What's new

Phuket - Bangkok: Kỷ niệm khó quên!

Hóng trên này từ rất lâu, hôm nay chia sẻ với anh chị em hội ta chuyến đi honey moon của vợ chồng mình cách đây hơn 1 năm. Vừa là kỷ niệm, ký ức trong mình ùa về, vừa là chia sẻ, hy vọng giúp anh chị em có thêm thông tin, kinh nghiệm để lên kế hoạch cho một một chuyến đi kỹ càng, an toàn, tiết kiệm và ngập tràn niềm vui ^_^

Vợ chồng mình đi vào cuối tháng 11/2012, kéo dài 9 ngày 8 đêm. Lịch trình như sau:
- Ngày 1: Hà Nội - Phuket (nối chuyến tại Bangkok)
- Ngày 2: Patong beach
- Ngày 3: Phuket Old town
- Ngày 4: Phi Phi Island
- Ngày 5: Phi Phi Island - Bangkok
- Ngày 6: Bangkok (Thăm quan các di tích)
- Ngày 7: Bangkok (Vui chơi, giải trí)
- Ngày 8: Bangkok (Mua sắm)
- Ngày 9: Bangkok - Hà Nội (Về nhà tổ chức party ^_^)

Đi rồi mình mới thấy, quả thực miền Nam Thái Lan khá nóng vì vậy có lẽ nếu đi vào dịp mùa hè thì nắng khá gay gắt. Thơi điểm từ tháng 10 đến tháng 4 đi là hợp lý, trời không nắng gay gắt, khá dễ chịu. Đặc biệt với các bạn ở miền bắc đi vào dịp từ tháng 10 đến tháng 4, cũng là để tránh rét và ẩm ướt của miền bắc nước ta, thay đổi không khí, rất thú vị ^_^

Về vấn đề đi lại, ăn ngủ nghỉ như sau. Vợ chồng mình bay của air asia, do lên kế hoạch muộn nên chỉ săn được vế khuyến mại (chưa phải free seat) chuyến Hà Nội - Bangkok (59USD/vé/chiều), vé Bangkok - Phuket phải đi vé thường hơi chát là 72USD/vé/chiều. Các bạn có kế hoạch đi nên săn vé sớm, air asia thường xuyên có khuyến mại, đặc biệt có tới 3 hoặc 4 đợt trong 1 năm là có free seat, giá Hà Nội - Bangkok, Bangkok - Phuket rất rẻ, bên cạnh đó Vietjet cũng có giá rất rẻ cho tuyến Hà Nội - Bangkok. Ngủ, nghỉ mình đặt vé qua agoda bình quân 700k/đêm. Khách sạn ở Thái Lan mà mình ở khá kỳ lạ, trên agoda báo là khách sạn đạt 3 sao nhưng trong phòng không có các vật dụng sinh hoạt (kem đánh răng, bàn chải đánh răng, dầu gọi đầu, sữa tắm, nước ngọt, bánh kẹo trong tủ lạnh...) bày sẵn trong phòng, mà chỉ có trang thiết bị cơ bản (tủ lạnh, tivi...) khăn tắm, khăn mặt thì có vì thế các bạn nên mang theo hoặc nếu không thì qua siêu thị mua cũng không sao vì hệ thống siêu thị 7-Eleven rất phổ biến ở Thái Lan. Về ăn thì khỏi lo, thức ăn đường phố ở Phuket và Bangkok rất phong phú, đa dạng, giá rẻ. Thông tin về Phuket, Bangkok thì các bạn thông cảm mình không nói ở đây vì dài dòng lãng phí thời gian, các bạn lên hỏi giáo sư Google và trong quá trình mình " đưa" các bạn đi mình sẽ thông tin thêm theo cảm nhận của mình (có thể đúng hoặc sai vì theo cảm nhận cá nhân nên mong các bạn ném sỏi chứ đừng ném đá cuội hoặc gạch để vợ chồng mình còn được nghỉ lễ dịp 30/4 ở nhà chứ đi Việt - Đức tầm này thì mệt lắm ^_^)

Đó là tất cả thông tin trước giờ bay, mời tất cả các bác sẵn sàng lên đường cùng vợ chồng mình!

attachment.php

Anh ơi, anh viết tiếp đi ạ......háo hức quá em cũng sắp đi phuket. Anh có thể cho em xin email để em nhờ anh tư vấn những vấn đề em còn vướng mắc có được không ạ? Em đi vào đầu tháng 09/2014 ạ!

Dạo này bận quá nên mình quên mất ^_^ Ok, mình sẽ cố gắng viết tiếp cho các bạn theo dõi. facebook của mình là: https://www.facebook.com/tuanhung.le.7 nếu bạn cần cứ tin nhắn cho mình, tư vấn cho bạn được điều gì theo kinh nghiệm mình sẽ tư vấn ngay.

Cảm giác thời gian trôi nhanh quá. Một lát thôi mà đã gần tới trưa luôn, dành trọn một buổi sáng ở bãi biển khiến tâm lý rất thích thú, trời nắng nhưng ở bờ biển nên rất dễ chịu.

attachment.php

Tạm thời tạm biệt bờ cát trắng để lang thang dọc đường và tìm quán nào đó ăn trưa. Bờ biển ở đây nhìn chung cũng giống ở ta, sau bờ cát là rặng phi lao chắn cát, tuy nhiên họ giữ vệ sinh tốt hơn và trang trí nhiều hơn để tạo không khí vui nhộn, lễ hội.

attachment.php

Không biết bên này họ có cho chim bồ câu lên đĩa không nữa, có lẽ không vì dọc vỉa hè, đặc biệt những vườn hoa, công viên mini dọc bờ biển mình thấy khá nhiều chim bồ câu, chúng khá dạn người.

attachment.php

Không chỉ có bồ câu, mà có cả các chú chim cảnh nữa. Ngồi nghỉ một lát mà vợ chồng mình thấy khá nhiều chim ở khu này, có thêm những tiếng chim hót giúp không gian trở nên yên bình hơn.

attachment.php

Cũng giống như các vùng ven biển khác, thời tiết ở Patong khá đỏng đảnh. Trời đang nắng, đột nhiên may đen kéo tới và ào...ào... thế nên ngoài kính đen, kem chống nắng và nước uống các bạn nên đem theo ô, vừa che nắng và đề phòng mưa luôn.

attachment.php

Đây là con phố Bangla, ban ngày thì đi qua đây không khí chỉ như con phố khác thôi, khác biệt một chút có chăng chỉ là sặc sỡ hơn. Nhưng khi màn đêm buông xuống thì mọi thứ sẽ thay đổi 180 độ, đơn giản vì đây là phố đèn đỏ duy nhất tại Patong và là phố đèn đỏ sôi động bậc nhất Thái Lan, thậm trí là sôi động bậc nhất thế giới (như một tay người Úc, ngồi uống bia với mình buổi chiều chia sẻ). Vào buổi tối trong các quán bar những cô gái nóng bỏng và cả những ladyboy sẽ múa cột khiêu gợi, trên tầng 2 họ có khung cửa kính những cô gái nóng bỏng nhất sẽ múa cột trên đó. Cảnh sát được triển khai đầu đường đề duy trì ổn định, trong khu phố là nhảy múa, uống bia và các cô gái cẩm biển "Russian girls", "Japanese girls" rất quyến rũ đứng bên đường. Không khí rất sôi động, mình không chụp ảnh vì 2 lý do: Thứ nhất đi với "gấu" ^_^ và thứ hai là có lẽ không nên chụp ảnh ở khu này, vì hành động đó dễ bị coi là khiếm nhã.

Quay trở lại về buổi trưa của vợ chồng mình. Sau một hồi nô đùa trên bãi cát trắng mịn, tận hưởng nước biển trong xanh và không khí dễ chịu, đã tới lúc bụng kêu ục...ục...Cần phải đi tìm chỗ nào đó để trấn áp cơn làn sóng biểu tình dữ dội của bụng dạ. Với phương châm khám phá và tiết kiệm, vợ chồng mình lựa chọn phương án đi tìm một quán ăn kiểu bình dân với đặc trưng Thái, chứ bữa nào cũng nhảy vào các "Rét - đau - răng" hải sản thì ăn hải xong rút ví ra đau răng lắm ^_^. Đi qua phố Bangla một chút, vợ chồng mình tình cờ gặp một quán đúng theo phương châm đề ra ở trong con phố không to, không nhỏ.

attachment.php

Khá giống các quán cơm bình dân ở ta, giá rẻ và nhiều món Thái. Tới đây vừa ngồi xuống ghế thì

attachment.php

Thật may, nếu không ướt như chuột cống. Quanh quán này có rất nhiều màu sắc quốc tế, bến kia phố là con cháu Pharaon huyền bí

attachment.php

Cạnh đây lại là màu sắc xứ Ả rập

attachment.php

Sự sôi động, hấp dẫn của Patong thu hút một lượng lớn khách du lịch, khiến nhiều người tới đây để mở cửa hàng làm ăn như vị người Li Băng chủ quán này, cả gia đình đã ở đây được hơn 10 năm, riêng ông ta thì ở đã ở hơn 15 năm.

attachment.php

Thật sự thú vị khi ở đây họ có một dụng cụ dùng để uống bia bằng chai, khỏi phải rót ra cốc. Một cốc làm bằng chất liệu như xốp mút, đút chai bia vào và như vậy là cầm uống. Vừa giữ lạnh cho chai bia, vừa để thay thế cốc, khá tiện lợi ^_^

attachment.php

Đánh chén no nê, đã đến lúc nghỉ ngơi. Vợ chồng mình tìm một cái tuk tuk để về khách sạn, tuk tuk ở Patong khác với Bangkok. Ở Patong tuk tuk là một cái xe tải cỡ nhỏ đã được hoán cải, họ sơn trang trí lại, làm lại thùng, thêm ghế băng ở thùng, bố trí thêm loa. Có điểm giống với tuk tuk Bangkok đó là thoải mái mặc cả giá, tuy nhiên theo mình thấy tuk tuk ở Patong không nói cao quá mức và nếu đi cả đoàn đông sẽ rẻ, vì là thùng xe nên chở được đông người, chứ không như tuk tuk Bangkok chỉ có 1 hàng ghế phía sau nên hạn chế số lượng. Xe phóng tít mù và rộn ràng các bài nhạc Thái vang lên.

attachment.php

E vẫn đang theo dõi topic này của a :D Thik cái ảnh máy bay đấy ạ, vì đợt tới lần đầu tiên e đi Nok Air mà, thấy các ưu đãi của nó rất nhiều, ko biết chất lượng thực thì sao hehe.

E đoán là vc đến PK thì kiểu gì cũng buk tour đi đảo. Cho e hỏi là a buk online trước hay đến Patong mới đặt ạ? Vì e thấy giá các tour buk sẵn trên mạng khá là đắt, ko biết tới nơi mua thì có khá khẩm hơn nhiều ko, vì e nghe nói dọc đường Bangla có rất nhiều agency để mua tour, cũng dễ mặc cả giá.

T7 này e đi PK rồi, cũng kết hợp cả BK nhưng vẫn đi PK là chính. Ko biết đi T7 có hay dính mưa ko, vì trúng ngay mùa mưa ở Thái ^"^

Thanks a trước <3

E vẫn đang theo dõi topic này của a :D Thik cái ảnh máy bay đấy ạ, vì đợt tới lần đầu tiên e đi Nok Air mà, thấy các ưu đãi của nó rất nhiều, ko biết chất lượng thực thì sao hehe.

E đoán là vc đến PK thì kiểu gì cũng buk tour đi đảo. Cho e hỏi là a buk online trước hay đến Patong mới đặt ạ? Vì e thấy giá các tour buk sẵn trên mạng khá là đắt, ko biết tới nơi mua thì có khá khẩm hơn nhiều ko, vì e nghe nói dọc đường Bangla có rất nhiều agency để mua tour, cũng dễ mặc cả giá.

T7 này e đi PK rồi, cũng kết hợp cả BK nhưng vẫn đi PK là chính. Ko biết đi T7 có hay dính mưa ko, vì trúng ngay mùa mưa ở Thái ^"^

Thanks a trước <3

Nok Air thì mình không đi lần nào nhưng thấy đội ngù tiếp viên của họ trẻ trung năng động. Hôm từ Phuket về Bangkok mình ngồi uống nước đợi giờ check in có ngồi chuyện với các bạn trẻ người Thái, thấy họ khen Nok Air lắm, các bạn ấy bảo rằng các bạn ấy chỉ đi Air Asia khi đi du lịch nước ngoài, con nội địa Thái toàn đi Nok Air.

Tour đi đảo thì ở đó nhiều lắm! Họ có các quầy bốt bán tour dọc các con phố ở Patong, bạn qua đó xem thích cái nào book có đó, đọc cho họ địa chỉ khách sạn và số điện thoại, sáng hôm sau xe tới tận khách sạn đón bạn, nếu bạn chưa xuống họ sẽ gọi điện báo cho bạn (người Thái nói Tiếng Anh hơi khó nghe, đặc biết qua điện thoại nên khi thấy số Thái Lan gọi mình chỉ cầm máy nghe loáng thoáng và ok...ok...wait me some minutes, please!) Nếu có điều kiện, bạn nên ở lại đảo Phi Phi 1 đêm, cảm giác đêm ở đảo rất thú vị và lãng mạn.

Về thời tiết, bạn có thể vào trang này để vào đây để tham khảo: http://www.accuweather.com/vi/th/phuket/320075/weather-forecast/320075

Hoàng hồn dần buông xuống, du lịch biển khoảnh khắc thú vị và lãng mạn nhất có lẽ là bình minh và hoàng hôn. Bình minh đã bỏ lỡ rồi, hoàng hôn không thể lỡ hẹn được. Những vạt nắng trải dài trên mặt biển, hai vợ chồng ngồi trên bãi cát trắng ngắm nhìn mặt biển, ngắm nhìn không giản, khoảnh khắc này sẽ in đậm mãi trong cuộc sống về sau.

attachment.php

Đã 24h đặt chân tới Patong nhưng chưa 1 phút nào ngâm mình vào làn nước trong xanh của Ấn Độ Dương, bây giờ là lúc tận hưởng cảm giác mát lạnh của nước, mặn mặn của biển và thích thú với những đợt sóng trắng xóa vỗ vào người ^_^

attachment.php

Patong sóng vỗ nhẹ nhàng như các bãi biển Nha Trang, Phú Quốc không ào ào như Sầm Sơn nhưng cũng đủ để chúng ta có thể nô đùa, đặc biệt trong một buổi hoàng hôn trời quang mây.

attachment.php

Theo mình thấy, các bạn nên thuê ghế nằm ở bãi biển nằm nghe nhạc, đọc sách, ăn trưa, uống nước. Lúc nào thích lại phí ra biển bơi vài vòng, nước biển trong xanh và mát lạnh, cảm giác rất thích thú.

Cũng như Bangkok, ở Phuket các quán ăn vỉa hè kinh doanh rất sôi động với các món ăn Thái đặc trưng, các món BBQ hấp dẫn và đặc biệt là giá cả rất dễ chịu.

attachment.php

Ở Phuket ngoài các chợ truyền thông, chợ hàng lưu niệm và Big C thì trung tâm mua sắm Jungceylon cũng là một điểm đến lý thú, nhưng chi lý thú với du khách ví tiền rủng rỉnh thôi. Vì đây toàn bán hàng cao cấp, khuôn viên rất đẹp và sang trọng đúng kiểu của các plaza. Vợ chồng mình thì chỉ tới đây để tận hưởng không khí du lịch, chứ không mua bán được gì hết ^_^

attachment.php

Ăn kem, uống cafe thì giá bình thường, vị trí đẹp và đặc biệt là khoảng 30 phút (mình nhớ không rõ lắm), lại có chương trình nhạc nước khá hấp dẫn (vì free nên chất lượng như vậy theo mình là ok, đủ để mình thưởng thức)

attachment.php

Jungceylon Plaza khá rộng, gồm tới 4 khu nhà 3-4 tầng với rất nhiều mặt hàng và dịch vụ giải trí. Các khu được trang trí đơn giản nhưng bắt mắt

attachment.php

Hôm đó vợ chồng mình chỉ thăm quan được khu thời trang, các khu khác cũng muốn đi nhưng sau một ngày vui chơi bên bãi biển Patong người cũng mệt nhoài rồi. Nghỉ ngơi để lấy sức mai đi du ngoạn tiếp, hình như khoảng 10h30-11h trung tâm đóng cửa. Hàng thời trang trong này toàn hàng cao cấp, vào ngắm thôi chứ một cái áo phông giá rẻ nhất cũng khoảng 60-70USD.

attachment.php

attachment.php

Ngày thứ 2 ở Phuket, vợ chồng mình dành trọn ngày đi khám phá Phuket. Để cảm nhận không khí và cuộc sống của Phuket, vợ chồng mình thuê xe máy để tự ngao du. Việc thuê xe máy ở Patong rất đơn giản, không khó để kiếm được một cửa hàng cho thuê xe máy. Hầu như các con phố đều có cửa hàng hay đơn giản hơn là hộ gia đình cho thuê xe. Thủ tục cho thuê xe cũng rất đơn giản, có mẫu hợp đồng thuê xe bằng tiếng Anh, mình điền họ tên, số hộ chiếu, tên và địa chỉ khách sạn mình thuê, ký tên rồi đặt passport lại cửa hàng vậy là ok. Họ cho thuê xe trong vòng 24h, nếu muốn bạn có thể thuê lâu hơn. Giá thuê xe cũng hợp lý thôi vài trăm bath/24h, tùy từng loại xe. Xe rất đa dạng về chủng loại, các bạn gái có thể thuê xe kiểu như xe Mio nhỏ nhắn dễ đi, các bạn nam thì thuê xe kiểu Air Blade và các bạn nào đam mê tốc độ có thể thuê Honda CBR. Khi thuê trong xe có một ít xăng nên thuê xong phải đi tìm nơi bán xăng, mình phóng xe đi và tìm được một nhà bán xăng ở trong các chai 01 lít, mình mua 03 chai (không nhớ rõ bao tiền nhưng nhớ là rẻ hơn Việt Nam) chạy vi vu từ sáng tới hơn 6h tối luôn.

Nổ máy và hướng tới Phuket Old Town, Phuket Old Town cách Patong khoảng 15km. Đường rất đẹp, thú vị hơn là cảm giác lái xe bên trái. Đi được nửa đường, vợ chồng mình ghé vào một quán ăn sáng ven đường, phong cách khá giống quán ăn ven đường của ta.

attachment.php

Cũng giống như ở Việt Nam, họ mở cửa hàng bán đồ ăn nhẹ ven đường trong khuôn viên đất nhà mình.

attachment.php

Sau khoảng 1h30 phút đi thong thả ngắm cảnh và ăn sáng. Phuket Old town đã hiện ra trước mắt

attachment.php

Nhìn khá giống không gian ở Penang, cổ kính và rất êm đềm

attachment.php

Người Hoa di cư đi làm ăn khắp nơi trên thế giới từ rất sớm. Thửa sơ khai, Phuket là vùng đất mỏ với rất nhiều tài nguyên khoáng sản như than đá, quặng sắt, quặng đồng. Họ làm ăn, sinh sống tại Phuket, Phuket trở thành nhà rồi quê hương của họ vì thế nét văn hóa Trung Hoa ở đây rất đậm nét.

attachment.php

Cửa nhà đã có chút hiện đại nhưng vẫn dặc trưng Trung Hoa

attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back