What's new

[Hỏi đáp] Đem dao đa năng (multitool) lên máy bay?

caped

Phượt thủ
Có bạn nào đem dao đa năng multitool, mấy bộ dao mà có đủ thứ đồ nghề này kia, lên máy bay chưa? Có được không? Hay là bị tịch thu?
Mình biết là bỏ vô hành lí kí gởi (checked baggage) thì được, tại vì suốt chuyến bay mình không có đụng tới được. Ý mình hỏi là có bỏ trong hành lí xách tay có được không.
Đi cắm trại mà có một bộ dao đó thì tiện lắm.

Theo em biết thì đến cái kìm bấm móng tay còn không mang được huống j` dao kéo. 100% qua máy soi sẽ bị thu, khuyên bác nên cho vào hành lý kí gửi, cho vào hẳn bên trong để mấy ngăn ngoài có nguy cơ dễ bị móc hoặc rơi (cái này em từng bị).

tại quầy check in đều có thông báo là không mang vật sắc nhọn mà, đến bộ đồ ăn (dao-thìa-dĩa) mình cũng cho vào hành lý ký gửi.

Đi cắm trại thì thả vào hành lý rồi làm thủ tục ký gửi thôi, mất thêm thời gian làm thủ tục tí, rồi mất thêm thời gian đợi hành lý tí...

Đi cắm trại thì thả vào hành lý rồi làm thủ tục ký gửi thôi, mất thêm thời gian làm thủ tục tí, rồi mất thêm thời gian đợi hành lý tí...

Ở một số sân bay nó soi an ninh ngay ở cửa ra vào luôn khi chưa làm thủ tục check-in thì không nói tới trường hợp bỏ vào hành lý xách tay (đương nhiên không được rồi), nếu bác để ở hành lý ký gửi thì an ninh nó hộ tống bác vào luôn quầy làm thủ tục cho nhanh :D:D:D, vì nó sợ bác vào đi lung tung với hàng nóng thì cũng mệt.

Mang cái muỗng húp cháo nó còn không cho, huống chi là 1 thứ có thể đâm người, cắt cáp, tháo vít, và đập kính cửa sổ được?

Có lần Mèo đáp máy bay từ Đồng Hới về TP.HCM. Mèo lỡ để quên con dao nhỏ của Victorinox trong túi xách tay. Khi qua máy soi nhân viên an ninh thấy dao bảo mở túi ra :( Mèo nghĩ 100% là phải vĩnh biệt con dao rồi và tự trách mình đã đi máy bay bao nhiêu lần mà vẫn sơ suất như vậy. Anh an ninh sân bay săm soi con dao, bảo dao đẹp nhỉ? Rồi bảo mình mang dao ra bỏ vào balô của mình đang để trong đống hành lý chất gần cửa đợi chuyển lên máy bay. Ôi ôi ôi, người đâu mà tử tế thế không biết :D Mà Đồng Hới là sân bay nhỏ tí, 2 ngày mới có 1 chuyến bay bằng máy bay Folker 70 nên mới có chuyện hành lý chất đống ở cửa và nhân viên an ninh linh động chứ sân bay khác thì đừng hòng nhé!

Mình cũng 1 lần bị dính ở Nội Bài, cuối cùng tiếc em leatherman quá phải bỏ túi máy ảnh ra đựng rồi làm thủ tục ký gửi, may mà lúc đó làm sao lại cầm túi máy ảnh ở người chứ ko cho vào ba lô vì đầy...

Ở một số sân bay nó soi an ninh ngay ở cửa ra vào luôn khi chưa làm thủ tục check-in thì không nói tới trường hợp bỏ vào hành lý xách tay (đương nhiên không được rồi), nếu bác để ở hành lý ký gửi thì an ninh nó hộ tống bác vào luôn quầy làm thủ tục cho nhanh :D:D:D, vì nó sợ bác vào đi lung tung với hàng nóng thì cũng mệt.

Ý mình là nếu biết là ko qua đc cửa an ninh thì thả luôn vào hành lý ký gửi luôn cho đỡ mệt...
Còn nếu làm thủ tục mà đc nhanh thế thì càng mừng, hihi ;))

Cũng tùy cung đường đi thôi các bác ạ.

Tôi đã bị mất khá nhiều đồ vì những lý do vớ vẩn của các bác Hải quan rồi đấy (xin lỗi nếu trên diễn đàn này cũng đang có mấy bác Hải quan xem).
Năm 2000, tôi đi Ai Cập về có mang theo một con dao lưỡi cong cán sừng cực đẹp (dao của Alibaba để đánh 40 tên cướp thì các bác biết rồi). Về đến sân bay các bác Hải quan bảo để lại vì là vũ khí. Cái này thì tôi chịu vì nó là vũ khí thật.
Năm 2004, tôi đi Mỹ về và bị mất một bộ dao rất đẹp vì khi đến sân bay Việt Nam vẫn phải soi đồ mới được đi qua cửa. Theo lý lẽ của các bác Hải quan thì đồ tôi mang về thuộc nhóm vũ khí (lạnh) và vì vậy bị tịch thu (vũ khí bị cấm mang vào Việt Nam). Không hiểu sao dao đa năng cũng bị ghép vào vũ khí luôn.
Năm 2006 tôi đi Trung Quốc về và bị mất một thank kiếm (đồ lưu niệm) lý do như ở trên (trong khi bên bán cứ bảo đảm là mang được và thực tế là mang được nên tôi mới mang về đến nhà cho các bác bắt chứ).
Sân bay nói trên là Tân Sơn Nhất đấy và tôi có nhiều nhân chứng lắm, thậm chí tôi còn đứng cãi nhau một lúc cơ mà.

Như vậy, nếu các bác đi trong nước còn khả dĩ, nếu đi ra nước ngoài, coi chừng khi về bị tịch thu mất đồ đấy.
Mà không biết việc tịch thu như thế này có đúng luật không nhỉ?

Mấy thứ bác duturi mang về đúng là khó đỡ thật ! nó mênh mông trong quan điểm "vũ khí" cuả cán bộ Hải quan :)
Lần trước em đi Thai vô tình mang lọt cái dao xếp 14cm ( cũng mua bên thái từ xưa) qua cửa máy soi TSN, sau em ngại sợ họ phát hiện cưả cuối nhốt em thì phiền nên tự giác nộp cho cán bộ, họ tròn cả mắt vì không hiểu sao lại bỏ sót :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back