What's new

[Chia sẻ] Một mình đi ...giỗ...Cha Diệp-tháng 3-2016-

-The world is the book-
Thế giới là 1 cuốn sách- C.James nói vậy như 1 thông điệp,1 lời khuyến khích chúng ta đi càng nhiều,trãi nghiệm càng nhiều...vốn sống chúng ta càng phong phú,phải không các bác? :) nên em là em nể các bác xuyên Việt lắm (nhất là bác có nick là Tuấn còi ấy) lang bạt như bác í mới cảm nhận hết vẻ đẹp VN,chứ như em có lần xuyên Việt,nhưng lại bằng xe ....50 chỗ,lại theo đoàn,đi gần cả tháng... mà cũng không có gì đáng nói hết (NO). Lan man thế này thôi,em vào bài ngay đây :)
Những danh lam thắng cảnh trên mọi miền đất nước đã có nhiều người viết bài lắm rồi,nên em xin phép ngoại lệ...viết chuyện tâm linh,cũng như kể lại hành trình ...độc mã đơn hành đi cha Diêp,đúng chuẩn đi...hành hương luôn.
Thật ra thì chuyến đi này không có sư chuẩn bị trước,nhưng... giống như có một sức mạnh nào đó khiến em phải đi,sức mạnh & suy nghĩ đó chỉ lóe lên từ khi em ngủ dậy (06h30 ngày 11 tháng 03) - có nên đi hay không???vò đầu bứt tai suy nghĩ đã đời ,lẫn lên sọt mạng đường đi cha Diệp ...,mà...eo ôi...không thông tin nào chính xác hết (Cà Mau hay Bạc Liêu?) ;) -Em... gà quá,nên cuối cùng-sau hơn một giờ đồng hồ suy nghĩ,em quyết định làm một chuyến.
Mời các bác theo dõi chuyến đi qua trình & máy ảnh cùi bắp của em..:))
Xếp vội hành trang & đi ngay thôi-08h ngày 11.03.2016 bắt đầu đi-lo ăn sáng cafe mà mãi đến 10h em mới ra tới Q7 (lưu ý các bác nên ăn sáng,cafe ở SG đi,chứ dọc quốc lộ bây giờ ... chán lắm).
Chụp vội tấm hình quánh dấu ngày giờ chuẩn bị xuôi về miền Tây

Last edited:
Bài viết của bạn khá tỉ mỉ ,quá hay ! Nhà ăn dành cho khách hành hương thật chu đáo ,sạch sẽ có cả nơi rửa chén dĩa .Nhiều người thường đến với Cha Diệp để cầu mua may bán đắt nên họ cứ suy nghĩ như khi cúng bà Chúa xứ đem heo quay trả lễ ,thật sự bên Công giáo không có nghi thức cúng thịt thà trái cây .Chúa đã ban phước lành cho bạn có chuyến đi bình an .Chúc bạn nhiều sức khỏe .

Dạ,cám ơn chú đã ủng hộ & lời chúc tốt lành của chú .Lâu lắm rồi con mới được gặp người đồng quan điểm như thế.
Xin phép chú,...chú cũng đạo Công Giáo???

hè hè...làm cứ tưởng pác ở CT;)
Máu me thì... lên đường ngay thôi pác,ngại gì chứ?thật ra đi 1 mình cũng có cái hay riêng của nó,mà hay nhất là không bị ràng buột,đồng thời cũng tôi luyện thêm cho mình sức chịu đựng khi không có ai bên cạnh .

Sorry...các bác,em có sự nhầm lẫn:(
Chuyến đi Cha Diệp vào ngày 11 tháng 03.2016 đến ngày 13.03.2016,là ...cụ thể hơn
-ngày 11.03-nghỉ đêm ở Bạc Liêu
-ngày 12.03-sau khi viếng Cha Diệp xong,em về Cần Thơ nghỉ đêm
-ngày 13.03-từ Cần Thơ em về thẳng SG ,chứ không phải qua Long Xuyên như ở trên(Cần Thơ-Long Xuyên là chuyến đi năm 2015) - mong các bác lượng thứ :)

Từ Cần Thơ về SG...thì...dễ quá rồi ;)

Bắt đầu từ Cần Thơ

qua cầu Cần Thơ

Ngày xưa về miền Tây,ngại nhất là phải qua 2 phà Mỹ Thuận & Cần Thơ(cơ bản là em ...hơm...cóa biết bơi) ;)
vậy mà... ngày nay...

Được sự hỗ trợ của 2 cây cầu,nên thời gian đi về nhanh hơn

Nên chẳng bao lâu em đã về tới ngã 3 Trung Lương rồi

Dọc quốc lộ,có cái quán cafe này,trông hoành thế...mà từ lúc em bước vào đến khi em ra về ...vẫn không có thêm 1 người ...dại nào như em...bước vô nữa(hình như...ai cũng biết,chỉ mình mình không biết...thì phải???)
Em thì có thói quen hay kêu tính tiền trước -20k mà không có wifi nhé (NO)

Quán to rộng...

Nhiều người đi ngoài đường

mà không ai ghé vô hết-nản-không wifi thì ở lâu làm gì?chỉ còn 40 hay 50km nữa thôi,nên em về,dọc đường suy nghĩ...cũng chẳng nên trách họ làm gì,tất cả vì...mưu sinh...vậy đi ... cho nhẹ lòng...đi & về bình an là được rồi :)

Mượn một câu trong Kinh Thánh..."Phúc cho ai không thấy mà tin"...để kết thúc bài viết này-

Sau cùng,vẫn không quên cám ơn các bác đã đọc bài chia sẻ này,mặc dù có...hơi nghiêng về...duy tâm tí.

Last edited:
Cảm ơn bác về bài viết này lắm, hình ảnh đầy đủ vầy phần nào hình dung ra được rồi...
EM là người Công giáo mà chưa lần nào đến với Cha cả, gần đây em tìm thông tin nhiều lắm để đến thăm Cha, may ra gặp topic của bác.
Mà đi có đoạn vắng thế chắc em phải tính kĩ thời gian, nhỡ đến đó lúc xế chiều rồi chuyển tối thì sợ quá... Con gái đi một mình nó thiệt ở chỗ đó, bác ạ!
Bác sưu chắc gần hết các nhà thờ đã đi qua quả nhỉ? EM thấy cả đống luôn... He he...
Cơ mà, bác lần sau chụp có tâm tí đi, ảnh đa số là xéo xẹo hà :D

Dạ,cám ơn chú đã ủng hộ & lời chúc tốt lành của chú .Lâu lắm rồi con mới được gặp người đồng quan điểm như thế.
Xin phép chú,...chú cũng đạo Công Giáo???

Đúng vậy ,chú là người Công giáo ở Giáo xứ Chợ Đũi nhà thờ Huyện Sĩ .Chú đi nhiều ,chụp được kha khá các nhà thờ ,xin phép cho chú góp 2 tấm hình về nhà thờ bị hư nát do chiến tranh :một ở La Vang và một ở Hòn Chông Hà Tiên .
attachment.php

attachment.php

Cám ơn con.Chờ bài mới của con ,chúc con vui khỏe .

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back