What's new

[Hỏi đáp] Những câu hỏi nhỏ - Kinh nghiệm du lịch châu Âu

Hỏi kinh nghiệm du lịch Paris, Prague và Rome.

Hè này tôi sắp đi Paris, Prague và Rome nhưng vì có con nhỏ nên không áp dụng cách du lịch bụi như các bác đươc. Tóm lại, di chuyển phải bằng máy bay (tôi đang ở Châu Âu), không ở phòng share của hostel được, không như hồi còn trai trẻ đi kiểu gì cũng đươc :) .
Xin các bác chia sẻ kinh nghiệm về các vấn đề sau:
- Bay bằng SkyEurope có ok không?
- Accommodation ở Paris, Prague, Rome đảm bảo các tiêu chí: có toilet, shower riêng, đến các điểm tham quan thuận tiện (đi bộ được là tốt nhất) và giá càng mềm càng tốt (c)
Thanks các bác nhiều (beer)

Bác ở châu Âu thì biết quá hệ thống giao thông công cộng, nhất là hệ thống tàu các loại thế nào rồi. Chính ra đi máy bay rất là lích kích, mất thời gian vô cùng cho việc đi ra sân bay, làm thủ tục boarding, rồi lúc đến lại chờ lấy hành lý, đi vào thành phố. Ôi chao là nhiễu sự.
Nếu có thời gian thì bác đi chơi bằng tàu là ngon nhứt. Ga chính luôn nằm ở trung tâm thành phố, chả có kiểm tra an ninh gì hết. Hành lý gọn gàng là tót lên tàu ngay. Có cabin dành cho gia đình mang theo trẻ nhỏ.

Còn đi máy bay thì tùy chọn thôi, hãng nào cũng rưa rứa nhau cả. Nếu bác không so đo giá cả thì cứ các hãng quốc gia mà táng.
Địa chỉ lưu trú bác có thể vào các trang:
www.hotels.com
www.booking.com
www.venere.com (trang này phần lớn hiện thông tin các khách sạn ở Ý, không cần trả tiền cọc trước và quy định hoãn hủy cũng rất đơn giản).

Các trang đặt phòng quốc tế đều có thông tin chi tiết về vị trí, giá cả, loại chất lượng... tùy chọn theo nhu cầu của người đặt.

Chúc bác đặt được phòng ưng ý!

Bác ở châu Âu thì biết quá hệ thống giao thông công cộng, nhất là hệ thống tàu các loại thế nào rồi. Chính ra đi máy bay rất là lích kích, mất thời gian vô cùng cho việc đi ra sân bay, làm thủ tục boarding, rồi lúc đến lại chờ lấy hành lý, đi vào thành phố. Ôi chao là nhiễu sự.
Nếu có thời gian thì bác đi chơi bằng tàu là ngon nhứt. Ga chính luôn nằm ở trung tâm thành phố, chả có kiểm tra an ninh gì hết. Hành lý gọn gàng là tót lên tàu ngay. Có cabin dành cho gia đình mang theo trẻ nhỏ.

Còn đi máy bay thì tùy chọn thôi, hãng nào cũng rưa rứa nhau cả. Nếu bác không so đo giá cả thì cứ các hãng quốc gia mà táng.
Địa chỉ lưu trú bác có thể vào các trang:
www.hotels.com
www.booking.com
www.venere.com (trang này phần lớn hiện thông tin các khách sạn ở Ý, không cần trả tiền cọc trước và quy định hoãn hủy cũng rất đơn giản).

Các trang đặt phòng quốc tế đều có thông tin chi tiết về vị trí, giá cả, loại chất lượng... tùy chọn theo nhu cầu của người đặt.

Chúc bác đặt được phòng ưng ý!
Thanks Ms Toet nhiều. Nếu tôi không co con nhỏ thì tôi chắc chắn sẽ đi tàu, vừa thoải mái, rẻ tiền lại được ngắm cảnh trên đường. Nhưng thằng nhóc nhà tôi quấy lắm, nghe nó khóc thì chẳng còn đầu óc nào mà ngắm cảnh :LL . Đành phải bay vậy.
Tôi đã search hotel, hostel va ca apartment nhưng chưa quyết định đươc. Bác nào đi nhiều cho tôi xin địa chỉ ở Paris và/hoặc Prague và/hoặc Rome, chỉ cần "ngon, bổ, rẻ" là được :D .
Thanks

Hè này tôi sắp đi - Accommodation ở Paris, Prague, Rome đảm bảo các tiêu chí: có toilet, shower riêng, đến các điểm tham quan thuận tiện (đi bộ được là tốt nhất) và giá càng mềm càng tốt (c)

Bác Kihote check PM nhé. Tôi gửi bác 2 phát.
Bác vừa muốn có phòng riêng + toilet + shower riêng + đi bộ đến các danh lam thắng cảnh + giá mềm = hức hức.

Last edited:
ở Praha có một hãng tên là Student Agency, bán vé máy bay, bbus xịn rẻ lắm, độ 100 đô đi khắp nơi, Prague - Rome, Prague - Paris, còn ở trong Praha nhà nghỉ rẻ, độ 50 đô là có phòng 1 giường, hôm nọ tớ vừa đăt.
Ai đến Praha, thì alo tớ, có khi tớ dẫn đi cho, nghỉ hè đến tận tháng 10, rỗi rãi lặm Nhưng mà nói chúng là chính tớ cũng ko rành đường lặm Tớ ở thành phố bia, Plzeň ai rảnh thì đến nhé, từ đây xe Student agency đi thẳng Ý đậy

ở Praha có một hãng tên là Student Agency, bán vé máy bay, bbus xịn rẻ lắm, độ 100 đô đi khắp nơi, Prague - Rome, Prague - Paris, còn ở trong Praha nhà nghỉ rẻ, độ 50 đô là có phòng 1 giường, hôm nọ tớ vừa đăt.
Ai đến Praha, thì alo tớ, có khi tớ dẫn đi cho, nghỉ hè đến tận tháng 10, rỗi rãi lặm Nhưng mà nói chúng là chính tớ cũng ko rành đường lặm Tớ ở thành phố bia, Plzeň ai rảnh thì đến nhé, từ đây xe Student agency đi thẳng Ý đậy
Thế thì bạn cho tớ một vài địa chỉ đi. Mình sẽ đến Praha cuối tháng 7, bọn mình có 3 người (2 vợ chồng và 1 cậu nhóc). Bọn mình cần 1 phòng đôi có toilet và phòng tắm riêng, nếu là căn hộ có bếp thì càng hay. Giá cả thì tất nhiên càng mềm càng tốt rồi. Vị trí thì không cần ở đúng trung tâm, chỉ cần đi lại thuận tiện, gần metro, tàu điện là được. Thanks in advance

2 tuần nữa bọn tớ và cậu nhóc 8 tháng sẽ đi Prague ( cũng bằng SkyEurope), khi về sẽ chia sẻ kinh nghiệm với bác don_quijote. Không biết lúc ấy bác đã đi chưa, nếu rồi thì truyền lại kinh nghiệm cho bọn em với.

Không biết bác don_quijote đến Paris vào lúc nào? Em đang kiếm ăn ở đấy, nếu bác cần thông tin gì cho cháu nhỏ thì có thể em giúp đươc.
Chào bác whynot,
Bọn tôi vừa đi Paris về, rất may là có người recommend chỗ ở khá hợp lý ở quận 13. Nhưng nếu bác đi hàng không giá rẻ thì rất dễ bị thất lạc hành lý, bọn tôi chuẩn bị về mới nhận được xe đẩy cho cậu nhóc X( . Tốt nhất là đòi gửi ở cầu thang máy bay (c) !
Tháng 7 bọn tôi sẽ đi Rome và Prague. Bác có địa chỉ và kinh nghiệm gì ở Prague cho bọn tôi xin nhé. Thanks

Bác don_quijote,

Đối với Ryanair, bác được dùng xe đẩy đến tận chân máy bay. Khi máy bay hạ cánh, vừa bước xuống cầu thang thì xe đẩy đã nằm sẵn chờ bác, cực kỳ thuận tiện . Với SkyEurope thì thứ 6 này tớ sẽ được trải nghiệm , thông tin cho bác sau vậy .

Về chỗ ở tại Prague, tớ thuê căn hộ của bọn www.rentego.com, đầy đủ tiện nghi và rất đa dạng . Bác tha hồ lựa chọn nhé . Cách làm việc rất chuyên nghiệp và nhanh chóng. Họ gửi chìa khóa từ Prague về cho tớ cách đây 2 tháng !!!

Bác don_quijote,

Đối với Ryanair, bác được dùng xe đẩy đến tận chân máy bay. Khi máy bay hạ cánh, vừa bước xuống cầu thang thì xe đẩy đã nằm sẵn chờ bác, cực kỳ thuận tiện . Với SkyEurope thì thứ 6 này tớ sẽ được trải nghiệm , thông tin cho bác sau vậy .

Về chỗ ở tại Prague, tớ thuê căn hộ của bọn www.rentego.com, đầy đủ tiện nghi và rất đa dạng . Bác tha hồ lựa chọn nhé . Cách làm việc rất chuyên nghiệp và nhanh chóng. Họ gửi chìa khóa từ Prague về cho tớ cách đây 2 tháng !!!
Thanks bác whynot. Tôi đang tò mò muốn biết bọn SkyEurope làm ăn thế nào . Tôi đã tham khảo ở rentego.com nhưng bọn nó chỉ có căn hộ rộng và giá không mềm lắm (khoảng 70eur). Tôi đang tìm phòng hotel hoặc apartment nhỏ thôi, giá mềm, chỉ cần có toilet và tắm riêng và đi lai thuận tiện là được . Bác thuê apartment đó giá có đắt không? Có thông tin gì hay bác cho tôi xin nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back