What's new

[Hỏi đáp] Đem dao đa năng (multitool) lên máy bay?

Bên TQ mang đi lung tung không sao vì bên đó không cấm bán dao kiếm, vì thế mới có những cửa hàng bán dao kiếm mỹ nghệ ở rất nhiều địa điểm du lịch; còn bên ta thì không có cửa hàng nào bán thứ đó cả => không thể mang qua biên giới hay đi lung tung được rồi. Các loại hàng này chỉ có thể thuê dịch vụ chuyển (lậu) về Vn bằng đường bộ thôi.

P/S: gần đây trong các cửa hàng bán đồ dùng làm bếp cao cấp có bán một loại dao mới lưỡi bằng ceramic tổng hợp, cán bằng nhựa, bén hơn dao cạo. Loại dao này rất đẹp vì lưỡi của nó có nhiều màu rất đặc sắc. Mèo thắc mắc là loại này cán nhựa, lưỡi ceramic (hoàn toàn là phi kim không bị nhiễm từ) nên nếu bỏ trong hành lý xách tay thì có thể bị soi thấy nhưng dắt trong người mà đi qua cửa từ thì cửa nó có rú lên không? :D

P/S: gần đây trong các cửa hàng bán đồ dùng làm bếp cao cấp có bán một loại dao mới lưỡi bằng ceramic tổng hợp, cán bằng nhựa, bén hơn dao cạo. Loại dao này rất đẹp vì lưỡi của nó có nhiều màu rất đặc sắc. Mèo thắc mắc là loại này cán nhựa, lưỡi ceramic (hoàn toàn là phi kim không bị nhiễm từ) nên nếu bỏ trong hành lý xách tay thì có thể bị soi thấy nhưng dắt trong người mà đi qua cửa từ thì cửa nó có rú lên không? :D

Có đó bạn, bữa mình xem trên kênh Dícovery, người Nhật họ dùng sushi nên sáng chế ra loại dao bằng sứ, bén kinh hồn, do để an toàn nên cty chế tạo dao loại này thường trộn chung 1 ít mạt sắt trong dao, đủ để chuông reo khi đi qua cổng an nình ở sân bay.

Đọc xong nản chẳng có gì bình luận
Chung quy là người Việt Nam tự làm khó dân Việt Nam, nếu ai có nhu cầu hàng lạnh thì đâu cũng tìm dc, nhưng nếu có người sử dụng dao nói chung và dụng cụ đa năng nói riêng phục vụ công việc của mình thì lại bị gây khó khăn, thử hỏi không phát hiện ra công cụ cát gọt băng đá thì làm sao con người tiến hóa nổi, hởi ơi những ông HQ lắm phiếu bé ngoan bác hồ

Thế mình hỏi bạn Ranger thế này nhé: bạn có thấy hãng hàng không nước ngoài nào cho mang hàng lạnh lên máy bay chưa? Tất cả là vì an toàn của cuyến bay thôi, chả ai muốn vẽ chuyện làm khó làm gì. Muốn mang dao theo dùng cho chuyến đi thì cho vào hành lý ký gửi, còn nếu chỉ mang hành lý xách tay thì chịu khó để ở nhà; khi đến nơi ra chợ thửa con dao mang theo dùng, khi nào về thì vứt lại thùng rác ở sân bay. Nghĩ đơn giản cho nó dễ sống bạn ạ.

Hít, kinh nghiệm thương đau trong chuyến bay ở Huế, dao đa năng victoinox của mình đã bị tịch thu khi để quên trong túi cầm tay!
Không nên bạn ạ!

chỉ duy nhất là bỏ hành lý gửi thôi các bác ah, và để cho chắc ăn, bỏ vào hộp dán 1 cái nơ lên, ai hỏi thì bảo quà sinh nhật !

Lên máy bay toàn lằng ngoằng, mà e nhớ là lúc lên máy bay, qua máy soi mình cứ để ra hết là được mà. Chơi mẹo 1 tí thì cho vào móc chìa khóa là được (chỉ dành cho đồ nhỏ thôi hehe)

Có bạn nào đem dao đa năng multitool, mấy bộ dao mà có đủ thứ đồ nghề này kia, lên máy bay chưa? Có được không? Hay là bị tịch thu?
Mình biết là bỏ vô hành lí kí gởi (checked baggage) thì được, tại vì suốt chuyến bay mình không có đụng tới được. Ý mình hỏi là có bỏ trong hành lí xách tay có được không.
Đi cắm trại mà có một bộ dao đó thì tiện lắm.
Đồ kiểu nhỏ hẳn thì đc nè trước đi trung quốc có con dọc giấy lưỡi dao mổ trên trùm chìa khóa vẫn đc.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,617
190,148
Latest member
thuocphathai
Back