What's new

Kinh nghiệm mua sắm tại Malaysia

mình và bà xã cũng đang định 2 vợ chồng đi du lịch đâu đó , mà chắc đi malay đổi gió vì mấy năm trước đi sing với thái rồi , ko biết qua malay thì mua gì thì hợp lí nhất nhỉ , có người thì nói quần áo vì bên đó giá rẻ mà kiểu lạ , cũng có người nói mua đt hay đồ điệ n tử như đt , ipad , tại tính tận dụng cơ hội để mua sắm luôn vì thấy chủ topic nói có đợt giảm giá :D
hihi mua sữa rẻ nhất đó bạn ^^...2 vợ chồng bạn có baby thì mua về để dành cho em nó...hem thì mua về làm quà tặng cũng dc đó

Thnk bạn nhiều, các bạn cho mình hỏi thêm là đây có phải là đợt sale chính của Malay không? Mình cũng định đi Malay nhưng chủ yếu thích đi mùa Sale gom nhiều mà rẻ :)

Đây là 1 trong 3 đợt sale lớn nhất của malay rồi đó bạn :x yên tâm đi gom đi nhé :D
K biết bạn tính đi gom hàg gì? nếu là giày dép thì nhớ báo mình qa làm khách hàng nhé :">

Thnk bạn nhiều, các bạn cho mình hỏi thêm là đây có phải là đợt sale chính của Malay không? Mình cũng định đi Malay nhưng chủ yếu thích đi mùa Sale gom nhiều mà rẻ :)

Bác nên qua í gom quần áo trẻ em í. Tính ra khoảng ~100kvnd 1 bộ mà chất liệu với mẫu mã đẹp, nhất là hàng của Disney :D về bán cho các mẹ kiểu gì chả hot như tôm tươi :"> hehe

Có một số kinh nghiệm đi Malay được truyền thụ như sau:
Ăn uống: Thức ăn ở KL theo mình thì tệ (hoặc vì mình chưa ăn thử nhiều nơi) vì béo quá (theo kiểu người Hoa) và cay quá (theo kiểu người Ấn). Nếu bạn nuốt không trôi và muốn tiết kiệm tiền thì đem theo mì ăn liền, cháo ăn liền v.v...sống qua ngày. Dưới tầng hầm của trung tâm mua sắm Sungei Wang ở jalan (đường) Bukit Bintang có một foodcourt có thức ăn Việt Nam, tuy nhiên, ăn cho đỡ thèm chứ mùi vị và giá cả thì không so được ở quê nhà rồi (1RM 1 cái gỏi cuốn). Mì vằn thắn của chinese noodle house cũng ở khu Sungei Wang giá 6.5 ringit (1 ringit khoảng 4200VND) Các khu vực khác xa trung tâm một chút có thể rẻ hơn nhưng mình chưa thử.

Mua sắm: Malaysia đang mùa giảm giá lớn nhất trong năm (mega sale từ cuối tháng 7 đến cuối tháng 9) Các cửa hàng đều niêm yết giảm giá từ 10% đến 70%. Cửa hàng mở cửa từ khoảng 10g sáng và đóng cửa 9g tối, tuy nhiên bạn cũng có thể nấn ná đến 10g. Nếu bạn say mê hàng hiệu thì cũng có thể kiếm được nhiều món rẻ bất ngờ so với ở VN. Nếu muốn mua quà lưu niệm thì có thể ghé Kompleks Kraf ở jalan Conlay. Mọi người nói mua ở China Town rẻ nhưng bạn phải có bản lĩnh :) Mình không dám trả treo ở đấy vì hơi hãi mấy người bán hàng. Mình mua nửa ký trái cây nhưng anh chàng chỉ đưa cho mình khoảng 2 lạng. Coi như mua kinh nghiệm vậy :) Mua hàng hóa trong các shopping center thì rất thoải mái, vào xem không mua đã không bị chửi mà còn được "thank you, bye bye". Mua giày đi không vừa 2 hôm sau ra đổi vẫn OK. Nói chung là vừa ý khoản shopping. Có thể mua sắm với giá cả hợp lý ở Lot 10, Sungei Wang đường (jalan) Bukit Bintang. KLCC thì nhiều hàng hiệu hơn.

Đi chơi: có thể mua tour ở khách sạn hoặc tại Malaysian Tourist Center (109 jalan Ampang). Nhớ lấy một ít brochure để dành cho các chuyến đi sau. Mình mua tour đi thành phố cổ Malacca cách KL khoảng 150km sáng đi chiều về hết 120 RM, chỉ là cưỡi ngựa xem hoa. Nếu bạn có thời gian và tìm hiểu kỹ các tuyến xe, khách sạn để tự đi sẽ rẻ hơn và thích hơn rất nhiều. Mình nghe nói cũng nên đi thăm Putrajaya là trung tâm hành chính mới của Malaysia.
Hy vọng sẽ bổ ích với bạn!

Bạn muốn mua sắm thì Malaysia đang mùa giảm giá lớn nhất trong năm (mega sale từ cuối tháng 7 đến cuối tháng 9) Các cửa hàng đều niêm yết giảm giá từ 10% đến 70%. Cửa hàng mở cửa từ khoảng 10g sáng và đóng cửa 9g tối, tuy nhiên bạn cũng có thể nấn ná đến 10g. Nếu bạn say mê hàng hiệu thì cũng có thể kiếm được nhiều món rẻ bất ngờ so với ở VN. Nếu muốn mua quà lưu niệm thì có thể ghé Kompleks Kraf ở jalan Conlay. Mọi người nói mua ở China Town rẻ nhưng bạn phải có bản lĩnh :) Mình không dám trả treo ở đấy vì hơi hãi mấy người bán hàng. Mình mua nửa ký trái cây nhưng anh chàng chỉ đưa cho mình khoảng 2 lạng. Coi như mua kinh nghiệm vậy :) Mua hàng hóa trong các shopping center thì rất thoải mái, vào xem không mua đã không bị chửi mà còn được "thank you, bye bye". Mua giày đi không vừa 2 hôm sau ra đổi vẫn OK. Nói chung là vừa ý khoản shopping. Có thể mua sắm với giá cả hợp lý ở Lot 10, Sungei Wang đường (jalan) Bukit Bintang. KLCC thì nhiều hàng hiệu hơn.
Muốn đi chơi thì bạn có thể mua tour ở khách sạn hoặc tại Malaysian Tourist Center (109 jalan Ampang). Nhớ lấy một ít brochure để dành cho các chuyến đi sau. Mình mua tour đi thành phố cổ Malacca cách KL khoảng 150km sáng đi chiều về hết 120 RM, chỉ là cưỡi ngựa xem hoa. Nếu bạn có thời gian và tìm hiểu kỹ các tuyến xe, khách sạn để tự đi sẽ rẻ hơn và thích hơn rất nhiều. Mình nghe nói cũng nên đi thăm Putrajaya là trung tâm hành chính mới của Malaysia, hihi(BB)

Ở Malaysia ổ điện là loại chân vuông ba chấu nha các bạn, nhớ mua sẵn đầu chuyển ở VN.
Shopping thì đơn giản, mấy bạn ở trên nói hết rồi :D
Theo mình ra China town trả giá có khi được mấy món hời :D

theo mình nhớ thì bây giờ là 1 đợt , 1 đợt nữa là vào khoảng tháng 7 đến tháng 9 , nhưng nói chung những đợt này qui mô cũng bằng nhau , nên bác cứ đi đi , mà bác tính mua đồ gì thế , thường mình thấy qua đó mua đồ thời trang , giày dép , túi xách thì nhìu , đồ điện tử cũng có , nếu bác đi đợt này cho mình xin nick có zì cho mình gửi cái ipad nhé đc ko :D

theo mình nhớ thì bây giờ là 1 đợt , 1 đợt nữa là vào khoảng tháng 7 đến tháng 9 , nhưng nói chung những đợt này qui mô cũng bằng nhau , nên bác cứ đi đi , mà bác tính mua đồ gì thế , thường mình thấy qua đó mua đồ thời trang , giày dép , túi xách thì nhìu , đồ điện tử cũng có , nếu bác đi đợt này cho mình xin nick có zì cho mình gửi cái ipad nhé đc ko :D

ko biết những hàng hot như ipad , iphone có giảm nhìu ko các bác nhỉ , thấy gấu của mình đợt trước toàn mua quần áo nên cũng ko biết mấy thứ khác giảm giá ra sao

ko biết những hàng hot như ipad , iphone có giảm nhìu ko các bác nhỉ , thấy gấu của mình đợt trước toàn mua quần áo nên cũng ko biết mấy thứ khác giảm giá ra sao

hàng apple bán theo giá store bạn ơi :D

theo mình thì nên mua quần áo đi cho tiện :">

Ở Malaysia ổ điện là loại chân vuông ba chấu nha các bạn, nhớ mua sẵn đầu chuyển ở VN.
Shopping thì đơn giản, mấy bạn ở trên nói hết rồi :D
Theo mình ra China town trả giá có khi được mấy món hời :D

Thông tin của bác rất thú vị, cái nì nếu mua ở Mã Lai sẽ gần 20R, mua trên máy bay thì gần 40R. Tốt nhất là nên mua ở VN. Vừa rẻ vừa tiện. ^^
images

Một info nữa là Malay tay lái xe ô tô nằm bên phải, nên mọi thứ ngược với VN. Đường phố tuy ko có Police nhưng an ninh rất ổn, xe thì đa số là ô tô, xe máy rất ít, nên khi sang đường các bạn phải hết sức cẩn thận đó ^^.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back