What's new

[Hỏi đáp] Những câu hỏi nhỏ - Kinh nghiệm du lịch châu Âu

Tớ đi Prague về rồi đây.

Dịch vụ của SkyEurope khá tốt, ko có gì để phàn nàn.
Lưu ý khi check-in: báo cho họ biết mình có xe đẩy và muốn sử dụng đến lúc lên máy bay, họ sẽ đồng ý rồi dán mã vạch vào xe như hành lý gửi. Sau đó bác đem xe đến cửa máy bay rồi để đấy, khi hạ cánh họ lại đem đến cửa trả cho mình.

Về Prague thì không có kinh nghiệm gì đặc biệt. Bác có thể đi khắp nơi với xe đẩy mà không có khó khăn gì. Bác cứ chọn khách sạn ở gần (hoặc trong) quận 1 là được vì các điểm tham quan đều nằm quanh đấy, phạm vi không quá rộng nên có thể đi bộ thoải mái. Đường phố khu này lại đẹp, nhiều cửa hiệu bán đồ lưu niệm xinh xắn vì vậy viêc di chuyển trở nên hết sức nhẹ nhàng. Nhà tớ ở đấy 3 ngày 3 đêm mà toàn cuốc bộ, chả cần đến phương tiện công cộng.

Khi mua đồ lưu niệm thì nhớ đề nghị giảm giá và taxe free nhé. Giảm bao nhiêu thì tùy thuộc vào giá trị món hàng và hộ chiếu bác sử dụng chứ không có mức cố định. Tớ thấy hơi lạ là có vụ trả giá kiểu như VN vậy! Thấy tớ hơi ngấn ngừ chưa muốn mua họ hỏi tớ muốn trả bao nhiêu, giảm xuống còn XXX có mua không ???!!! Bó tay, tớ không quen trả giá kiểu này.

Chào bác whynot,
Merci bác nhiều, kinh nghiệm bargain của bác hay đấy. Ý bác nói là mua ở cửa hàng duty-free trong sân bay phải không?
Rất mừng là bác có positive comment về SkyEurope. Còn về apartment thì sao, bác có hài lòng không? À mà apartment bác ở tên là gì vậy? Tôi chỉ muốn ở phòng tầm khoảng dưới 50 EUR, liệu có ổn không?
Merci beaucoup!

Đây là tớ nói về mua hàng trong các cửa hiệu ở trung tâm Prague. Không nên mua gì ớ sân bay cả vì giá rất đắt, ví dụ 1 ly bia 0.5l ở sân bay có giá 150 couron thay vì 50couron như ở trung tâm (giá bình thường là 30 couron). Đổi tiền ớ sân bay mất 5% commission+tỷ giá thấp. Tốt nhất là rút tiền qua máy tự động, hoặc đem vào trung tâm đổi, nhiểu chỗ commission 0% và tỷ giá tốt hơn.

Tớ thuê căn hộ Mucha, có 1 giường đôi+1 đơn, rộng rãi, tiện nghi (trừ máy giặt,TV), dụng cụ làm bếp đầy đủ như ở nhà. Vị trí rất tốt, ngay cạnh trung tâm thương mại và gần nhà hát Opera, sát nhà có mấy quán bar và nhà hàng. Tớ chọn căn này vì nằm gần bến xe bus ra sân bay (khoảng 5'), check-out lúc 16h, có thể để hành lý đến 17h15. Hoàn toàn hài lòng. Giá gần 80E/đêm.
Giá cả tùy thuộc vào căn hộ và thời điểm bác đặt phòng. Giá cả bên này khá rẻ, lúc trước tớ định đi 1 mình nên đặt hostel có 13E/đêm vào cuối tuần.

Khi đặt phòng khách sạn, muốn rẻ có hai cách đặt thật sớm hoặc thật muộn. Mình hay chọn cách thứ 2 vì thường không giỏi đặt kế hoạch sớm. Last minute có thể giúp bạn giảm 70% tiền thuê phòng và lúc nào cũng sẽ có khách sạn trống có khuyến mại kiểu này. Riêng ở Praha mình đã đặt được khách sạn 4* chưa tới 30 EUR mỗi tối đã gồm cả ăn sáng (giá official là 105 :). Nhân tiện tặng các bạn link mình dùng để đặt khách sạn không dưới 3* ở praha với giá hấp dẫn

http://www.booking.com/searchresult...;si=ai,co,ci,re;radius=15;order=price_for_two

Ở Paris thì mình cũng thuê căn hộ 3* last minute cho 5 người cách louvre 500m với giá 100 EUR có thể nấu nướng. Ở Rome mình còn 3 tuần nữa mới đi nên vẫn chưa tìm thực sự, nhưng mình tin luôn có last minute hấp dẫn.

Các bạn đi praha về cho mình một số Tip đi chơi với vì tuần sau mình đi rồi, khách sạn mình thuê ở praha 4 nhưng ngay gần metro, hy vọng ko có vấn đề gì. Việc đổi tiền nên làm thế nào cho tiện các bạn nhỉ

Last edited:
Tớ dạo này cũng hay đặt khách sạn qua http://www.booking.com giống bạn Hoài Hương. Lần cuối cùng là hồi tháng 5, tớ cũng đặt khách sạn ở praha qua web này. Sau đó còn gọi điện nhờ người quen ở bên đó alô đến khách sạn thử đặt đúng chỗ ở đó, thì thấy là giá trên mạng còn rẻ hơn giá đặt tại chỗ những 30E/phòng

Ngoài ra còn chỗ này nữa http://www.hostels-europe.org/ Hồi tớ còn là sinh viên nghèo vượt khó thì cũng vào web này, kiếm được chỗ rẻ mà hợp ý

Đi Praha nói chung đổi tiền ở khu trung tâm bao giờ cũng chỉ được tỉ giá thấp. Chỗ có thể đổi tỉ giá khá hơn là chợ người Việt. Nhưng mà chỗ đó hơi bị xa, đi lại ko có ô tô thì bất tiện. Thôi tốt nhất là cứ đổi ở chỗ nào xa nhà ga và xa khu quận 1 quận 2, xa khu đông khách du lịch thì sẽ được tốt hơn. Nhưng mà bạn đi có mấy ngày, đổi tiền chắc cũng không nhiều, thì chênh lệch tí cũng ko sao. Tớ nghĩ tiện đâu thì đổi ở đó thôi

Last edited:
Một kinh nghiệm là đi ra nước ngoài nhớ mang tiền xu để mua vé tàu và mua nước uống ở các tủ bán hàng tự động. Có lần tớ đi lang thang một mình ở Paris, lúc về khá muộn cả ga vắng tanh (cái ga cuối cùng ở đường nhánh gần tượng đài Nữ thần tự do), móc túi lấy vé thì chẳng còn cái nào, định mua vé thì sờ cũng không thấy xu nào... cả mớ tiền giấy lúc ấy như giấy lộn... trốn vé thì sợ bị bắt... chẳng biết làm thế nào. Loay hoay đợi hơn 15 phút, sắp hết giờ chạy tàu rồi thì may quá có 1 chú đi vào, may chú ấy bập bẹ được tí tiếng Anh nên mới đổi được cho ít tiền xu... tý nữa thành người giàu cũng móm.

Bác nào mà đi Praha thì sẽ thấy nhan nhản các điểm đổi tiền, điểm nào cũng bé bé, xíu xíu. Bọn nó ghi là No commision nhưng đứng có dại vì tỉ giá rất đểu.
Tốt nhất là rút tiền từ ATM (rất nhiều điểm) hoặc vào ngân hàng mà đổi.
Thỉnh thoảng mua đồ ăn nhẹ hoặc nước uống thì nên đưa tiền chẵn để được trả lại bằng tiền xu, tiền xu đó đem ra mua vé tàu, xe bus, xe điện rất tiện. 25kc 1 nháy valid 1h, 18kc 1 nháy valid 30ph.
ĐI chơi về muộn chú ý vì metro chỉ chạy đến 0h, xe bus, tram có chuyến đêm nhưng ít.
Đợt em đi thỉnh thoảng cũng trốn vé nhưng ko recommend các bác. hihi. Chúc các bác đi chơi vui vẻ

Chào các bác,
Tôi vừa đi Rome và Praha về. Nói chung là chuyến đi thật mỹ mãn. Có kinh nghiệm này tôi muốn share với các bác: đến Bảo tàng Vatican bác nào có con nhỏ sẽ không phải xếp hàng (cỡ 3-4h chứ ít đâu), cứ đẩy xe đến cổng là được vào thẳng. Bác nào không có con nhỏ thì nên mượn xe đẩy và mượn luôn 1 em bé, khỏi xếp hàng luôn, hihihi. À mà chủ nhật cuối tháng vào cửa free nên thường rất đông.
Chúc các bác phượt vui vẻ

Oái xếp hàng tận 3-4 tiếng cơ á, đi thật sớm liệu có đỡ phải chờ lâu hơn ko ạ? Ko biết là đến sớm bao nhiêu phút trước khi bảo tàng mở cửa để khỏi phải chờ lâu nhỉ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,744
190,170
Latest member
kkz129
Back