What's new
Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin du lịch Nhật Bản

Hi mọi người,

tuần sau bên mình có bạn đi FAM tại Okinawa, đây là một vùng đất hết sức mới mẻ, về khí hậu, về văn hóa, tín ngưỡng, ngay cả với người Nhật cũng ít khi họ đặt chân đến. ngay cả khi mình search với từ khóa okinawa trong phuot thì chỉ thấy có bạn tuongvi2502 đã ở Nhật cả năm trời mới có dịp đặt chân đến - https://www.phuot.vn/threads/125460-Hành-trình-1-năm-ở-Nhật-Bản/page2

Không biết bà con cô bác trên phuot.com có những câu hỏi, thắc mắc gì về vùng đất Okinawa này, đi đâu, ăn gì, ở đâu, chi phí ra sao, vân..vân... thì các bạn có thể hỏi trên đây để bên mình chuyển câu hỏi trực tiếp đến bác thị trưởng Okinawa và các lãnh đạo ngành du lịch bên này để họ giải đáp thắc mắc. :)

FAM Japan có phải là chương trình làm nông nghiệp ở Nhật để đổi lấy chổ ở và thức ăn không bạn?

Không phải bạn ơi, FAM là từ viết tắt của Familiarisation Trip, tức là cơ quan du lịch, chính quyền vùng đấy muốn kích thích du lịch từ vùng DNA đến nên sẽ mời 1 số công ty đến để tham dự hội thảo, giới thiệu về thiên nhiên, đất nước con người vùng này.

Chào các bạn,

Mình vừa lấy dc visa 15 ngày cho 2 vợ chồng, trước khi nộp hồ sơ mình cũng lăn tăn nhiều lắm. Giờ dc cấp visa rồi thì mình list ra chi tiết một số giấy tờ cần thiết và lưu ý (đối với những lăn tăn của mình) để mọi người tham khảo nhé:
1. Giấy tờ cá nhân
Ngoài các giấy tờ trên web ĐSQ đã list thì mình thấy cần chi tiết các giấy tờ cá nhân sau nữa:
- Hợp đồng lao động (bản sao y đóng dấu cơ quan - ko cần công chứng); xác nhận lương 3 tháng gần nhất; đơn xin nghỉ phép trong thời gian đi NB có ghi rõ lý do là nghỉ để đi Nhật (có xác nhận đồng ý của lãnh đạo và dấu công ty)
- Với chồng mình có công ty riêng thì cần Đăng ký kinh doanh của công ty - bản photo đóng dấu công ty, hợp đồng lao động, xác nhận lương, ko cần đơn xin nghỉ phép.
- Về chứng minh thu nhập thì mình chỉ có stk tên mình 100tr, chồng mình 60tr :) Ngoài ra xác nhận lương 2 vợ chồng khoảng 70tr/tháng.
- Về thư mời thì ng quen của mình bên Nhật viết bằng tiếng Anh, ko theo mẫu của DSQ Nhật là tiếng Nhật. Lịch trình mình đi 11 ngày nhưng chỉ 1 ngày là đến thăm nhà bạn bên Nhật -> vẫn ok. Giấy tờ của ng quen đó là thẻ cư trú dài hạn (họ giải thích là đã ở NB gần 20 năm, thẻ đó như hộ khẩu VN, vì toàn tiếng Nhật nên mình cũng ko rõ tên chính xác của thẻ đó là gì), ko cần bản pho to hộ chiếu vì có vẻ chỉ với ng cư trú ngắn hạn, thẻ tạm trú thì mới cần cung cấp thêm bản photo hộ chiếu.
- Giấy tờ chứng minh quan hệ với ng gửi thư mời thì mình chỉ in email trong đó là người anh bên Nhật gửi cho ng em ở VIệt Nam, người e gửi cho chồng mình trao đổi. ( vì chồng mình chỉ quen ng em ở Việt Nam có anh ruột ở Nhật) -> vẫn ok

Giờ thì mình yên tâm dc vấn đề visa rồi, hihi. Bạn nào cần hỏi chi tiết hơn thì PM cho mình nhé.

Chào chị Bufalo83,

Em hỏi thêm 1 số thông tin:
- Hồ sơ cho 2 vợ chồng để sin VISA là tách thành 2 bộ hay 1 bộ ạ?
- Xác nhận lương là sao kê ngân hàng, hay chỉ cần cty xác nhận con số và đóng dấu vào?
- Xác nhận Sổ tiết kiệm là đem sổ tiết kiệm đến, hay là phải ra Ngân hàng làm cái Xác nhận số dư sổ tiết kiệm?

Cám ơn chị :)

Có bạn nào đi Nhật hãng China Eastern Airlines phải quá cảnh qua Thượng Hải ko cho mình hỏi tí. Nếu quá cảnh ở Thượng Hải thì có cần thiết phải làm visa ko?

Có bạn nào đi Nhật hãng China Eastern Airlines phải quá cảnh qua Thượng Hải ko cho mình hỏi tí. Nếu quá cảnh ở Thượng Hải thì có cần thiết phải làm visa ko?

Nếu quá cảnh dưới vài tiếng thì OK, còn trên 10 tiếng lại qua đêm thì họ bắt phải có visa vì mình phải nhập cảnh vào nước họ. Hãy hỏi nhân viên Hãng họ nói rõ hơn.

@ nguyenkhoa 53

Theo mình thì không cần visa nếu bạn chỉ ở trong khu transit, vì sau khi xuống sân bay Thượng Hải, bạn sẽ đi theo khu vực dành cho người transit chứ không có đi ra ngoài. Chừng nào bạn muốn đi ra ngoài, qua khu vực hải quan nhập cảnh vô tp Thượng Hải, thì mới cần visa transit. Không biết mình nghĩ vậy mà có đúng hay không nữa.

Thanks bác kimvanchinh nhé. Tại lên mạng tra vé thấy nó rẻ lên cũng tính mua hãng này. Mà theo bác có nên đi China Eastern Airlines ko ạ? Hoặc có ai từng đi hãng này cho mình hỏi xem chất lượng dịch vụ của nó thế nào? :)

Thanks bác kimvanchinh nhé. Tại lên mạng tra vé thấy nó rẻ lên cũng tính mua hãng này. Mà theo bác có nên đi China Eastern Airlines ko ạ? Hoặc có ai từng đi hãng này cho mình hỏi xem chất lượng dịch vụ của nó thế nào? :)

Tôi mới đi China Southern thôi. Nói chung hãng TQ họ phục vụ không đến nỗi nào. Tuy nhiên, đi Nhật bọn Nhật nó hay cho trễ chuyến. Hôm tôi đi và hôm về và vợ tôi về đều có hiện tượng trễ chuyến ít nhất là 2 tiếng (bay sang), 3-4 tiếng bay về làm loạn hết các lịch trình bay tiếp nối. Tôi có đọc báo nghe nói đó là bọn Nhật nó chủ đích như vậy để quan hệ kinh tế với TQ suy giảm đi, gây khó khăn cho các hãng HK TQ. Có lẽ cũng phải thôi.

Khi đến Narita, thủ tục nhập cảnh cùng với bọn TQ nó cũng làm rất chậm, mở ít cửa...

Do vậy, nếu rẻ hơn ít thì theo tôi không nên đi, trừ phi mình muốn ghé thăm Thượng Hải 1 ngày...

Các hãng khác cũng rẻ chắc OK hơn như Thái, Malay...

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,716
190,161
Latest member
haivt27020
Back