What's new

Hà Giang … Nơi tình yêu bỏ lại

Tớ thường kể cho cậu nghe về miền Đá, về Hà Giang … về tình yêu của tớ dành cho mảnh đất nơi cuối trời của Tổ Quốc.

Cậu có biết vì sao không ;)

Miền Đá ... Hà Giang gắn liền với tớ và nhóm rất nhiều những kỉ niệm đẹp. Nhớ những lần đi xuyên qua màn đêm, đi xuyên qua sương mù, đi xuyên qua cái giá rét lạnh căm căm. Nhớ khi gặp một view đẹp, một khung cảnh thần tiên … cả lũ cùng òa, cùng hét lên một cách sung sướng. Những ngày đầu ấy … bọn tớ … đứa nào cũng khờ, đứa nào cũng ham hố và ngố lắm cậu ạ.

Hà Giang … khi đến đây lần đầu, tớ đã biết chắc chắn rằng rồi sẽ có ngày tớ quay lại nơi này. Và sẽ quay lại rất nhiều lần. Thế nhưng do bận rộn nên mãi đến một ngày “đẹp trời” nọ, tớ mới có thể thực hiện được ước mơ này. Một tuần cho Hà Giang (chính xác là 8 ngày), và là một chuyến đi hoàn toàn ngẫu hứng. Tuy thời gian không nhiều nhưng cũng đã giúp tớ có một cái nhìn tương đối về vùng đất này.

Đi, đến, rời xa … để rồi tớ chợt nhận ra tớ đã … tớ đã trót yêu mảnh đất này mất rồi. Yêu từng con đường, yêu con người và yêu cả những dãy núi đá vôi khô cằn khô khốc.

Cậu biết không :)

Tớ cứ tưởng chuyến độc hành này của tớ sẽ buồn lắm ... nhưng không hề.

Mỗi ngày là 1 niềm vui, mỗi ngày là 1 trải nhiệm thú vị. Ngất ngây với cảnh đẹp của Hà Giang, xao xuyến trước những ánh mắt trẻ thơ, xúc động trước tình người của bà con nơi này dành cho mình.

Để rồi ... giờ đây thỉnh thoảng tớ lại tưng tưng như thế này đấy cậu ạ. Thôi thì lỡ đang tưng tưng, nên giờ tớ sẽ kể cho cậu nghe về hành trình của tớ nhé … hành trình của những đam mê đến cháy bỏng về những cung đường.

Những con đường men theo sườn núi

Hùng vĩ quá ...

13h PM tớ chính thức đặt chân vào thung lũng Du Già

Bữa cơm trưa đầy đủ :D. Uống chia bia sao mà sướng đến thế.

Thung lũng Du Già

Con dốc đầu tiên trên con đường đến Lũng Hồ. Vãi đạn ... toàn đá hộc, Win tớ đi một mình mà cũng k đi nổi. May có vài anh làm đường ra đẩy phụ mới qua được. Bắt đầu cảm thấy khó nhằn rùi:D

Thung lũng Du Già nhìn từ trên cao đẹp mê ly, kế bên là dòng suối nhỏ hiền hòa chảy róc rách. Thảo nào cái bọn giang hồ lang thang cứ khoái đâm đầu vào đây đến thế.

Càng đi sâu vào thì tớ càng ngày càng ngây ngất trước cảnh đẹp của nơi này.

Thấp thoáng, xa xa ....

Nhà anh đó ...
Khi thấy buồn em cứ đến chơi.

Xuống đến Lũng Hồ là gặp đường nhựa, ae tha hồ mà vít nhé :D

Trước đó vào dịp Tết âm lịch, ae nhóm Fanwave bọn tớ đã có dịp đi ngang qua Lũng Hồ. Tuy nhiên khi đến đây thì trời đã tối, bên ngoài thì mưa lất phất và lạnh căm căm. Nhưng may mắn vô cùng, nhóm đã được 1 anh giáo viên ở tại Lũng Hồ cho nghĩ nhờ, rùi còn giúp nhóm nấu cơm ăn nữa.

Bởi vậy trong chuyến đi lần này, tớ dc ae trong nhóm ủy thác … buộc phải đi ngang qua nơi này. Để gởi đến anh vài cái ảnh, gởi đến anh vài bộ đồ nho nhỏ cho con gái anh, và gởi đến anh tấm lòng của tất cả anh em Fanwave.

Last edited:
Đến Lũng Hồ, tớ ghé nhà a Cẩn, một người anh đã giúp đỡ ae trong nhóm trong lần lỡ đường trước. Nhưng rất tiếc a k có nhà, alo thì a bảo a đang có việc bận ở Hà Giang. Hichic thật buồn, nên tớ đành hẹn anh vài hôm nữa, sau khi kết thúc hành trình, tớ sẽ tìm gặp anh tại Hà Giang và đích thân trao tận tay anh món quà của nhóm.

Nhanh chóng rời Lũng Hồ tầm gần 16h, tớ thẳng lên hướng Yên Minh cho kịp.

Qua ngã 3 Đường Thượng thì trời bất ngờ đổ mưa, nhưng mưa chỉ vài giọt thôi, mưa lâm râm, mưa bé tý. Kh hề nao núng tớ lại tiếp tục lên đường.

Nhưng thật bất ngờ, chỉ vài hạt mưa thôi mà đường .... toàn đá tảng đá hộc như được bôi trơn như mỡ ... trơn dã man, trơn vô cùng luôn. Đến lúc này tớ mới biết con đường Du Già quả thật là hãi hùng, kh phải là hư danh như tớ đã từng nghĩ :(

Loạng choạng đi một cách rất cẩn thận, nhưng đường quá trơn. Và vô tình gặp 1 đoạn dốc khó, xe tớ bị đổ. Và cậu biết hậu quả là gì k : chiến mã Win của tớ bị hư cần số, hư đến nỗi xe tớ chỉ còn chạy được mỗi số 1 :(

Làm sao bây giờ, quay về hay là lại đi tiếp đây;)

Hii đương nhiên là quay về Lũng Hồ nhờ thợ sửa rùi, vì tớ có biết sửa đâu. Ngu gì mà chạy tiếp chứ :D

Quay về hàng sửa xe, nhờ thợ sửa. Sửa xong là cũng gần 18h chiều rùi. Trong lúc sửa xe, chú em thợ có bảo tớ : giờ này cũng tối, anh chạy đêm k ổn và đoạn này toàn đường offroad rất khó đi, và ku ấy khuyên tớ nên ngủ lại.

Đi tiếp hay ngủ lại đây ???

Viễn cảnh một mình đi, đi trong đêm tối, đi giữa rừng giống như cung Chế Tạo năm nào cũng thấy phê phê và ghê ghê. Hay là ngủ lại, tại nơi này với rượu Ngô mua ở Na Hang và cùng nhậu với các anh em.

Cuối cùng tớ quyết định ngủ lại, ăn nhậu cho sướng, đêm hôm khuya lạnh đi làm gì cho mệt:D. Hihih thế là tớ đành bỏ nhỏ "thôi các chú cho anh ngủ lại vậy :D".

Các ae okie, thế là tớ chạy đi mua thêm mồi để góp cùng bữa ăn với các anh em.

Đêm ấy mấy ae vừa nhậu vừa coi tuyển Việt Nam đá, nhưng nữa chứng cúp điện, hichic. Thế là đành bật điện thoại lên nhậu tiếp. Nhấp nhỏm hồi 4 ae cũng quất hết 3 lít rượu Ngô Na Hang của tớ. Cuối cùng cả đám cùng say và ngủ thẳng cẳng :)

Ngày thứ 4 cuộc hành trình : Lũng Hồ - Là Si – Mậu Duệ - Lũng Phìn – Sa Phìn – Đồng Văn.

Các ngày trước hôm nào tớ cũng lề mề ngủ nướng, nhưng hm nay kì ghê : mới 5h sáng là tớ đã dậy rồi. Ra hít thở không khí trong lành miền núi vào buổi sớm, và pha một ấm trà Shan Tuyết thật ngon để uống.

Bất chợt tớ thấy 1 chiếc xe biển 68, Kiên Giang.

Quái lạ ... ở mấy cái xứ này ngoài tớ ra còn đồng chí nào mò mẫm vào đây nữa nhỉ. Tò mò ghê:D

Dò hòi thì dc biết, đó là xe của a Trung, quê gốc cụ đồ Chiểu Trà Vinh, sau gia đình lập nghiệp ở Kiên Giang. Tuy nhiên vài năm gần đây anh quen và yêu 1 cô SV sư phạm, người gốc Phú Thọ, và học tại TpHCM. Ra trường em í được phân công lên dạy học ở Du Già. Thế là chàng ta "dại gái" theo nàng lên tận xứ này làm việc. Hm nay may mắn tớ lại vô tình gặp anh ở Lũng Hồ:D. Ôi … phục và quý anh ghê, vì anh rất ư là "dại gái".

Vừa trò chuyện tớ vừa ghẹo anh Trung : “Thế trên này ngoài anh dại gái ra, còn đ/c nào dại gái cỡ anh hem”. Anh cười đáp: “Ở khu này, mỗi mình ên anh dại gái thôi”. Trả lời xong, ae nhìn nhau cười sặc sụa. Ôi lâu lắm rồi, tớ mới dc nghe cái từ “mình ên” của xứ miền Tây quê tớ :D.

Rồi tớ hỏi tiếp: “Ở miền Tây quen sông nước. Lên đây toàn rừng, núi và dân tộc anh sống thế nào, có hợp k”. Anh trả lời rất ư ... là hào sảng: “Cứ chỗ nào có vợ ... là chổ đó vui rùi” …. Đại ca này "dại gái" quá đi:D

Anh kể: "Vợ anh dạy học ở tận trên núi, tít sâu trong bản, đi lại cũng khá khó khăn. 2 vc mới cưới nên cũng khá vất vả, tuy nhiên tớ nhìn thấy nét hạnh phúc, rạng ngời trên khuôn mặt anh khi nhắc về gia đình mình".

Nói chuyện thật lâu, nghe anh nói nhận xét của anh về bà con, về những người Mông quanh khu anh ở. Anh nói: “Bà con người Mông sống sâu trong núi, sống khổ lắm. Họ chỉ mong đủ ăn, con cái đủ mặc là đã hạnh phúc lắm rồi. Họ sống rất thật thà, chất phác, kh bon chen, k lừa lọc như bọn người dưới xuôi. Sống giữa núi rừng nên họ hào sảng và thoãi mái lắm. Tuy nhiên do thất học, do hủ tục và nhìu thứ khác … nên lúc nào họ cũng khổ, lúc nào cũng đói ... tội lắm”

Nghe anh nhận xét như vậy, tớ hiểu và biết chắc anh đã thực sự yêu nơi này, thật sự quý mến mảnh đất này giống tớ.

Thôi chúc anh hạnh phúc với gia đình nho nhỏ của mình nhé, chúc anh luôn vui vẻ và luôn cảm thấy ấm áp với mảnh đất đầy nghĩa tình này.

Cuộc vui nào rồi cũng đến lúc tàn, đến lúc chia tay. Tặng các ae cho tớ nghỉ nhờ món quà nho nhỏ, tớ lại lên đường tiếp tục hành trình của mình.

Ngã ba đi Đường Thượng, đường nhựa đoạn đầu đẹp thênh thang, thôi để lúc về rùi chiến, giờ tớ đi Mậu Duệ.

May là hôm nay trời nắng khô ráo, nên xe tớ vượt qua các đoạn dốc khó rất dễ dàng. Chứ k như hm qua, chỉ có vài giọt mưa thôi mà đã làm tớ vô cùng khốn đốn :(

Lại những rừng Ngô xanh mướt

Và thật bất ngờ …..

"Thương em anh trèo non cao.
Mua mưa thâu mây tan mệnh bạc"

Tớ vẫn nhớ như in cái cảm giác phấn khích và xúc động khi nhìn thấy khung cảnh thần tiên này. Một trái tim thật đẹp ở tít cao trên đỉnh núi mịt mờ sương.
Một tình yêu thật tuyệt vời và trong sáng … Nghe đồn đó là sản phẩm để "tỏ tình" của một chàng trai Mông với cô gái xinh nhất bản. Lần ấy tò mò tớ định phi xe offroad lên để gặp và bắt tay với chàng Mông mơ mộng ấy nhưng rồi lại ngại. Giờ nhớ lại thì thấy tiếc quá xá là tiếc luôn :(

Bao năm rồi cậu ạ, chả biết trái tim ấy có còn đẹp và nguyên vẹn như ngày xưa không nữa và chả hiểu chàng trai Mông nọ đã "cua" được cô gái mà hắn đã thầm thương trộm nhớ chưa nữa. Chúng ta hãy cùng nhau chúc phúc cho tình yêu ấy nhé ;)

Đi qua Lũng Hồ, hướng về Là Si, Mậu Duệ bạn bè giang hồ nào có dịp đi ngang qua đây thì hỏi dùm tớ với nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back