What's new

[Hỏi đáp] Đem dao đa năng (multitool) lên máy bay?

các bác lại cho em hỏi thêm chút : mang máy Gps hoặc các thiết bị điện tử hơi "khác người " chút ...lên máy bay hoặc qua biên giới có bị kiểm tra kĩ hơn và gặp phiền phức gì không ạ,mong các bác có kinh nghiẹm trả lời giúp

các bác lại cho em hỏi thêm chút : mang máy Gps hoặc các thiết bị điện tử hơi "khác người " chút ...lên máy bay hoặc qua biên giới có bị kiểm tra kĩ hơn và gặp phiền phức gì không ạ,mong các bác có kinh nghiẹm trả lời giúp

Máy GPS thì chắc là ổn, còn máy khác khác thì chắc là khó khi qua nước khác, họ muốn check kỹ thì chỉ mất thời gian mình thôi, nên cho vào balo- khóa cho chắc.

Thế còn dao găm hay dao xếp, mình bỏ trong hành lý ký gởi có mang đi trong nước được không? àh còn đèn pin nữa?

Đèn pin xách tay theo cũng khó tùy thuộc loại đèn nào nữa, loại dài như cây dùi cui thì pó chiếu- vì nó như vũ khí.
mình ko rõ loại bé có được hay không.

Bác chủ topic chắc có câu trả lời rồi nhưng em vẫn xin update việc mang dao đa năng. Đợt vừa rồi em đi Nha Trang, mang theo 1 chú Victorinox. Lúc đi ở Nội Bài thì em bỏ vào Ba lô xách tay --> Vẫn lên máy bay bình thường, bó tay với mấy bác an ninh Nội Bài.
Đến lúc từ Cam Ranh về Hà Nội, em vẫn để ở ba lô thì bị an ninh soi thấy, lấy ra và yêu cầu xuống gửi vào hành lý kí gửi. Em xuống mua 1 cái hộp giấy, bỏ dao vào đấy rồi gửi như hành lý bình thường --> Về đến Hà Nội lấy đồ bình thường.

Xin cập nhật là e mới đi HN - Malay, Malay - Sing, Sing - HN, trong va li kí gửi có để Vic huntsman, nhưng không có bất cứ 1 câu hỏi nào

Xin cập nhật là e mới đi HN - Malay, Malay - Sing, Sing - HN, trong va li kí gửi có để Vic huntsman, nhưng không có bất cứ 1 câu hỏi nào

để balo ký gửi thì không ai hỏi là phải, chỉ sợ mất cắp thôi (bởi NV check hàng lý). còn balo xách tay thì chắc chắn là bị soi rồi.

Mình vừa đi Trung Quốc về, có bạn mình mang theo một thanh kiếm khá đẹp (hàng lưu niệm thôi). Bọn mình đi máy bay lung tung bên Trung Quốc và không có ai hỏi han gì cả. Thanh kiếm bỏ trong một cái bao và được đóng gói riêng.
Thế nhưng khi về đến Việt Nam thì bác Hải Quan bảo là không mang vào được vì cấm vận chuyến vũ khí vào Việt Nam. Mình nhớ là chúng ta đã thảo luận trên topic này nên hỏi bác ấy là điều mấy, luật nào? Bác ấy trợn mắt nhìn tớ rồi bảo theo điều số 35 (nhờ các bạn tra thử nhé). Ông bạn mình sử dụng hộ chiếu công vụ đàng hoàng và cũng nói với các bác ấy chỉ đi công tác, thấy hay thì mua làm kỷ niệm chứ đâm chém gì đâu mà vũ khí???
Như mình đã nói ở trên, vận chuyển và cho phép vận chuyển là do hàng không và an ninh hàng không kiểm tra. Còn khi các bác Hải quan mà nói thế thì thua rồi. Lại còn dọa phạt nữa chứ. Không tin thì các bạn cứ thử xem.
Mình đi nhiều nước nhưng chưa thấy ở đâu soi hàng ra như ở Việt Nam cả. Nếu có thì người ta chỉ soi những ai họ nghi ngờ thôi, mà không phải để gây khó dễ như bên ta.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,617
190,148
Latest member
thuocphathai
Back