What's new

[Chia sẻ] Một mình đi ...giỗ...Cha Diệp-tháng 3-2016-

-The world is the book-
Thế giới là 1 cuốn sách- C.James nói vậy như 1 thông điệp,1 lời khuyến khích chúng ta đi càng nhiều,trãi nghiệm càng nhiều...vốn sống chúng ta càng phong phú,phải không các bác? :) nên em là em nể các bác xuyên Việt lắm (nhất là bác có nick là Tuấn còi ấy) lang bạt như bác í mới cảm nhận hết vẻ đẹp VN,chứ như em có lần xuyên Việt,nhưng lại bằng xe ....50 chỗ,lại theo đoàn,đi gần cả tháng... mà cũng không có gì đáng nói hết (NO). Lan man thế này thôi,em vào bài ngay đây :)
Những danh lam thắng cảnh trên mọi miền đất nước đã có nhiều người viết bài lắm rồi,nên em xin phép ngoại lệ...viết chuyện tâm linh,cũng như kể lại hành trình ...độc mã đơn hành đi cha Diêp,đúng chuẩn đi...hành hương luôn.
Thật ra thì chuyến đi này không có sư chuẩn bị trước,nhưng... giống như có một sức mạnh nào đó khiến em phải đi,sức mạnh & suy nghĩ đó chỉ lóe lên từ khi em ngủ dậy (06h30 ngày 11 tháng 03) - có nên đi hay không???vò đầu bứt tai suy nghĩ đã đời ,lẫn lên sọt mạng đường đi cha Diệp ...,mà...eo ôi...không thông tin nào chính xác hết (Cà Mau hay Bạc Liêu?) ;) -Em... gà quá,nên cuối cùng-sau hơn một giờ đồng hồ suy nghĩ,em quyết định làm một chuyến.
Mời các bác theo dõi chuyến đi qua trình & máy ảnh cùi bắp của em..:))
Xếp vội hành trang & đi ngay thôi-08h ngày 11.03.2016 bắt đầu đi-lo ăn sáng cafe mà mãi đến 10h em mới ra tới Q7 (lưu ý các bác nên ăn sáng,cafe ở SG đi,chứ dọc quốc lộ bây giờ ... chán lắm).
Chụp vội tấm hình quánh dấu ngày giờ chuẩn bị xuôi về miền Tây

Last edited:
Cuối cùng em cũng ra được Quốc lộ

Chạy tiếp thì gặp cái này

Hóa ra chính xác nhất là cha Diệp ở Cà Mau :),dừng lại chụp cái bảng thì...gặp chiếc xe HTV đang tác nghiệp(tối đó về Cantho nghỉ, xem ct 60 giây-thấy họ đưa tin-vì... đúng ngày giỗ của Cha).

Đến bùng binh này thì ôm cua theo hướng về Camau để về cha Diệp & đây- bắt đầu vô con đường kẹt xe ngày hôm ấy

Càng gần tới ,càng đông hơn

Gởi chiếc xe huyền thoại phía bên ngoài Nhà Thờ - 20k/lượt ;)

& đi vào bên trong

Last edited:
Nơi đây thì em cũng nghe kể lâu rồi,thậm chí em có vé đi miễn phí nữa cơ...nhưng chắc là Cha ...biết em...lì & cứng đầu quá,nên em mới có chuyến mạo hiểm tới đây,mà lại đúng ngày giỗ Cha nữa chứ...ngày 12 tháng 03.
Như lúc đầu em có chia sẻ là chuyến đi này không có sự chuẩn bị trước,đến đây rồi em mới thấy... Cha có linh hay không ???thì... mời các bác xem quang cảnh ở đây vào ngày đó.

Lên trên là 12 tượng các Thánh Tông Đồ , đập vào mắt

Và lời mời gọi những người lạc mất Đức Tin...giống như mình

Bên trong Thánh Đường-ánh sáng được lấy trực tiếp , không dùng bóng đèn neon như bao Nhà Thờ khác
Nơi đây là nơi bình yên nhất để cầu nguyện & để tịnh tâm

Last edited:
Nhà Thờ xây dựng khang trang,có trung tâm hành huơng,dành cho khách đến viếng & nghỉ qua đêm free,nhưng ngày hôm ấy thì...chỉ dành cho các masoeur mà thôi.

Cả lối đi lên Thánh Đường,họ cũng đầu tư,để mọi người đều có thể đến với Chúa

Bên trong nơi an nghỉ của Cha,

cơ man nào là người

ở đây đông quá,nên em bị run

Có ông Cha mà bị mọi người ...ôm miết,thành ra em chỉ duy nhất... thành tâm lúc ở trên Thánh Đường thôi

Last edited:
Dòng người càng đông hơn,& sau khi xong xuôi công việc của mình,em cố đi thêm vòng nữa,xem to lớn sao?

Đúng là to lớn thiệt...

Nhà Thờ lớn các tỉnh như NT đá Nha Trang,Đức Mẹ Trà Kiệu,Đức Mẹ LaVang,Fatima Bình Triệu,NT đá Ninh Bình,hay NT Nhà Chung Hà Nội,cả NT Cao Bằng,Lạng Sơn...,em chưa thấy nơi đâu xây dựng... cái này

có cả nơi ...rửa chén bát ;)

Last edited:
Theo cá nhân em nghĩ thì Nhà Thờ này thật tuyệt vời,nhất là phần thiết kế.

Em hơi ngoài lề tí,vì đang khen phần thiết kế.
Như các bác biết đấy,mỗi người đều có sứ mệnh ,riêng em sứ mệnh là ... hỗ trợ những người già & nkt,nên đi đến đâu em cũng ...quan tâm tới đường đi,wc ...coi có dễ tiếp cận hay không?
Lúc vô chụp ảnh đã là bất lịch sự rồi,giờ post lên đây -cũng làm em suy nghĩ không ít,nhưng ...em mong các bác thông cảm,vì em cũng muốn chia sẻ cách thiết kế hay này

Chỉ 1 tấm duy nhất,vì công việc mà em...bất lịch sự quá,nên em chuồn ngay
Ra bên ngoài

Ở đây đêm nay là sân khấu hoành tráng lắm,nghe là có ca sỹ hải ngoại về hát nữa,nhưng tiếc là em không có ở đêm.
-Các bác có nhận ra ai đây không?

-Vâng,NSUT Việt Anh

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,620
190,151
Latest member
tuanhaanh
Back