What's new

Hà Giang … Nơi tình yêu bỏ lại

Tớ thường kể cho cậu nghe về miền Đá, về Hà Giang … về tình yêu của tớ dành cho mảnh đất nơi cuối trời của Tổ Quốc.

Cậu có biết vì sao không ;)

Miền Đá ... Hà Giang gắn liền với tớ và nhóm rất nhiều những kỉ niệm đẹp. Nhớ những lần đi xuyên qua màn đêm, đi xuyên qua sương mù, đi xuyên qua cái giá rét lạnh căm căm. Nhớ khi gặp một view đẹp, một khung cảnh thần tiên … cả lũ cùng òa, cùng hét lên một cách sung sướng. Những ngày đầu ấy … bọn tớ … đứa nào cũng khờ, đứa nào cũng ham hố và ngố lắm cậu ạ.

Hà Giang … khi đến đây lần đầu, tớ đã biết chắc chắn rằng rồi sẽ có ngày tớ quay lại nơi này. Và sẽ quay lại rất nhiều lần. Thế nhưng do bận rộn nên mãi đến một ngày “đẹp trời” nọ, tớ mới có thể thực hiện được ước mơ này. Một tuần cho Hà Giang (chính xác là 8 ngày), và là một chuyến đi hoàn toàn ngẫu hứng. Tuy thời gian không nhiều nhưng cũng đã giúp tớ có một cái nhìn tương đối về vùng đất này.

Đi, đến, rời xa … để rồi tớ chợt nhận ra tớ đã … tớ đã trót yêu mảnh đất này mất rồi. Yêu từng con đường, yêu con người và yêu cả những dãy núi đá vôi khô cằn khô khốc.

Cậu biết không :)

Tớ cứ tưởng chuyến độc hành này của tớ sẽ buồn lắm ... nhưng không hề.

Mỗi ngày là 1 niềm vui, mỗi ngày là 1 trải nhiệm thú vị. Ngất ngây với cảnh đẹp của Hà Giang, xao xuyến trước những ánh mắt trẻ thơ, xúc động trước tình người của bà con nơi này dành cho mình.

Để rồi ... giờ đây thỉnh thoảng tớ lại tưng tưng như thế này đấy cậu ạ. Thôi thì lỡ đang tưng tưng, nên giờ tớ sẽ kể cho cậu nghe về hành trình của tớ nhé … hành trình của những đam mê đến cháy bỏng về những cung đường.

"Thương em anh trèo non cao.
Mua mưa thâu mây tan mệnh bạc"

Tớ vẫn nhớ như in cái cảm giác phấn khích và xúc động khi nhìn thấy khung cảnh thần tiên này. Một trái tim thật đẹp ở tít cao trên đỉnh núi mịt mờ sương.
Một tình yêu thật tuyệt vời và trong sáng … Nghe đồn đó là sản phẩm để "tỏ tình" của một chàng trai Mông với cô gái xinh nhất bản. Lần ấy tò mò tớ định phi xe offroad lên để gặp và bắt tay với chàng Mông mơ mộng ấy nhưng rồi lại ngại. Giờ nhớ lại thì thấy tiếc quá xá là tiếc luôn :(

Bao năm rồi cậu ạ, chả biết trái tim ấy có còn đẹp và nguyên vẹn như ngày xưa không nữa và chả hiểu chàng trai Mông nọ đã "cua" được cô gái mà hắn đã thầm thương trộm nhớ chưa nữa. Chúng ta hãy cùng nhau chúc phúc cho tình yêu ấy nhé ;)

Đi qua Lũng Hồ, hướng về Là Si, Mậu Duệ bạn bè giang hồ nào có dịp đi ngang qua đây thì hỏi dùm tớ với nhé.

Cảm động quá ... !!!

Cảm động quá ... !!!

Thanks bác.

Vầng, hình như anh bạn này đang viết cho người yêu.

Thật vui khi mấy ngày nay được nghe nhiều bạn miền trong yêu thiên nhiên phía Bắc

Chỉ là một cách viết để dẫn dắt câu chuyện thôi bác ạ.

Với lại bác cmt thế này, vợ e mà đọc được chắc bắt e quì gối viết bản kiểm điểm quá :)

Các bạn miền trong mà yêu thiên nhiên phía Bắc e gặp rất nhiều. Nhưng gần đây e gặp và giao du với rất nhiều các bạn miền ngoài mà say đắm cảnh sắc trong này lắm đấy bác ạ. Nước Việt mình đẹp mà, khám phá cả đời chắc cũng k đủ bác nhỉ.

Lúc ấy tớ cũng thấy hơi ấm ức vì máy ảnh mình mang theo quá cùi nên k thể diễn tả hết vẻ đẹp của "thửa ruộng trái tim" này. Thôi đành tự nhủ và tự hứa với lòng là chắc chắn sẽ có ngày mình quay lại nơi này.

Nhìn xa xa chợt thấy một bản làng nho nhỏ xinh xinh nép mình bên vạt ruộng bậc thang. Thôi tớ ghé vào chơi xem thử :D

Bất ngờ khi thấy nơi này toàn chè cổ thụ.

Sực nhớ lúc sáng ngồi uống trà, Tôn có nói cho tớ nghe về khu trà Shan Tuyết ở Là Si. Ôi chắc là đây rồi

Chè ở đây cũng tương tự như ở khu Suối Giàng, Phình Hồ và Đề Chơ. Toàn chè cổ thụ nên cây nào cây nấy to oạch, nhìn thích ghê.

Tạt vào hỏi bà con mua ít trà mang về biếu bố, may mắn là bà con ở đây nói tiếng Kinh khá tốt

Ngôi nhà khá đơn sơ

Cô gái hái chè.

Bà con ở đây là dân tộc Mán.

Mua vài cân chè xong tớ lại tiếp tục lên đường.

Bản Là Si

Dọc đường thấy bà con trồng rất nhiều chè, hy vọng vài năm nữa nơi này sẽ bạt ngàn chè. Lúc đó hy vọng đời sống của bà con sẽ khấm khá và bớt khổ hơn.

Ngạo nghễ ...

Cảnh sắc hai bên đường

Độc hành, lại gặp nắng đẹp nên chẳng mấy chốc là đến Mậu Duệ

Nghỉ ngơi ăn trưa cho lại sưc để chìu tiếp tục lên đường

Rẻ qua hướng về Yên Minh ... Xa xa là những ngôi nhà, bản làng nằm tít sâu trong núi, chen lẫn là những ruộng Ngô vươn mình hiên ngang trước đá núi.

Bắt đầu thì háo hức dần dần. Tớ nhớ ngày xưa … nhớ cái lần đầu tiên bọn tớ chinh phục Hà Giang ...nhớ nhìu lắm. Trong kí ức của tớ thì đoạn Yên Minh – Đồng Văn là đẹp nhất, là phê nhất trong suốt hành trình.

Đến Lũng Thầu, nhìn con đường đã qua tớ tò mò chạy lên thử. Đường lên xã Lũng Thầu cao vun vút. Đường cũng offroad như đoạn Du Già, nhưng tiếc là đang đi nữa chừng thì gặp mưa nên tớ phải quay ra. Mà công nhận khí hậu, thời tiết ở Hà Giang đỏng đảnh quá. Lúc thì mưa, lúc thì tạnh, lúc thì sương, lúc thì nắng, …. Nhiều khi qua ngọn núi này hoặc chờ chỉ trong vòng vài phút là thấy biến chuyển khác liền.

Thời tiết Hà Giang đỏng đảnh quá, đỏng đảnh như người con gái Hà Thành vậy :D

Bất chợt tớ nhìn thấy 2 cô bé thật xinh. Dừng xe lại gởi cho các cháu vài cái bánh, vài cái kẹo. Và các cháu rất ngoan, khoanh 2 tay “ Cháu xin chú” . Ôi … bất ngờ quá, bọn trẻ này nói dc tiếng Kinh và phát âm rất chuẩn, các cô giáo ở đây sao mà hay thế. Hỏi ra các cháu mới đang học lớp 4, nhưng sao mà ngoan ghê.

Niềm vui của các em mỗi ngày chỉ là ngồi ngắm nhìn những con đường, ngắm dòng người qua lại. Nhìn những ánh mắt trong veo, ngây thơ và trong sáng. Tớ thấy mình như đang trẻ lại, như đang quay về những năm tháng tuổi thơ đầy ắp những kỉ niệm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back