What's new

Phuket - Bangkok: Kỷ niệm khó quên!

Hóng trên này từ rất lâu, hôm nay chia sẻ với anh chị em hội ta chuyến đi honey moon của vợ chồng mình cách đây hơn 1 năm. Vừa là kỷ niệm, ký ức trong mình ùa về, vừa là chia sẻ, hy vọng giúp anh chị em có thêm thông tin, kinh nghiệm để lên kế hoạch cho một một chuyến đi kỹ càng, an toàn, tiết kiệm và ngập tràn niềm vui ^_^

Vợ chồng mình đi vào cuối tháng 11/2012, kéo dài 9 ngày 8 đêm. Lịch trình như sau:
- Ngày 1: Hà Nội - Phuket (nối chuyến tại Bangkok)
- Ngày 2: Patong beach
- Ngày 3: Phuket Old town
- Ngày 4: Phi Phi Island
- Ngày 5: Phi Phi Island - Bangkok
- Ngày 6: Bangkok (Thăm quan các di tích)
- Ngày 7: Bangkok (Vui chơi, giải trí)
- Ngày 8: Bangkok (Mua sắm)
- Ngày 9: Bangkok - Hà Nội (Về nhà tổ chức party ^_^)

Đi rồi mình mới thấy, quả thực miền Nam Thái Lan khá nóng vì vậy có lẽ nếu đi vào dịp mùa hè thì nắng khá gay gắt. Thơi điểm từ tháng 10 đến tháng 4 đi là hợp lý, trời không nắng gay gắt, khá dễ chịu. Đặc biệt với các bạn ở miền bắc đi vào dịp từ tháng 10 đến tháng 4, cũng là để tránh rét và ẩm ướt của miền bắc nước ta, thay đổi không khí, rất thú vị ^_^

Về vấn đề đi lại, ăn ngủ nghỉ như sau. Vợ chồng mình bay của air asia, do lên kế hoạch muộn nên chỉ săn được vế khuyến mại (chưa phải free seat) chuyến Hà Nội - Bangkok (59USD/vé/chiều), vé Bangkok - Phuket phải đi vé thường hơi chát là 72USD/vé/chiều. Các bạn có kế hoạch đi nên săn vé sớm, air asia thường xuyên có khuyến mại, đặc biệt có tới 3 hoặc 4 đợt trong 1 năm là có free seat, giá Hà Nội - Bangkok, Bangkok - Phuket rất rẻ, bên cạnh đó Vietjet cũng có giá rất rẻ cho tuyến Hà Nội - Bangkok. Ngủ, nghỉ mình đặt vé qua agoda bình quân 700k/đêm. Khách sạn ở Thái Lan mà mình ở khá kỳ lạ, trên agoda báo là khách sạn đạt 3 sao nhưng trong phòng không có các vật dụng sinh hoạt (kem đánh răng, bàn chải đánh răng, dầu gọi đầu, sữa tắm, nước ngọt, bánh kẹo trong tủ lạnh...) bày sẵn trong phòng, mà chỉ có trang thiết bị cơ bản (tủ lạnh, tivi...) khăn tắm, khăn mặt thì có vì thế các bạn nên mang theo hoặc nếu không thì qua siêu thị mua cũng không sao vì hệ thống siêu thị 7-Eleven rất phổ biến ở Thái Lan. Về ăn thì khỏi lo, thức ăn đường phố ở Phuket và Bangkok rất phong phú, đa dạng, giá rẻ. Thông tin về Phuket, Bangkok thì các bạn thông cảm mình không nói ở đây vì dài dòng lãng phí thời gian, các bạn lên hỏi giáo sư Google và trong quá trình mình " đưa" các bạn đi mình sẽ thông tin thêm theo cảm nhận của mình (có thể đúng hoặc sai vì theo cảm nhận cá nhân nên mong các bạn ném sỏi chứ đừng ném đá cuội hoặc gạch để vợ chồng mình còn được nghỉ lễ dịp 30/4 ở nhà chứ đi Việt - Đức tầm này thì mệt lắm ^_^)

Đó là tất cả thông tin trước giờ bay, mời tất cả các bác sẵn sàng lên đường cùng vợ chồng mình!

attachment.php

Tỉnh dậy ở Phuket

Tối hôm trước định dậy sớm đi ngắm bình minh nhưng đi honey moon mà, khó dậy sớm lắm, hic ^_^ Hơn 6h mới mở mắt dậy. Thái Lan cùng múi giờ với ta nên không thấy sự khác biệt gì cả, người dân cũng sinh hoạt như ta không dậy quá sớm như các bạn Nhật, Hàn và dậy khá muộn như các bạn Trung Quốc. Khách sạn mình ở nằm trong một khu phố khá yên bình nên hơn 6h mọi thứ vẫn phẳng lặng.

attachment.php

Người dân ở khu phố chủ yếu theo đạo Phật, ngoài trừ các khách sạn, còn lại nhà dân đều có các ban thờ ngoài trời. Ở miền bắc Việt Nam có một số nơi người dân đặt ban thờ ngoài trời để thờ thần núi, thần sông...nói chung là các vị thần. Không biết ở đây, ban thờ ngoài trời họ thờ gì?

attachment.php

Nói chuyện với nhân viên phục vụ khách san, cũng như người dân xung quanh, mình nhận thấy rằng ở Thái Lan để sở hữu một chiếc oto với những người có thu nhập ổn định là một việc bình thường. Thậm trí đó là điều đương nhiên, với họ nó chỉ là phương tiện, không phải là thứ tài sản gì ghê gớm cả. Hy vọng với sự phát triển của Việt Nam ta, thời gian không xa chúng ta cũng như vậy, để trời mưa gió đi làm không vất vả, ngày nghỉ cả nhà đi picnic dễ dàng ^_^

attachment.php

Phòng có bếp nên bữa sáng vợ chồng mình tự chuẩn bị, ấm cái bụng rồi cũng là lúc áo phông, quần ngố và dép tông đã sẵn sàng cho một buổi sáng ở bãi biển Patong. A...lê...hấp...! Lên đường thôi.

attachment.php

Hơi lỉnh kỉnh một chút nhưng cần thiết, đó là kính đen và nước uống. Các bạn nên mang theo khi đi ra bờ biển, vì lúc đầu chỉ nghĩ ra một lúc rồi về nhưng ra đến nơi thì ôi thôi đẹp quá, vậy là cả buổi sáng ở ngoài đó luôn ^_^

Last edited:
Đặt chân tới Patong beach

Đi theo google map, lững thửng 10 phút đi bộ qua 4 con phố, cát trắng biển xanh đã hiện ra trước mắt. Hơn 8h sáng nên mọi thứ vẫn yên bình, ấn tượng đầu tiên với mình đó là đũng như hình dung biển Phuket thật tuyệt!

attachment.php

Cát trắng, biển xanh và thấp thoáng những con thuyền mũi vểnh đặc trưng của người Thái

attachment.php

Không thể tuyệt hơn cho buối sáng đầu tiên của honey moon

attachment.php

Không biết kia là Resort nào, chỉ biết rằng nếu ở đó thì view quá tuyệt cho một bình minh. Lần tới nếu có điều kiện sẽ tới đây, lần này vợ chồng trẻ nên chi tiêu hợp lý thôi, hic hic!

attachment.php

Buổi sáng ở Patong Beach

Không du lịch theo nhóm nên rất cần vị "trợ lý 3 chân" này theo cùng, tranh thủ lúc bãi biển chưa đông khẩn trương chụp choẹt lưu giữ kỷ niệm.

attachment.php

Dọc bãi biển xếp các hàng ghế kèm theo ô để du khách nghỉ ngơi, tuy nhiên không phải free như một số bạn nói (có lẽ lúc các bạn nằm quản lý ghế đó đi vắng), nhìn thì tưởng là công cộng nhưng chỉ cần bạn nằm vào thôi sẽ có quản lý họ chạy tới cầm theo cái chổi tới và hỏi luôn bạn có muốn nằm không, nếu ok thì họ sẽ làm vệ sinh sạch sẽ cái ghế đó cho bạn. Mình hỏi giá họ bảo 100bath/ghế, nằm thoải mái tới chiều luôn, đến khi họ dọn thì thôi, mấy vị Châu Âu da trắng thuê nằm tắm nắng, độc sách cả ngày. Nói chung nếu nằm đó thì giá đó hợp lý nhưng mình thì mục đích đi dạo chụp ảnh nên xin phép họ chỉ ngồi nhờ 5-10 phút, họ cười và ok. Nhìn vị quản lý đó, da đen đặc trưng của người miền Nam Thái Lan, tóc xù, kính đen, tay xăm trổ vậy mà khi mình ngỏ ý ngồi 5-10 phút anh ấy cười vui vẻ và ok. Một số bãi biển của Việt Nam ta không được như vậy, hoặc có thể mình không gặp được người như vậy, hic.

Ngay sau khi lắp xong máy ảnh, triển khai vài ba bức thì không khí đã dần trở nên sôi động

attachment.php

Rất phấn khích, khi mình nghe thấy sau lưng tiếng xe rú như kiểu chuẩn bị có cuộc thi offroad và gặp mấy vị này xuất hiện trên bãi biển

attachment.php

Mọi người nhanh chóng nhập cuộc với các trò chơi, người thì bay trời

attachment.php

Kẻ thì phi dưới mặt nước

attachment.php

Vợ chồng em cũng muốn tham gia nhưng chẳng biết nên chơi trò nào được cả đôi. May thay có 2 vợ chồng bạn trẻ người Trung Quốc cũng đi honey moon, ra rủ chơi trò thuyền chuối. Hic, anh chồng tưởng mình người Trung Quốc ra xả một tràng tiếng Hoa, bó tay. May anh ta chỉ vào thuyền chuối nên mình hiếu, đầu tiên không hiểu tại sao anh ta ra rủ mình chơi cùng, mình đang phân vân thì tay quản lý của cái thuyền đó tiến lại và bảo là cả 4 cùng đi thì sẽ an toàn hơn, thuyền sẽ được kéo với tốc độ cao hơn, thú vị hơn. À, lúc này mới hiểu hóa ra 2 vợ chồng người Trung Quốc kia muốn chơi rồi nhưng chủ thuyền bảo nên đi 4, thành ra họ rủ mình. Vậy thì ok thôi, vì vừa thú vị, 4 người cùng chơi chắc sẽ rẻ, haha.

attachment.php

Đây, thuyền chuối như thế này mọi người à! 4 người ngồi lên, bám vào nhau như đoàn tau. Thuyền được nối vào cái cano, kéo chày phè...phè...ra ngoài rất thú vị!

Last edited:
Từ sân bay phuket về patong dùng bus hay minibus rẻ hơn vậy bác.

Patong biển mà có như vậy thì chẳng khác Nha Trang là mấy bác nhỉ

Từ sân bay phuket về patong dùng bus hay minibus rẻ hơn vậy bác.

Patong biển mà có như vậy thì chẳng khác Nha Trang là mấy bác nhỉ

Bus thì mình không để ý nhưng thấy minibus cũng khá rẻ và tiện. Đưa khách tới tận khách sạn.

Đi Phuket thì ra các đảo, đặc biệt là Phi Phi nước xanh, cảnh đẹp. Ở Patong thì không đẹp bằng ở ngoài đảo nhưng theo mình thấy nó cũng đẹp đấy, hơn Nha Trang ta đấy, có lẽ thua Bãi Sao - Phú Quốc. Bạn thấy chưa đẹp vì chỉ mới bắt đầu, với lại nắng chưa lên, biển chưa đẹp. Buổi sáng có lẽ do anh hưởng của thủy triều nên nước chưa trong xanh, chứ mình đi mình thấy nước trong xanh, cát trắng mìn màng và rất sạch sẽ.

Last edited:
Buổi sáng chủ trương không tắm mà chỉ nghịch nước và chịp ảnh thôi, nắng lên nhìn mặt nước trở lên trong xanh và quyến rũ hơn!

attachment.php

Không phải hối hận vì quả thực một buổi sáng để dạo chơi tại Patong beach là rất tuyệt vời!

attachment.php

Bao stress trong cuộc sồng tan biến, tất cả chỉ còn sự phấn khích và vui tươi. "Một cảm giác rất Yomost!" ^_^

attachment.php

Người dân giữ gìn vệ sinh bãi biển rất tốt! Mình phải công nhận điều đó, vì mình chứng kiến 1 bé người Nga ăn bánh xong vứt 1 vỏ bánh ra bãi cát, có 1 anh người Thái với chất da đậm chất người miền Nam Thái Lan liền ra nhặt và ra ký hiệu cho bé nười Nga không được làm vậy. Chính người dân có ý thức như vậy, khiến du khách cũng phải xem lại mình và buộc phải "nhập gia tùy tục". Vậy nên trên bãi cát trắng mịn, du khách được nô đuà, dạo chơi an toàn và sạch sẽ.

attachment.php

Tại bãi biển Patong theo mình cảm nhận, có lẽ phải tới 60% là khách Nga, 20% là Đông Á (trong đó có lẽ 15% là Trung Quốc) và 20% còn lại là người Thái và các nước khác. Rất vui khi nhìn quanh bãi biển thấy đa chủng tộc ^_^

Phía tây của Patong beach có một khu đá tự nhiên, là điểm nhấn cho toàn bờ biển, với những đợt sóng dánh tung bọt trắng xóa

attachment.php

Đầui tên mình nghĩ là có lẽ là nhân tạo để thu hút khách nhưng sau khi tìm hiểu thì được biết đó là tự nhiên

attachment.php

Dù trời nắng nhưng trước khung cảnh của Patong beach khiến chúng ta không có khái niệm thời gian và quên đi mệt mỏi. Chỉ muốn hòa mình vào và lưu giữ lại những tấm hình làm kỷ niệm.

attachment.php

Anh ơi, anh viết tiếp đi ạ......háo hức quá em cũng sắp đi phuket. Anh có thể cho em xin email để em nhờ anh tư vấn những vấn đề em còn vướng mắc có được không ạ? Em đi vào đầu tháng 09/2014 ạ!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,627
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back