What's new

[Chia sẻ] (Thái Lan) Gửi Pai, gửi yêu thương

Tôi đến Pai vào một dịp rất tình cờ, sau một quyết định rất đột ngột vào giờ chót - "hy sinh Chiang Rai để được đến Pai"! Và quả là tôi đã không lầm, rất ưng bụng, rất yêu, rất thích cái thị trấn nhỏ bé nằm trong lòng tỉnh Mae Hong Son ở phía Bắc Thái Lan này!

---
LP quả không ngoa khi dùng cụm từ "thánh địa của du khách" để tôn vinh Pai. Thị trấn nhỏ xíu như kiểu Melaka Old Town của Malaysia nhưng ngập tràn âm nhạc, phong cảnh tuyệt vời và thức ăn ngon. Nằm giữa một thung lũng xanh rì mát mắt với những đồng lúa trải dài bất tận, Pai không chỉ có suối nước nóng và thác nước để du khách đi trekking, rafting... mà còn có một dòng sông đáng yêu lười biếng lững lờ trôi.

---
Để đến Pai có thể đi bằng nhiều cách:
- Hàng không:
Không có nhiều hãng hàng không có chuyến bay đến Pai nên thông thường mọi người vẫn chọn bay BKK - Chiang Mai/Mae Hong Son rồi đi xe đến Pai. Chặng BKK - Chiang Mai thì có rất nhiều hãng khai thác, từ rẻ đến mắc Thai Airlines, Nok Air, Air Asia, Bangkok Air. Hãng duy nhất có chuyến bay từ Chiang Mai đi Pai là Kan Air, chỉ mất 20p. Trước đây Nok Mini (qua Siam GA) có khai thác chặng này nhưng có lẽ do không hiệu quả nên đã tạm ngưng.
- Đường bộ:
Từ Chiang Mai có thể bay tiếp đến Mae Hong Son rồi đi bus sang Pai hoặc đón bus thẳng chặng Chiang Mai - Pai. Pai cách CM 134km, thời gian đi khoảng 3-4h vì cung đường đèo dốc và rất uốn lượn. Nếu đi từ MHS thì chỉ mất 2.5-3h cho đoạn đường đèo 111km. Cũng có thể đến Pai từ Soppong, Chiang Khong, Tham Thom hoặc Mae Sai.

@Ayusakai: Bạn đọc lại post #11 của mình sẽ thấy đoạn này

Nằm gọn trong lòng một thung lũng rộng 650m, bao quanh bởi các dãy núi cao mà dãy cao nhất là 1500m, xung quanh Pai có rất nhiều vườn cây ăn trái cùng những cánh đồng lúa bạt ngàn. Thời tiết ở Pai chia làm 3 mùa rõ rệt:

- Mùa lạnh: từ tháng 10 - tháng 2, nhiệt độ trung bình 21 - 26 độ C vào ban ngày và rất lạnh vào ban đêm (có lúc xuống còn 3 độ). Đây cũng là mùa đông khách nhất ở Pai vì khí hậu lạnh thích hợp với các bạn Tây balo. Nếu muốn trải nghiệm cái lạnh ở đây thì nên đến vào khoảng đầu tháng 10 hoặc từ giữa tháng 2 trở đi để tránh đông đúc, và để cảm cái lạnh mùa đông với sương mù lãng đãng.
- Mùa nóng: từ tháng 3 - tháng 5, nhiệt độ trung bình 36 - 38 độ C, tuy nhiên khí hậu thuộc dạng nóng khô nên vẫn khá dễ chịu so với thời tiết ở Bangkok (nóng ẩm). Mùa này khá thích hợp để đi bè hay trekking trong rừng, nếu chọn cắm trại ở vườn quốc gia Huay Nam Dang thì càng hay vì ở đây chỉ khoảng 15 độ.
- Mùa mưa: từ tháng 5 - tháng 10 - là thời điểm đẹp nhất ở Pai bởi nhiều sắc thái màu xanh khác nhau của thị trấn. Vào mùa mưa thời tiết Pai khá đỏng đảnh, lúc nắng lúc mưa thất thường, nhưng chỉ mưa một lúc rồi tạnh, rồi vài tiếng sau lại mưa tiếp. --> Thời điểm hoàn hảo để thư giãn trong túp lều của mình hay ngồi nhâm nhi cafe và bánh ngọt ở một nhà hàng địa phương nào đó, có phải không?

Phần còn lại tùy bạn quyết định :) Tuy nhiên theo thiển ý cá nhân mình thì mưa có cái hay riêng, nắng có cái hay riêng, ko mùa nào giống mùa nào. Với cả, đợt mình đi là T4 mà còn mưa cơ mà. Bạn thử can đảm làm một chuyến "Pai mùa thuần đẹp" xem sao (vì theo LP thì mùa mưa lại là mùa đẹp nhất ở Pai do cây cối xanh ngắt đó).

Ôi, cám ơn chủ top, đẹp quá, đọc và xem hình xong thì lòng tràn đầy cảm xúc, thật yên bình. Nhất định mình cũng sẽ làm một chuyến.

Chào bạn chủ topic, đã 7 tháng từ khi đi Pai mình mới vào lại đây. Sáng nay đi làm, mưa tầm tã bão Haiyan mà. Mục đích mò vào chỉ để cảm ơn bạn vì đã viết bài viết này. Tháng 4 vừa rồi mình có dịp đi Thái 9 ngày trong lúc tìm thông tin Thái mình có đọc topic này. Vậy là quyết định đi Pai bỏ qua Pattaya, Hua Hin để đi Pai trước, bài viết của bạn hay quá làm mình có cảm hứng phải đến vùng đất đó. Đến giờ cảm giác vẫn nguyên vẹn. Tụi mình ở một ks rìa thị trấn Pai. Ông chủ bảo rất có ít người VN đến đây, mình nói là vì một bài viết rất hay trên 1 diễn đàn của VN nên mình đến. Ông ấy rất tự hào thì phải, làm một tràng quảng cáo Pai. Tụi mình cũng đến mấy chỗ mà bạn giới thiệu ở trên. Đi tắm suối nước nóng, đi xem mấy cái thác...Từ Chiang Mai mình đi oto lên Pai, đường đẹp lắm mình không biết tả như nào. Lúc về tụi mình định thuê xe máy từ Pai đi về Chiang Mai nhưng giá đắt quá tận 1500bath đành ngậm ngùi. Một chuyến đi tuyệt vời với tụi mình.

Last edited:
Pai đẹp, khu Công Viên tộc Người hoa Kunmin định cư ở đây họ làm du lịch rất đẹp. Tiếp khu này là thác nước, thuê xe máy ở Pai là 150B 24h, xe đạp thì 50B 24h. Hotel như resort dorm chỉ có 100-150B đêm. Khu Coffee Pai in Love xấu không đẹp lại xa trung tâm.

À với mọi người cho em hỏi là em đi Pai khoảng 24/8 thì có lạnh ko? Nhất là buổi tối trời mát lạnh hay là vẫn còn nóng ạ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back