What's new

[Chia sẻ] (Thái Lan) Gửi Pai, gửi yêu thương

Tôi đến Pai vào một dịp rất tình cờ, sau một quyết định rất đột ngột vào giờ chót - "hy sinh Chiang Rai để được đến Pai"! Và quả là tôi đã không lầm, rất ưng bụng, rất yêu, rất thích cái thị trấn nhỏ bé nằm trong lòng tỉnh Mae Hong Son ở phía Bắc Thái Lan này!

---
LP quả không ngoa khi dùng cụm từ "thánh địa của du khách" để tôn vinh Pai. Thị trấn nhỏ xíu như kiểu Melaka Old Town của Malaysia nhưng ngập tràn âm nhạc, phong cảnh tuyệt vời và thức ăn ngon. Nằm giữa một thung lũng xanh rì mát mắt với những đồng lúa trải dài bất tận, Pai không chỉ có suối nước nóng và thác nước để du khách đi trekking, rafting... mà còn có một dòng sông đáng yêu lười biếng lững lờ trôi.

---
Để đến Pai có thể đi bằng nhiều cách:
- Hàng không:
Không có nhiều hãng hàng không có chuyến bay đến Pai nên thông thường mọi người vẫn chọn bay BKK - Chiang Mai/Mae Hong Son rồi đi xe đến Pai. Chặng BKK - Chiang Mai thì có rất nhiều hãng khai thác, từ rẻ đến mắc Thai Airlines, Nok Air, Air Asia, Bangkok Air. Hãng duy nhất có chuyến bay từ Chiang Mai đi Pai là Kan Air, chỉ mất 20p. Trước đây Nok Mini (qua Siam GA) có khai thác chặng này nhưng có lẽ do không hiệu quả nên đã tạm ngưng.
- Đường bộ:
Từ Chiang Mai có thể bay tiếp đến Mae Hong Son rồi đi bus sang Pai hoặc đón bus thẳng chặng Chiang Mai - Pai. Pai cách CM 134km, thời gian đi khoảng 3-4h vì cung đường đèo dốc và rất uốn lượn. Nếu đi từ MHS thì chỉ mất 2.5-3h cho đoạn đường đèo 111km. Cũng có thể đến Pai từ Soppong, Chiang Khong, Tham Thom hoặc Mae Sai.

Re: Gửi Pai, gửi yêu thương

Cám ơn bạn Schtroumpf đã chia sẻ cảm xúc và hình ảnh của Pai, một nơi rất đẹp, thanh bình, êm đềm và lãng mạn giúp mình lại có thêm 1 mục tiêu nữa.

Cám ơn chị Schtroumpf, nhờ bài viết của chị mà em đã dành ở Pai 2 ngày để cảm nhận nét thanh bình ở nơi này đấy^^
Góp chung với chị vài hình nhé

attachment.php

Tuổi thơ ở Pai
attachment.php

attachment.php

Hộp thư thôi cũng đáng yêu thế này đây
attachment.php

Ở Pai, ngập tràn các đồ handmade nhiều màu sắc
attachment.php

attachment.php

Bài hay, ảnh đẹp, cảm xúc thật quá đi...cám ơn bạn chủ nhà nhé
Mình cũng sẽ đi Pai thôi.

đọc bài của chị mà em khoái lắm lun ..chị ơi đi đến đây chi phí cao không?? an ninh ổn chứ?? em muốn làm 1 chuyến như vậy quá !!

em đi Thái nhìu rùi ..vì em dẫn khách đi Thái nhìu mà..nhưng muốn phượt thử nơi này...thú vị quá !! không biết từ bangkok qua Pai có mắc không nữa!! >''<

Re: Gửi Pai, gửi yêu thương

@Tabalo: Đợt mình đi không có hướng dương bạn ạ, tiếc lắm nên mới định năm sau quay lại ngắm đó chứ! :D
@Jin: Biển 1 lần và rừng 1 lần chứ gom lại đi chung thì không khả thi đâu hen! :)

Bạn Schtroumpf ui, Từ Pai đi đến chỗ có cánh đồng hoa hướng dương xa không? Mình tính tháng 10 này làm 1 chuyến đi Chiang Mai và nảy sinh thêm đi Pai (nhờ đọc topic này của bạn). Không biết lúc đó còn mùa hướng dương nở không nữa?

@blue3022000: Muốn đi ngắm hướng dương bạn phải đi Lopburi chứ Pai thì ko có đâu nha. Lopburi nằm phía dưới CM khá xa bạn à, gần Bangkok còn CM nằm ở phía Bắc TL, vì vậy nếu kết hợp cả 2 chỗ thì bạn cần chú ý thu xếp thời gian nha.

Hình ảnh đẹp quá, tôi cũng mới tới Pai tháng trước, thực sự rất thích thị trấn nhỏ này, có một nét rất riêng, bạn đã xem Pai in love chưa?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back