What's new

[Chia sẻ] UK Great Britain- Nghe cái tên là không có ưa rồi!

"Mày thấy đất nước tao như thế nào?" Ông hải quan già mặt đêu đểu như kiểu già làng hỏi
"Mày biết mặt của con nhỏ Victoria Beckham hok? yehhh đất nước mày y như cái mặt của nhỏ đó vậy!" rồi mình nở nụ cười tỏa nắng khắp các hành lang trong sân bay...

...

Dạ em chào các bác- hai tay cầm váy nhún chào,

Tình hình thì rất là tình hình, vì em chưa có bình thường lại thì chuyến đi kế tiếp đang vẫy gọi. Mà hôm nay Easter nên hok có bận thôi thì leo lên đây ngồi mách lẽo cho các bác nghe về đất nước xa thiệt xa đằng kia. Cái đất nước khó ưa y như mặt của con quỷ giật chồng Victoria Beckham (giật chồng ai thì các bác đều đã rõ) (NO) =)) ... nên em quyết định đi đánh ghen dằn mặt nó + gặp chế Lindsay Lohan + uống trà chiều với chế nữ hoàng LOL

Ngày xửa ngày xưa, câu chuyện bắt đầu từ giấy thông hành đến vương quốc đó...Cái vương quốc lạ lùng, ngộ ngùng- tự nhận mình Tuyệt Vời- Great Britain! Nghe cái tên là hok có ưa rồi, đâu có được đệp (c)

- Visa: Nhắc tới vụ này thì em muốn kiện cái lãnh sự quán. Mắc mớ gì nộp ở Sì Gòn phải trả thêm $100, còn Hà Lội thì miễn phí dịch vụ cho VFS. Whyyy? Quý vị có biết đối với một đứa sanh viên nghèo đi rửa chén thì $100 là nhiều lắm hôn? Hả?
Nhưng mà kể ra thì cũng ok với dịch vụ, làm cái gì cũng thông báo cho em biết via email. Từ nhận được cái package bên Bạngkok rồi mở ra, nghin cứu...etc đều thông báo và gửi lại cho em cái passport trong 3.5 ngày rưỡi. Hú hồn chim én!

- Có giấy thông hành rồi mà đi bộ thì hok được, tại vì đệp mà! Thế là suy nghĩ qua đi mái bai...mà đi mái bai thì bay chặng long haul hay nên transit rồi đi với hãng nào? Bi kịch bắt đầu từ đó và sau khi cân nhắc thì em chịu đi với mấy bạn chùm đầu Etihad. Em đã đấu tranh tâm lý khá là dữ dội vì Emirates bị chê tơi tả dạo gần đây trên SkyRating, còn Qatar thì dịch vụ quá chảnh sau khi em gửi mail phàn nàn về site. Thôi thì nghe lời chị Nicole Kidman đi Etihad...mà em hok có bay từ Sài Gòn vì 2 lý do:
+ Em hok có ưa cách đối đãi tiếp xứ của mấy ông bà nội hải quan đối với khách đi + vụ lục/ rạch/ xé/ nuốt hành lý chiều về của mấy nước bự bự xa xa tuốt đằng kia.
+ Cũng với giá đó mà chỉ bay được economy còn depart ở Mã Lai rồi thêm một chút thì em lên được bu xi nịt! Vậy đi

- Còn gì nữa hok ta? Chắc hok... À! Lý do tại sao em muốn đi tới cái vương quốc xa xa đó hả? Đơn giản à... Tại em chưa đi bao giờ & còn trẻ thì ráng đi, chứ già ngồi một đống thì hok ai dắt đi. Chớt :shrug:

Quên complain sân bay của Mã Lai...EWWW khủng khíp!!! Wifi thì chỉ để trưng cho đẹp thôi. Ê bánh bèo sân bai tân sơn nhất của chế có wifi miễn phí òi đó nhaaa. Còn wc thì- hmmmm "tao quyết định sẽ nhịn để lên máy bay đi" :Dam

Đây là còn đại bàng của tiểu vương quốc ả rạp thóng nhứt, thanks cưng đã đưa chế đến nơi. À sẵn đây nói luôn, em hok biết mấy chế trên đây thấy sao chứ em hok có thích boeing tại vì nó bai hok có mượt + ồn. Em đang chờ đợi để đi thử 787-9...

Em cũng sợ lắm á...mà mua bảo hiểm mấy chục tỷ cho ba má nếu như nó có đáp lung tung trên địa cầu

Hành xác 7 tiếng thì em cũng tới...hok có ưa cái sân bay- lộng lẫy hơn em, nhưng mà hok có chấp, tại vì em mới bị hành xác xong.

Trước khi kết thúc cái này thì em muốn nói một điều rằng... Mấy anh hải quan Middle Eastern ở sân bai đệp trai quá à. Người ta transit thôi mà cũng kiểm tra..mà kiểm tra bằng tay từ đầu tới chân! Sao hok kiểm thêm mấy lần nữa điiii :))

Last edited:
Re: UK Great Britain- Nghe Cái Tên Là Hok Có Ưa Rồi!

Chế đẹp mà bị khùng, ế lộn, bị ế là girl mà dùng tài khoản boy làm confused dễ sợ. Chế có từng đi Thái hok đó . Chết cha đọc xong bị lây bệnh khùng roài :D

Chắc chế chớt quá...Chế biết là chế nói ra điều này sẽ break em's heart nhưng mà chết hok có muốn dối LOL chế là boy hehe

Kiu chế làm ngại ghê vì chế sinh năm 93 và đã quậy nát cái thái òi :dien

Sorry các bác! Ấy là em định viết thêm bài nhưng mà quá bận...tranh thủ chút thời gian để ngồi tỉ tê hehe

Continue vụ bảo tàng nha! Chả biết có bác nào có đầy đủ kiến thức về cái này hok, chứ em là mù tịt luôn. Thôi thì xem hình cho vui các bác ạ... :D

Trong phim thấy nó to và vĩ đại dễ sợ...vô đây thấy kì kì! :LL

Chả hiểu vì lý do gì mà sao em lại thích cái này nhất! Nếu như chỗ nào có hàng fake, các bác báo em để mua về treo nhaaa

Này thì không có đầu...em hok biết tại sao và lý do :T hehe em hok có đam mê nên nhường cho các bác đam mê chỗ này

Em lại thắc mắc rằng...làm sao các bác có thể đem được cái này từ ai cập hay hy lạp bỏ vô đây ta?

Ớn người lắm ạ :(

Cái này thì đẹp tuyệt vời ông mặt trời!!!

Tại sao em lại viết riêng một bài nhỏ về tấm hình này...?

Thật sự hok biết các bác như thế nào, nhưng với em du lịch hok phải là điểm đến, càng hok phải để khoe khoang check in này nọ và hok phải để là tận hưởng. Đi là cách để cho con người ta thật sự hiểu được mục đích sống của bản thân!
Có bao giờ các bác yêu thích cái giây phút ngồi trên máy bay rồi suy nghĩ về những việc đã qua cũng như sắp tới? Thức dậy muộn và dành cá một bữa sáng chỉ để ngồi ngắm con mèo hay chiếc lá. Hay là những ngày cố gắng vội vã hòa vào đám đông lên tàu điện chỉ để kịp đến một nơi mà vốn dĩ sẽ hok bao giờ muộn. Là những đêm trắng nhớ giọng nói của mẹ...là những điều mới mẽ mà bản thân phải dần dần tập làm quen...là những ngày nhớ món phở da diết...là những giây phút mở lòng với những người xa lạ cách nhau hàng chục ngàn cây số.

Là tự hào trả lời "I come from vietnam, but half chinese half vietnamese"...là không còn trẻ con ngây ngô để nói rằng "Hmmm tao 21 mà tao đi được xyz nước đó"....mà thay vào đó là "steve! mày chỉ đi được có xyz nước thôi hả? già rồi tranh thủ lên"

Là cảm thấy bản thân mình may mắn đề có thể ở đây ngay giờ phút này...

Là nhớ đến cảm giác se lạnh của một buổi sáng với món bánh mì hotdog cùng món sốt quá chua trong những cơn gió lướt ngang qua mặt một cách rét buốt đến hok cảm giác trước bảo tảng Anh!

Last edited:

Tự nhiên cảm thấy cái topic này giống như mục tự kỷ của bản thân em vậy =)) Hok được! Chớt....phải quay về với phong cách xinh đệp của em thôi.

Hmmmn nói qua bản thân em chút thì hiện tại em là sanh viên của một đại học ở saigon- năm cuối nhưng mà chắc còn lâu mới ra trường được. hehe có một công việc part time là hái rau củ trong xứ thằn tin đủ để em vi vu vòng vòng hàng tháng! Passport thì em mới làm khoảng 2 năm nhưng đã có hơn 40 dấu và kinh nghiệm trên App in the Air (anh created cái app này là bạn em luôn hehe - thấy sang bắt quàng làm họ á) là 18.924 miles (chưa được một vòng trái đất- thắt zọng) + 46 giờ trên trời. Em thắt vọng vì em có thể get được nhiều hơn nếu như em hok bận cho việc khác...túm lại là em đệp, mấy bác chỉ cần nhớ cái đó là được!

-----

Tiếp tục câu chuyện sến thị súa của ngày hôm đó...sau khi tàng cuộc trong museum! Em phải ghé qua SOAS để đón một bạn đẹp trai rồi đi ăn trưa ở học viện nghệ thuật gần đó luôn. Hok bàn tới món ăn...vì lạnh đến em hok còn cảm giác mà. Sau đó thì vào SOAS để uống trà chiều. Chả biết nhầm như thế lào em lại leo vào thư viện của nó...cuối cùng bị con mụ thư viện quát mắng một cách tàn nhẫn vô nhân đạo cho đứa lần đầu đến xứ sở tuyệt vời! Thặc ra nói là mày đi lộn thôi...mà em "nhân hóa" nó chút á mà... =))

Sau đó em quyết định đi đến trái trym của Lôn Đôn...mèn đéc ơi! Trai gì mà nó đệp tàn xác bá cháy bồ chét...từ anh lái xe bus đến mấy anh công nhân rồi mấy anh bán hàng. Haizzz đã lạnh hok thở được mà gặp mấy ảnh là ngộp luôn. Giống như người khác đi được 20p, thì em phải mất tới 55p lận...tại em đứng lại nhìn ngắm tưỡng tượng thèm thuồng chảy nước miếng...rồi mới đi tiếp :dien

Trong mấy cái station cũng quá trời trai đẹp...ta nói! hehehe bi kick cho mấy đứa chỉ được nhìn thôi chứ hok có sờ/ mò/ rớ!

"Cứ đi thì sẽ tới!"- nhớ hoài câu này trong đời...có một buổi sáng đao lòng, chạy qua nhà nhỏ bạn thân (đang ngủ + hok mặc đồ) lôi nó dạy nghe chửi một tập xong rồi 2 đứa chạy xe máy đi vũn tàu LOL mặc dù trong túi lúc đó chỉ có 900k hay 1tr1...và hok có bằng lái! Lỡ như mà có bị bắt thì chỉ có nước đi bộ về hoặc là hiếp giết anh bắt mình. Cái chạy hoài...chạy hoài mà hok thấy tới...tay thì đang đơ hết cảm giác còn miệng thì cứ lẩm bẩm "cứ đi thì sẽ tới...cứ đi thì sẽ tới...cứ đi thì sẽ tới" như thần chú.

Và cuối cùng thì tới thiệt!

Nói chút ít về cái logo nha... Đây không chỉ là biểu tượng cho hệ thống tàu điện ngầm, xe bus etc của Lôn Đôn mà từ lâu nó đã trở thành đặc trưng văn hóa của UK. Sau nhiều lần thay đổi từ khi mới ra đời năm 1908, thì bây giờ em ấy đã được tới trình độ của xã hội ngày nay...đơn giản, nổi bật, sang và chảnh!

Và đây...cái bìa sách môn học mà nhỏ bạn thân nhất của em hok có ưa hồi học cấp 2! Tới rồi nhaaa...gạch rẹt rẹt khỏi cái list!

Cảm giác của em? hmmm trống trơn...như là đang mơ khi đang selfie ở một biểu tượng của thế giới! Check lại google map để chắc ăn là mình hok có mơ :D

Vô tình nhưng chụp được tấm hình này...ngay khoảnh khắc này! Hmmm hài lòng dễ sợ

Và Lôn Đôn trong em là những mãnh ghép nhỏ nối tiếp gắn chặt vào nhau như thế này!

Ở mặt đằng sau thì London Eye đứng chừng dần...như là để dằn mặt Big Ben hehe

Sách bài tập av hồi cấp II, quyển huyền thoại năm lào mình cũng phải mua để mần =))

Sách bài tập av hồi cấp II, quyển huyền thoại năm lào mình cũng phải mua để mần =))

Haha với mình là sách giải bài tập...mua về chép chứ đâu có thích nó âu haha =)))

Sau khi đứng tự sướng tan nát cái điện thoại + cái Big Ben. Em quyết định băng qua đường lại gần hơn để coi em với cái Big Ben..ai đệp hơn!!! Tất nhiên chúng ta đã có câu trả lời nên em hok nói nữa =)) cái tháp gì vân vân, cũ, cao nhòng nhòng...đừng có hòng mà đệp và secy hơn chế nhaaa!

Thêm một thông tin nhỏ nữa là cái đồng hồ của Big Ben được làm ở một cái shop nhỏ gần Whitechapel station & cái shop này vẫn còn mở cửa- nếu như ai có ý định ghé qua nhìn thì có thể tìm và hỏi em ấy gần cái Royal Hospital luôn (c)

Lướt qua được dòng người trên đường, em mau mau thò cái điện thoại chụp cái bảng này...ai chơi ác quá! Dán sticker quảng cáo tùm lummm. Em mà là police còng đầu mấy thằng chủ hết... Nói đi thì nói lại, nạn phát tờ rơi ở ngã tư haizzz hok biết là hiệu quả được nhiêu sao mà người ta ngốc thế nhở = thử hỏi các bác là có bao giờ các bác tin hay đánh giá cao mấy tờ rơi hok? Vậy phát & quảng cáo kiểu này chi? Chỉ được cái làm cho người khó chịu + tiếp tay cho một số bác tài lanh lấy rồi vứt ở ngã tư luôn!

Băng băng chạy chạy như mấy cái phim romance mà em vẫn hay coi của mấy em sinh viên...băng qua công viên trước mặt Big Ben và Westminster Abbey. Một rừng cờ của các nước khối liên hiệp anh & bắc ai len... Nếu như các bác có qua mà chụp hình hok có bắt được màu như vậy thì đừng chửi em...em make up cho mấy tấm hình òi hehe...
Topic của bé đệp là phải đệp!!! Sao cũng được, đệp là được :D

Đây là tấm bảng mà em thích nhất... Cũng như nói từ lúc đầu rằng em sẽ nói rõ hơn ở chỗ này! PHẢI ĐẢM BẢO QUÁ KHỨ CÓ TƯƠNG LAI!!!
Điều hay ho nhất của vương quốc này là: người ta phát triễn trên những nền tảng có sẵn, tiếp thu và đi lên. Họ sẽ dẹp/ bỏ/ dọn những điều không cần thiết...nhưng sẽ chuyển nó thành văn hóa nghe nhìn nói và trở thành đặc trưng của từng nơi. Chứ hok có dẹp hết như các bác đang làm ở Saigon đâu.... :(

Hiện đại nhưng vẫn mang hơi hướng nghệ thuật...không có cứng nhắc, không quá ủy mị. Cả một thành phố là tổng hợp cân bằng của mọi thứ.
Nếu như nói văn thơ như vậy khó hiểu quá thì em sẽ lấy ví dụ cho nó ngắn gọn: hok quá mạnh mẽ khô khan kiểu con trai + hok điệu đà dễ tổn thương kiểu gái...mang hơi hướng trung hòa nơi LGBT trong mình haha

Sống ở đời...cân bằng là tốt nhất =))

Last edited:

Chào mừng các bác đến Westminster Abbey- một trong 2 nhà thờ lớn nhất ở London

Tu viện Westminster có tên chính thức Nhà thờ giáo đoàn Thánh Peter tại Westminster (The Collegiate Church of St Peter at Westminster), là một nhà thờ theo kiến trúc Gothic ở Westminster, Luân Đôn, nhà thờ này nằm ở phía tây của Cung điện Westminster. Tu viện Westminster là nơi tiến hành lễ đăng quang của các vua và nữ hoàng Anh, đây cũng là nơi chôn cất của nhiều người trong Hoàng gia Anh và nhiều nhân vật nổi tiếng khác trong Lịch sử Anh. Cùng với Cung điện Westminster và Nhà thờ Saint Margaret, Tu viện Westminster đã được UNESCO xếp hạng Di sản thế giới vào năm 1987. [theo Wikipedia]

Ai có nhu cầu tìm hiểu thêm thì google nữa nha (c)

Lúc em đến thì có một buổi lễ gì đó mà thấy hầu hết là những người da đen...em nói thiệt là em hok có phân biệt chủng tộc nhưng những người da đen ở London toàn là những người highclass hok thôi. Nhìn họ không giống như các bác ở công viên 23/9 và càng hok phải kiểu rồ rồ như ở Mỹ...Rất là highclass và fancy! Nếu như các bác có đi chơi đêm ở Soho (khu bar club dành cho đồng tính, dị tính whatever) thì sẽ thấy các siêu xe đều được lái bởi mấy bạn da đen ;)

Ngoài ra thì còn có tượng của các bác ảnh hưởng to lớn đến thế giới... như Robert Peel

hay là Nelson Medala

Và còn rất nhiều nếu như bác nào có hứng thú thì ghé http://en.wikipedia.org/wiki/Parliament_Square

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,627
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back