồ, bèn hỏi, thì ảnh bảo là mới có hôm nay êm thế, chứ mấy hôm trước sóng cũng to lắm.

(bãi biển ngư dân)

Trước khi qua Lộc An - Đất Đỏ, mình lại ghé thăm biển lần nữa...

(một bãi biển resort tương lai (cần cẩu bên trái))

bãi này nằm ngay cạnh...

(dòng sông Ray (hạ lưu))

Nếu hôm trước ở Sông Ray (Đồng Nai) mình thấy đoạn trung lưu con sông Ray bé tí phủ toàn màu xanh lá, thì bây giờ thấy hạ lưu của nó nở to ra và không thiếu những ụ cát vàng lan ra tận mé sông.

Từ đây đường Ven Biển vòng vào sâu trong đất liền, nhường ven biển lại cho những KDL, resort, và bến tàu cá.

Đi xa biển thì cũng không có gì để ngắm... cho đến Phước Hải thì nghỉ chưn thôi...

(nghỉ chân ở Phước Hải)

(bác bán trái cây vui vẻ & thẳng thắn)

Rất vui khi gặp bác này, mình mua luôn nải chuối và trái bắp lót dạ...

(sắp rời TT. Phước Hải thì thấy một hàng dương đẹp... rẽ vào...)

(làng chài Phước Hải)

(màu xanh lan bãi cát vàng)

(lồng chồng chen muống biển)

(một đoá hoa muống biển)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back