What's new

[Chia sẻ] Vũng Tàu phiêu lưu ký

topic này mở ra để giới thiệu và chia sẻ cùng các bạn những góc nhìn về Vũng Tàu. nơi mà bao lượt khách du lịch mãi say đắm đi về cũng là nơi mà bao người con ra đi vẫn hoài mong nhớ. đêm nằm mơ nghe tiếng sóng biển, mỉm cười với hoài niệm, thầm mong một ngày quay trở lại để được lần nữa áp má vào nắng chiều và lắng nghe từng giọt hoàng hôn rơi...

Mình ở Đà Nẵng,ngày 5/6 tới mình định đi VT từ SG,trên cung đường từ SG tới VT có chỗ nào hay ho cần ghé thăm không,các bạn chỉ cho mình với.
Thanks all :D

Cũng trên cung đường bộ, có một vài địa điểm bạn có thể ghé qua như sau:
1/ Nhà Lớn Long Sơn:ở đây có đền thờ đạo Ông Trần, nổi tiếng với món tương đấu. Khi đến thăm, ngoài tham quan (miễn phí) nếu vào buổi trưa còn được mời cơm chay miễn phí nữa.
2/ Suối Tiên ở Tân Thành: ngay trước cổng chào Bà Rịa sẽ có đường lên núi, trên núi có Suối Tiên nước trong mát và không gian yên tĩnh. Nếu đi nhóm, bạn có thể tranh thủ tắm suối, nghỉ ngơi và khởi hành về Vũng Tàu sau.
Mình sẽ đưa thêm thông tin về Nhà Lớn và Suối Tiên ngay sau đây để bạn tham khảo

Suối Tiên- Suối Đá

Suối Đá, suối Tiên thực sự là điểm du lịch hấp dẫn và kỳ thú, nhiều người đã nhận xét: nơi này như là một Đà Lạt thứ hai. Đường đến khu thắng cảnh thật thuận lợi, dễ dàng. Du khách từ thành phố Vũng Tàu theo quốc lộ 51 đến nhà thờ Chu Hải (xã Hội Bài - huyện Tân Thành) cách thị xã Bà Rịa 5km về phía bắc, rồi rẽ phải chừng 2km về phía tây là tới.

Suối Đá - Suối Tiên đều bắt nguồn từ đỉnh Núi Dinh cao 491m do những dòng suối nhỏ ở men theo các dốc núi, sườn đồi hợp thành, chảy êm đềm uốn lượn ven rừng cây thơm ngát hương của núi rừng, đồng nội... Từ độ cao 150m theo dốc thoải dần về phía đông, suối ồ ạt đổ xuống hai bờ núi đá, chảy quanh co tưới mát quanh năm cho cánh đồng lúa màu mỡ của xã Hội bài rồi chảy ra biển.

Suối Đá, Suối Tiên chứa vẻ đẹp tự nhiên, hoang sơ mà kỳ thú. Ở đây có sự cuốn hút kỳ lạ làm say đắm lòng du khách mỗi khi đặt chân đến. Dọc đôi bờ của những dòng suối chảy đêm ngày là muôn vàn những mỏm đá mang nhiều hình thù độc đáo. Những tảng đá hoa cương trần trụi, bám đầy địa y xen lẫn rêu phong, có lẽ hàng ngàn năm rồi đá nằm ngủ trong rừng sâu tới nay. Có những hòn đá cao từ 3m đến 5m tạo nên nhiều hình khối sống động. Dọc hai hờ suối bạn tưởng chừng như lạc giữa thế giới của đá với những hình dạng kỳ vĩ lạ lùng.

Dọc suối còn có những thạch bàn phẳng lì nằm nghiêng nghiêng khá rộng, bạn có thể ngồi hay nằm nghỉ khi dừng chân. Ở đây bạn nghe tiếng suối ào ạt tuôn chảy từ đỉnh thác của Suối Tiên đổ xuống, tạo thành những giếng trời khá sâu, nước trong xanh có thể nhìn rõ những hòn sỏi trắng muốt dưới đáy. Nước chảy xối xả tung toé hơi nước hoà vào không gian những hạt bụi li ti tạo nên cảm giác thật dễ chịu. Từ tháng 7 - 8, suối cuộn mình tung bọt trắng xóa để tới tháng 10 khi bắt đầu vào mùa khô dòng suối hiền hòa trở lại. Du lịch suối Đá, bạn nên chuẩn bị giày thể thao và một chiếc gậy nhỏ để đi dọc các bờ và vượt thác. Qua đoạn đường gập ghềnh và dốc trơn, sau khi đã thấm mệt bạn có thể dừng chân nghỉ hoặc tắm ở bên những giếng nước nhân tạo trong mát.
Theo con đường ngoằn ngoèo và khá dốc, xung quanh có cây rừng mọc xanh mướt, bạn vượt dốc núi để tới Suối Tiên, dòng suối ở đây êm đềm lừng lững chảy rồi uốn khúc thật thơ mộng. Từ Suối Đá đến suối Tiên phải vượt qua 600m đường rừng quanh co. Người xưa đặt tên cho suối có nhiều lý do. Tương truyền ở nơi đây cây cối rậm rạp, núi rừng hoang vắng vào những đêm trăng sáng các nàng tiên trên trời xuống hạ gian đề du ngoạn. Qua dòng suối trong mát này các nàng tiên rủ nhau tắm mát rồi mới về trời. Hiện nay ở phía mỏm đá của Núi Dinh có dấu chân thật xinh xắn in thành ngấn trên đá người ta gọi là dấu chân tiên. Có lẽ người xa yêu cảnh trí ở nơi đây - một vùng non nước kỳ vĩ, sơn thủy hữu tình đã nghĩ ra và đặt cho suối cái tên thật huyền ảo: Suối Tiên.

Nếu còn thời gian du khách sẽ theo con đường mòn đề tới những ngôi chùa nhỏ gần đấy. Từ xa bạn có thể nghe tiếng chuông chùa thong thả ngân nga thật bình yên, rồi tiếng mõ của sư gia đọc kinh, khói hương trầm quyện với hương của huệ, ngọc lan thơm ngát... gợi lên vẻ u tịch của chốn thiền viên ở vùng sơn cước.

Các bạn đi từ TP về VT tới cổng chào Bà Rịa (hình dưới) thì vòng lại khoảng 200m hỏi người dân đường vào Suối Đá (Suối Tiên)

"Ngồi trên cao nhìn xuống ước ao cuộc đời lo toan dường như mất dấu..."

Đường xuống suối

Ở Suối đá có 5 cái hồ, và đây là một trong những cái hồ đẹp nhất tại suối đá: Hồ 4, nước hồ ở đây trong xanh đến tuyệt vời, hồ có chỗ sâu chỗ thấp, và nếu không biết bơi thì tôi khuyên bạn không nên xuống hồ nhé! (vì đáy hồ đá rất trơn)

Sau một hồi dừng chân ngắm cảnh, ngại ngùng chưa dám xuống suối tắm tôi bắt gặp 1 nhóm chú tiểu đang về chùa, đôi chân thoăn thoắt, họ bay nhảy trên những phiến đá làm cho tôi nhớ lại 1 thời tuổi thơ nghịch ngợm của mình... Toán này thì lên thẳng núi về chùa, tôi gọi họ là những chú tiểu có lòng thành tâm cao.

Và... 1 nhóm chú tiểu thì chưa về chùa vội vì đã bị màu xanh biếc của mặt hồ quyến rũ, ôi những chú tiểu ham chơi...! (tôi bắt gặp 1 toán người khác đi ngược về và nói nhỏ với nhau rằng: các thầy ấy ham chơi thế thì không biết có tu hành chín quả được không! ).

Mỏm đá giữa hồ, nơi nghỉ chân cho những tay liều lĩnh!

Trên bờ có 1 cây cổ thụ khá to, người dân ở đây đã cột vào đó 1 sợi dây để có thể phi ra mỏn đá giữa hồ, nếu có một lần ghé thăm nơi đây, hãy thử một lần xem sao bạn nhé! )

Nhà Lớn Long Sơn

Nhà lớn Long Sơn tại xã đảo Long Sơn, phía tây núi Nứa là hồ nước ngọt Mang Cá, những đầm sen tỏa hương thơm ngát, là một trung tâm văn hóa, tôn giáo của cư dân Long Sơn. Khu di tích và danh thắng này là nơi thu hút khá đông khách du lịch ngay khi chiếc cầu Ba Nanh được xây dựng nối đảo Long Sơn với TP. Vũng Tàu.

Khu nhà lớn có 3 phần riêng biệt là khu đền thờ: nhà Long Sơn hội, trường học, nhà chợ, nhà mát, nhà bảo tồn ghe sấm, các dãy phố quanh chợ và lăng mộ Ông Trần, người sáng lập ra tín ngưỡng khác lạ pha trộn nhiều đạo giáo khác, không có kinh kệ, chuông mõ, ăn chay… chỉ có những lời dạy truyền khẩu trong dân gian.

Khu di tích đang lưu giữ nhiều cổ vật quý báu có nguồn gốc nhiều nơi trên đất nước Việt Nam, chẳng hạn như bộ tủ thờ cẩn xà cừ, chạm khắc tinh xảo gồm 33 cái có nguồn gốc vùng Hà Đông, bộ bàn ghế Bát Tiên tương truyền của vua Thành Thái…
Bố cục kiến trúc nghệ thuật trang trí thể hiện nét tiêu biểu tín ngưỡng Ông Trần, phá vỡ những nghiêm luật đăng đối đương thời. Hàng năm ở đây có hai lễ hội là ngày “Vía Ông” 20.02 âm lịch (ngày giỗ Ông Trần) và lễ “Trùng Cửu” vào ngày 09.9 âm lịch. Du khách đến đây có thể tìm thấy những điều mới lạ mà người dân nơi đây đã tạo ra theo ý muốn và ước vọng của họ, bổ sung cho kho tàng hiểu biết của mình.

Một vài hình ảnh thực tế:
Cầu Long Sơn

Phòng khách lớn

Kiến trúc

Cho mình hỏi cái này chút. Cách đây lâu rồi mình ra VT có đi thăm 1 tượng đài cao (sorry vì lâu quá nên mình ko nhớ nó là tượng gì nữa). Mình nhớ hành trình đi là thế này: đi thuyền thúng ra xa bờ 1 chút rồi leo lên thuyền lớn rồi chạy đến gần đảo lại leo thuyền thúng mới tới nơi dc. Bạn cho mình hỏi nơi đó là chỗ nào í nhỉ :p?

Cảm ơn bài viết chi tiết của bạn keen_vt. Nhưng nếu bạn là dân VT chính gốc, có thể bật mí cho mình vài địa điểm ăn uống bình dân mà ngon dc ko? Ví dụ những chỗ để ăn sáng (ở ngay TP VT nha bạn), rồi ăn lẩu, hải sản... buổi tối. Nhóm mình sắp đi bụi VT, hơi lăn tăn vụ ăn uống này vì ko có ai quen giới thiệu quán. Thanks bạn

Cho mình hỏi cái này chút. Cách đây lâu rồi mình ra VT có đi thăm 1 tượng đài cao (sorry vì lâu quá nên mình ko nhớ nó là tượng gì nữa). Mình nhớ hành trình đi là thế này: đi thuyền thúng ra xa bờ 1 chút rồi leo lên thuyền lớn rồi chạy đến gần đảo lại leo thuyền thúng mới tới nơi dc. Bạn cho mình hỏi nơi đó là chỗ nào í nhỉ :p?
Cái này bạn vui lòng cho mình biết bạn rời bến bằng thuyền thúng ở chỗ nào nhé. Mình sẽ hỏi bạn bè mình coi sao vì lịch trình đi như vậy mình chưa đi bao giờ.

Cảm ơn bài viết chi tiết của bạn keen_vt. Nhưng nếu bạn là dân VT chính gốc, có thể bật mí cho mình vài địa điểm ăn uống bình dân mà ngon dc ko? Ví dụ những chỗ để ăn sáng (ở ngay TP VT nha bạn), rồi ăn lẩu, hải sản... buổi tối. Nhóm mình sắp đi bụi VT, hơi lăn tăn vụ ăn uống này vì ko có ai quen giới thiệu quán. Thanks bạn
- Ăn sáng: bạn nên ra chợ Vũng Tàu, vừa tham quan chợ, vừa ăn uống rất bình dân. cứ tới chợ hỏi người ta hàng ăn chỗ nào là ai cũng chỉ hết đó. giá từ 20k trở xuống thôi.
- Ăn trưa: cũng ở gần chợ Vũng Tàu, trên đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, bạn hỏi Cơm Hướng Dương nhé, rất nhiều món để lựa chọn, canh rau đầy đủ, giá 20k.
- Ăn tối: khu gần cáp treo và Đồ Chiểu thường là địa chỉ ưa thích của dân du lịch nhưng giá khá là cao. tốt nhất các bạn ăn phở Minh Tâm trên đường Trương Công Định rồi đi ăn vặt thêm cho ấm bụng.
- Hải sản: ăn ngon nhất và giá phải chăng là quán Thuỷ nằm trên đường Hoàng Hoa Thám
- Lẩu thì mình hok biết tại ít khi ăn lẩu ở Vũng Tàu nhưng món nướng thì bạn đến đường Cô Giang có dê nướng rất là ngon.
- Kem thì có kem Sài Gòn ở Lý Thường Kiệt (đối diện quán bánh khọt Cây Đa), kem Thổ Nhĩ Kỳ trên phố Đồ Chiểu làm bằng sữa bò Long Thành và trái cây nguyên chất của gia đình Việt- Thổ làm rất công phu (giá rẻ nữa), và kem Mùa Đông ở lề đường Ba Cu (gần khu Tam Giác) là địa điểm ưa thích của học sinh và gia đình (giá tháng trước hình như <=10k đó bạn)

Hải sản thì có quán Tuyết Vân trên Hoàng Hoa Thám, ngay gần tượng Trần Hưng Đạo, cũng ngon và giá cả ok. Còn thì mình hay ăn ở nhà mỗi khi về VT. ^_^

Thêm quán lẫu đầu cá nằm trên đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa (số 6 NKKN thì phải) nữa hehe, quán đó vừa ngon lại phải chăng nữa.

Thanks mọi người nhiều. Mình nghĩ lại thì hóa ra nhớ nhầm vụ đi thuyền thúng, hihi ngại quá, chỗ đó ko phải VT

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,924
190,268
Latest member
NutGarden
Back