What's new

[Chia sẻ] (Thái Lan) Gửi Pai, gửi yêu thương

Tôi đến Pai vào một dịp rất tình cờ, sau một quyết định rất đột ngột vào giờ chót - "hy sinh Chiang Rai để được đến Pai"! Và quả là tôi đã không lầm, rất ưng bụng, rất yêu, rất thích cái thị trấn nhỏ bé nằm trong lòng tỉnh Mae Hong Son ở phía Bắc Thái Lan này!

---
LP quả không ngoa khi dùng cụm từ "thánh địa của du khách" để tôn vinh Pai. Thị trấn nhỏ xíu như kiểu Melaka Old Town của Malaysia nhưng ngập tràn âm nhạc, phong cảnh tuyệt vời và thức ăn ngon. Nằm giữa một thung lũng xanh rì mát mắt với những đồng lúa trải dài bất tận, Pai không chỉ có suối nước nóng và thác nước để du khách đi trekking, rafting... mà còn có một dòng sông đáng yêu lười biếng lững lờ trôi.

---
Để đến Pai có thể đi bằng nhiều cách:
- Hàng không:
Không có nhiều hãng hàng không có chuyến bay đến Pai nên thông thường mọi người vẫn chọn bay BKK - Chiang Mai/Mae Hong Son rồi đi xe đến Pai. Chặng BKK - Chiang Mai thì có rất nhiều hãng khai thác, từ rẻ đến mắc Thai Airlines, Nok Air, Air Asia, Bangkok Air. Hãng duy nhất có chuyến bay từ Chiang Mai đi Pai là Kan Air, chỉ mất 20p. Trước đây Nok Mini (qua Siam GA) có khai thác chặng này nhưng có lẽ do không hiệu quả nên đã tạm ngưng.
- Đường bộ:
Từ Chiang Mai có thể bay tiếp đến Mae Hong Son rồi đi bus sang Pai hoặc đón bus thẳng chặng Chiang Mai - Pai. Pai cách CM 134km, thời gian đi khoảng 3-4h vì cung đường đèo dốc và rất uốn lượn. Nếu đi từ MHS thì chỉ mất 2.5-3h cho đoạn đường đèo 111km. Cũng có thể đến Pai từ Soppong, Chiang Khong, Tham Thom hoặc Mae Sai.

Tuơng tự như đà lạt và miền bắc việt nam Lampang,ChiengMay,Chiengrai,Pree đều có khí hậu trong lành và khá lạnh Mình từng đặt chân tới Pai lúc 4h sáng và càng run bắn người khi ngồi trên xe tuk tuk

Hình ảnh đẹp quá, tôi cũng mới tới Pai tháng trước, thực sự rất thích thị trấn nhỏ này, có một nét rất riêng, bạn đã xem Pai in love chưa?

Mình chưa có dịp xem Pai in love, nhưng có nghe về bộ phim này, và vì vậy mới lang thang tới cái quán cafe cùng tên đó chứ :)

Tuơng tự như đà lạt và miền bắc việt nam Lampang,ChiengMay,Chiengrai,Pree đều có khí hậu trong lành và khá lạnh Mình từng đặt chân tới Pai lúc 4h sáng và càng run bắn người khi ngồi trên xe tuk tuk

Theo mình, ĐLat và các tỉnh phía Bắc VN hoàn toàn có thể đầu tư và quảng bá du lịch như Pai, chỉ là ai sẽ làm và làm như thế nào thôi. :D Mình đi tháng 4 nên thấy Pai không lạnh lắm, cuối năm thì chắc rét. :)

Cho em hỏi cách đi từ Bangkok đến PAi ạ ? Mình phải tới Chiangmai rồi mới đi Pai hay có đường đi thẳng từ Bangkok đi Pai ạh ?

@Pe Dzoi: Ở Pai chị có thấy tuyến bus về BKK, một ngày một chuyến duy nhất, nên chắc chắn chặng đường BKK-Pai cũng có nhưng thời gian di chuyển dài. Em tìm hiểu thêm thông tin xem sao, hoặc sang tới BKK thì hỏi ngta xem thế nào.

Chào Anh/Chị Schtroumpf (xin lỗi nhe vì không biết là Anh hay Chị;-),
Tháng 5 này HiHa có 1 chuyến SG-BKK-Chiangmai-BKK-SG 5 ngày 4 đêm (dự kiến 1 ngày cho Pai, 1 ngày cho ChiangRai, 1 ngày cho Chiangmai, và 2 ngày ở BKK), nhưng đọc xong bài chia sẽ này HiHa đang quyết định đổi hướng từ ChiangRai sang hết cho Pai 2 ngày luôn quá, vì cảm nhận Pai thật đáng yêu và đáng đi..HiHa đến Chiangmai vào tầm 12h trưa, vậy Anh/Chị có thể cho biết là có thể đi từ sân bay Chiangmai đến thẳng Pai bằng phương tiện gì thì được không? Máy bay và ta-xi tốn nhiều chi phí quá, nên HiHa muốn hỏi về xe công cộng địa phương..Nhóm HiHa có 4 người và toàn là những người lần đầu đến Thái- rất ngu ngơ và dại khờ;-))
Nếu được có thể cho HiHa xin lịch trình cụ thể chuyến đi vừa qua của Anh/Chị nhé..
Xin cảm ơn nhiều nhiều. và chúc Anh/ Chị năm mới vui ơi là vui;-))

Chào Anh/Chị Schtroumpf (xin lỗi nhe vì không biết là Anh hay Chị;-),
Tháng 5 này HiHa có 1 chuyến SG-BKK-Chiangmai-BKK-SG 5 ngày 4 đêm (dự kiến 1 ngày cho Pai, 1 ngày cho ChiangRai, 1 ngày cho Chiangmai, và 2 ngày ở BKK), nhưng đọc xong bài chia sẽ này HiHa đang quyết định đổi hướng từ ChiangRai sang hết cho Pai 2 ngày luôn quá, vì cảm nhận Pai thật đáng yêu và đáng đi..HiHa đến Chiangmai vào tầm 12h trưa, vậy Anh/Chị có thể cho biết là có thể đi từ sân bay Chiangmai đến thẳng Pai bằng phương tiện gì thì được không? Máy bay và ta-xi tốn nhiều chi phí quá, nên HiHa muốn hỏi về xe công cộng địa phương..Nhóm HiHa có 4 người và toàn là những người lần đầu đến Thái- rất ngu ngơ và dại khờ;-))
Nếu được có thể cho HiHa xin lịch trình cụ thể chuyến đi vừa qua của Anh/Chị nhé..
Xin cảm ơn nhiều nhiều. và chúc Anh/ Chị năm mới vui ơi là vui;-))

Bạn chỉ có 5 ngày 4 đêm mà đi thế này thì cực kì quá tải , lại là lần đầu đi Thái nữa ! khâm phục bạn quá . Mình thấy bạn nên dồn thời gian cho Chiangmai và Pai thôi , Bkk thì sau này có nhiều dịp đi mà, lần trước mình đi 5 ngày 5 đêm mà chỉ đi mỗi Chiangmai thôi đó . Từ sân bay CM bạn phải đi tuk tuk, taxi về bến xe Arcade (khoảng 10km), rồi từ đó hàng ngày cứ 1 tiếng có 1 chuyến xe về Pai, giá 150bath . CM-Pai khoảng 4 tiếng dù chỉ 140km nhưng vì đồi núi đường đèo nên đi chậm, ai say xe thì chuẩn bị mà say sinh tố nha. Tiếc là bọn mình đã cầm vé xe đi Pai mà lại không đi kịp , nhất định quay lại CM và thăm em Pai của mình ! :)

Vì đọc bài viết này mà năm ngoái nhóm mình đã quyết định đến Pai. Với 1 người ưa đông vui như mình thì ấn tượng đầu tiên về Pai la... thất vọng, thị trấn nhỏ nhỏ có vẻ không có gì xưng đáng với 1 chuyến máy bay, 2 chuyến xe hơn 3h. Nhưng đến ngày hôm sau, lang thang những con phố nhỏ, thấy ở đây con nguơi rât hiên lành, cái j cũng nhỏ nhỏ, xinh xinh. Rất bình yên! Một chuyến đi rât nhiêu kỉ niệm vui

Xin hỏi chủ thớt cái, mình đã mua vé đi đi Thái vào dịp 29/09~6/10:

Lịch trình mình có 3 lựa chọn như sau:

Option 1:

29/09: Bangkok
30/09: Bangkok - Chiang Mai (bay chuyến sáng 6h40 của AA )
01/10: Chiang Mai
02/10: Chiang mai - Pai (Đi xe xuất phát 05h00 sáng dự kiến 08h00 đến)
03/10: Pai-Chang Mai- Bangkok (xuất phát về Chiang Mai lúc 15h00, bay về BKK chuyến 21h hơn)
04/10: BKK-Ayutthaya-BKK (Đi về trong ngày)
05/10: Bangkok
06/10: Về VN

Option 2:

30/09: Bangkok - Chiang Rai (bay 7h55~9h15)
01/10: Chiang rai - Pai (Mình ko rõ là đi bằng cách nào và bao xa, nhưng khi maps goole thì nó ra 5h15p ??????)
02/10: Pai - Chiang mai (14h xuất phát bằng bus - 4h ngồi xe)
03/10: Chiang Mai
04/10: Chiang Mai- Bangkok (bay về chuyến tối)

Nhưng do có 1 bạn người Thái bảo là đi vào thời điểm đó thì Pan sẽ mưa, ko đẹp và ko có ý nghĩa. Nên đi vào dịp mùa xuân. Nến mình hủy Pai chỉ đi Chiang Rai

Option 3:
30/09: Bangkok - Chiang Rai (bay 7h55~9h15)
01/10: Chiang rai - Chiang Mai
02/10: Chiang mai (14h xuất phát bằng bus - 4h ngồi xe)
03/10: Chiang Mai - BKK
04/10: BKK-Ayutthaya-BKK (Đi về trong ngày)

Mình đang phân vân không biết chọn phương án nào ??? XIn mọi người tư vấn chút ạ. Xin cám ơn !

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,148
Latest member
thuocphathai
Back