What's new

Xe máy một vòng nhẹ: Bắc Cam – Nam Lào – Đông bắc Thái – Cao nguyên Việt.

Xe máy một vòng nhẹ: Bắc Cam – Nam Lào – Đông bắc Thái – Cao nguyên Việt.

Hơn 23h đêm ngày 27/2/2015 Vừa đúng 8 ngày theo dự định. Hai thành viên cuối cùng của đoàn đã về đến nhà an toàn. Chuyến đi thật vui và có nhiều hình ảnh đẹp và những kỷ niệm đáng nhớ.
Có được kết quả này trước hết xin cám ơn Diễn đàn Phượt.VN. Cám ơn Diễn đàn: Tìm bạn đồng hành- đã cho tôi tìm được những người bạn đồng hành cho chuyến đi. Tôi cũng xin lỗi các bạn có đăng ký đi nhưng vì lần này qua nhiều cửa khẩu mà tôi chưa có kinh nghiệm nên không dám dẫn đoàn đông .
Xin cám ơn những người bạn đồng hành tuyệt vời trong chuyến đi của tôi: Bạn Phong ở Vũng Tầu, hai vợ chồng bạn LTChinh, Bạn Thôi Kệ, bạn adg, bạn Trúc nguyễn. Tuy mới lần đầu gặp và đi với nhau nhưng các bạn luôn hòa đồng vui vẻ sôi nổi mọi việc tôi nhờ các bạn đều làm rất tốt rất nhiệt tình. Mong rằng còn nhiều dịp đồng hành cùng các bạn.
Chuyến đi đã thành công. Mời các bạn cùng vào đây chia sẻ những hình ảnh kỷ niệm đẹp và những kinh nghiệm của chuyến đi.
( Hình có nhiều nhưng còn phải ép mới đăng được)

Re: Xe máy một vòng nhẹ: Bắc Cam – Nam Lào – Đông bắc Thái – Cao nguyên Việt.

Các thông tin về chi phí nhờ chị thủ quỹ, thông tin qua cửa khẩu nhờ anh Thoike, thông tin các điểm ghé chơi nhờ anh Phong bổ sung thêm. Đường sá, tốc độ thì nhờ anh Chinh mở đường chia sẻ; thông tin chung tổng kết nhờ cô chú tonytrinh2008 giúp :)

Xin cảm ơn mọi người.
--------------------------------------------------------

Vietnam - Cambodia: Lần đầu xuất ngoại

- Ở cửa khẩu Hoa Lư, Việt Nam xuất cảnh ra không tốn tiền.
- Nhập cảnh vào Cambodia qua cửa khẩu Trapaing Sre, tốn 50 000 VND.
- Xe máy dắt qua bình thường, hết bảng STOP thì leo lên chạy không cần giấy tờ gì hết.

Sáng hôm ấy mọi người hẹn nhau ngay vòng xoay cổng chào TP. Mới Bình Dương, coi đơn giản vậy mà tui cũng chủ quan ỷ y không thèm mặc áo phản quang thế là chạy qua hồi nào không hay cũng không thấy ai luôn, đang đứng ngó nghiêng thì gặp một anh ở đâu chạy tới hỏi phải đi đoàn của chú Hợp không, dòm ổng cũng đùm đề túi nón nên tui tin tưởng gật đầu rồi hai anh em chạy chung đi kiếm chỗ tập kết, tốn mấy cuốc điện thoại tới lui cho đến khi qua khỏi Vườn thú Đại Nam trời tờ mờ sáng thì mới gặp nhau và chạy thành đoàn.

Ăn sáng xong rồi chỉnh đốn lại đội hình, dán thêm mấy cái mặt cười để tạo vẻ thân thiện, đoàn tiếp tục hành trình. Chạy đến đoạn Chơn Thành, Bình Phước thì trời đổ mưa nhẹ, cũng may là mưa không lớn.

Tới các ngã tư ngã ba xe dẫn đoàn dừng lại đợi mọi người.

Trước mặt là Trạm kiểm soát liên hợp cửa khẩu quốc tế Hoa Lư, anh biên phòng hướng dẫn chỗ để xe rồi vào làm thủ xong quay lại dắt xe qua tốn khoảng 30 phút, không tốn tiền. Tết mọi người qua bên Cam chơi cũng nhiều, thấy có vài đoàn của Viettourist cũng đang đứng đợi làm thủ tục như bọn tui.

Qua tới cửa khẩu Trapaing Sre bên Cam dòm vô chỗ hải quan làm thủ tục đúng một trời một vực so với bên VN mình luôn: kêu chỗ mấy đồng chí cán bộ ngồi là nhà cấp bốn thì cũng hơi sang quá, còn nhà dã chiến thì hơi tệ, nói chung là lưng lửng khoảng giữa đó đó. Các đồng chí đóng dấu thoăn thoắt và yêu cầu "phí đóng dấu" là 50 000 VNĐ, nói tiếng Việt hẳn hoi, nhiều người kẹp sẵn phí trong hộ chiếu mà chỉ có một đồng chí coi hộ chiếu và lấy tiền, một đồng chí kia thì đóng dấu nên nhiều khi hay hỏi lại "đống tien chua!?" :D Xe máy thì qua lại thoải máy, không cần giấy tờ gì hết, vậy là mất thêm gần 20 phút nữa để hoàn thành thủ tục cho cả đoàn. Thế là tui đã đi nước ngoài rồi đấy :D

Đường sá có vẻ tốt, trong mấy cái bảng báo cắm dọc đường thì thấy có bảng báo có bò lưu thông trên đường nữa. Biển báo nhiều nhất suốt dọc đường chạy trên đất Cam có lẽ là biển cấm bóp kèn, và cũng không thấy ai bóp kèn cả, lâu lâu có vài tiếng kèn lạc vang lên mà hình như xuất phát trong đoàn tui, bà con thông cảm ở xứ mình mà không bóp kèn thì biết ngay không phải dân xứ ta hoặc là xe xịn quá hông biết cái nút bóp kèn nằm ở đâu thôi!

Cột mốc cây số dọc đường, cũng may là có chữ Latin trong đó, hồi ở nhà tui cứ sợ qua đó rủi mà không có cái GPS thì dòm mớ chữ loắn quắn chắc tui quành dìa cho rồi.

Rồi, vậy cơ bản là làm quen với đường sá xong rồi đó, giờ tới màn đổ xăng. Bên này hình như là Bộ Tài chính không có can thiệp vào giá xăng như bên mình nên thấy cây xăng hãng này đổ giá khác cây xăng hãng kia. Như hãng Tela chỉ có hai loại là Telsol Permium và Telsol Extra, không thấy phân ra 95 hay 92 như mình nên thấy số nào bự nhứt là tui chỉ đổ ngay, Việt kiều mờ phải sang chứ :v

Cách đổ xăng thì thế này: nếu bạn biết tiếng Cam hoặc người bán biết tiếng Anh thì không phải bàn, sau khi tui dõng dạc hô to Full, tư thế ưỡng ngực mặt vênh lên trời như lúc kêu "đầy bình" hồi giá xăng tăng bên quê nhà vậy đó, có vẻ như bên đó không hiểu tui muốn đổ bao nhiêu nên tui mới xài tới điệu múa chỉ vô bình xăng rồi lật tay nâng nâng lên y như hình cái biểu tượng đang sạc pin vậy, thấy bên kia cười là biết đúng bài rồi. Đổ xong thì trả tiền, bên này ngoài đồng Riel thì đa phần chỗ nào cũng xài đô Mỹ cả, nên cứ trả bằng đô luôn cũng được, họ có cái máy tính để nhân chia cộng trừ cho bạn coi hết bao nhiêu tiền phải trả và sẽ thối lại bao nhiêu tiền Riel, khá tiện lợi!

Tiếp tục lên đường, suốt đường QL 7 (thấy bọn Mỹ nó kêu bằng National Highway 7, National Road No.7 (10007) hoặc còn kêu là đường xuyên Á 11 - AH11) cảnh vật hai bên đường đều đều toàn thế này

Lâu lâu thì gặp được mấy cây Thốt Nốt dòm cũng đỡ buồn mắt

Tới tỉnh Kratie, chỗ này coi Lonely Planet thấy có cá heo Irrawaddy nên gặp bọn Tây đi chơi cũng nhiều. Ở bên Cam tỉnh nào cũng có một cái biểu tượng kiểu như vầy hết - kiểu giống như mấy cái cổng chào hay bảng Welcome to bên mình vậy ấy - mà tui cũng không hứng thú lắm nên không chụp lại hết.

Giữa trưa thì đoàn của tui đã chạy được hơn phân nửa đường tới Krong Stung Treng. Ghé vô đổ xăng, lần này đổ thử của hãng Total coi sao - dù sao thì thằng này cũng bự có mặt khắp nơi trên thế giới mờ - đúng là sang trọng hơn Tela thiệt, nó cũng có 2 loại xăng là Excellium 95 và Regular Premier mà giá lại mắc hơn thằng Tela quá trời. Đổ thử thì thấy xe chạy cũng được chứ tui chả thấy khác biệt gì lắm, ngoái đầu nhìn lại bên kia ngã tư là 2 cây xăng Tela chình ình.

Chỗ này hình như là cơ quan văn hóa mỹ thuật gì đó của quận Krong Kracheh, dòm thẳng trước mặt là sông Mekong đó.

Ngồi hóng các bác post bài đây, chuyến đi thật hay. Mà ảnh Adg post năng quá, chờ mãi mới lên nổi tí ti.

Hình ảnh rõ và đẹp lắm. Hóng các bác đây. Nhớ nói chi tiết về các khoản giá cả ăn, uống, ngủ, nghỉ, chơi nha các bác .Zí zụ như giá xăng í, rất cụ thể

Ấp ủ một chuyến đi Cam –Lào Thái từ mấy năm trước nhưng tết năm nào cũng có các tua khác chen ngang. Năm nay quyết định phải đi vì sợ sức khỏe khi đã nhiều tuổi khó lường trước được.

Lò dò các trang mạng tìm kiếm các thông tin mang xe máy qua các cửa khẩu mỗi nơi mỗi nơi một khác, thôi cứ liều thử xem. Vậy là mở topic tìm bạn đồng hành, sau mấy ngày không thấy ai đăng ký cũng thấy lo lo, có lẽ mình phải độc hành chuyến này vậy!!!

Rồi lọ mọ lên mạng dò tuyến đường định đi , những nơi cần đến, nơi ăn chỗ ngủ, suốt ngày mới mớ tiếng nước ngoài có lúc ù cả đầu .Do chuẩn bị tinh thần độc hành nên phải tự soạn một số từ thông dụng sau đó nhờ cụ Gu gồ phiên âm sang thành 3 thứ tiếng: Việt- Anh-( Cam – Lào – Thái) dự tính in thành mấy bản lận lưng dành khi hữu sự.
Thế rồi có người đăng ký. Trên Phượt, ở Fb rồi đt nhắn tin...chỉ mấy ngày sau đã thấy vượt quá số lượng mình dự kiến.
Đây là lần thứ hai mình tổ chức đi nước ngoài nhưng lần này qua cả 3 nước với 5 cửa khẩu, mà lo lắng nhất là cái vụ mang xe máy đi cùng nên đông quá sợ không có lợi, thế là vội off gặp mặt làm quen, trao đổi một số việc chuẩn bị cho chuyến đi rồi chốt đoàn luôn.

Quả thật rất ngại với một số bạn đăng ký đi mà mình đành từ chối, mong
các bạn thông cảm cho tôi.

Gần 10h ngày đầu chúng tôi mới qua cửa ải đầu tiên...

[/URL

Đây là lần đổ xăng đầu tiên bên Cam, bắt đầu phải dùng ngôn ngữ cơ thể và xem giá tiền bằng máy tính!

[URL=http://s1190.photobucket.com/user/queson0402/media/IMG_5908.jpg.html]

Last edited:

Ngồi hóng các bác post bài đây, chuyến đi thật hay. Mà ảnh Adg post năng quá, chờ mãi mới lên nổi tí ti.
Có phải đợi lâu quá không bác? Do tui để hình cũng lớn để có gì coi cho cho sướng mắt :D

Hình ảnh rõ và đẹp lắm. Hóng các bác đây. Nhớ nói chi tiết về các khoản giá cả ăn, uống, ngủ, nghỉ, chơi nha các bác .Zí zụ như giá xăng í, rất cụ thể
Cảm ơn bác đã quan tâm :)

Bữa trưa đầu tiên ở nước ngoài của tui diễn ra nhanh chóng với đồ ăn mang từ Việt Nam sang: bánh chưng, giò thủ của cô chú lớn nhất trong đoàn, bánh tét của một anh trong đoàn... vô dựng xe chung với đám xe hơi này rồi kêu thêm mấy lon nước nữa, ai muốn thêm thì gì kêu thêm, cũng khá rẻ. À nhân tiện là ngoài bảng cấm bóp kèn thì dọc đường cũng thấy rất nhiều bảng quảng cáo bia Angkor nữa, cũng giống như bảng "Tuyến đường thường xuyên kiểm tra tốc độ các loại phương tiện" hoặc bảng "Khu vực hay xảy ra tai nạn" bên mình vậy đó :D

Hình này có dính biển số xe vô, theo thói quen tui cũng tính che biển số lại cho lịch sự nhưng mà nghĩ chắc mấy người có ý đồ thì chả coi tới mớ này đâu, còn mấy người coi thì chả có ý đồ gì nên thôi khỏi luôn.

Tiếp tục lên đường đi Stung Treng, mãi mới được một đoạn đường mát như thế này, một bên sông Mekong, một bên cây cối xanh tươi chạy bên dưới tán cây nghe mát rượi như dưới miền Tây mình. Bên Cam thấy cắm rất nhiều bảng Cambodian People's Party (Đảng nhân dân Campuchia) với hình 3 ông mà tui chỉ đoán mang máng là có ông Hun Sen trong đó thôi, thấy cũng lạ lạ màu sắc mấy cái bảng cũng dễ nhìn nên dòm vậy thôi chứ tui chỉ khoái cảnh đẹp thôi, ông nào cũng được, miễn là ổng tạo điều kiện cho dân Traveller - chữ này tui chưa biết dịch qua tiếng Việt sao nữa, tại tui cũng không khoái xài chữ "phượt" :D - qua chơi là tui khoái thôi.

Chỗ này là chỗ coi cá heo nè, hông có thời gian nhiều nên mấy thành viên trong đoàn quyết định chạy luôn, để từ từ qua bên Lào rồi tính tiếp.

Đứng trên cầu dòm xuống

Hot-girl Cambodia nè, hồi đầu tui cũng đinh ninh rằng bên này đen thui chắc chỉ hơn mỗi Phi Châu thôi chứ ai dè cũng có người trắng nõn luôn, ai đen thì đen ai trắng thì trắng hà! Còn cái hình nữa mà thôi hông đăng, bà con tự tưởng tượng thêm cho nó thêm phần hấp dẫn ha.

Bên Cam còn nhiều cây cầu gỗ ghê, mỗi lần chạy qua nghe mấy khúc cây va vào nhau cạch cạch ầm ầm làm tui cứ nhớ hồi xưa đi học mỗi lần chạy chiếc xe đạp cao ngồng qua là thấy oải.

Được có mỗi đoạn này là hai bên đường còn xanh tươi chứ tí nữa thì y chang chạy giữa miền Viễn Tây trong mấy phim cao bồi Mỹ.

Poster của 3 ông tui nói nè, chắc số lượng chỉ xếp sau bia Angkor quá, hehe.

Dọc đường đi rất hay gặp mấy chiếc xe này, y chang như xe đò hồi thập niên 90 bên mình vậy đó, chở càng nhiều tốt. Chiếc tui chụp được là nhờ nó chạy chậm bắt khách đó, chứ nó mà chạy bình thường thì ào ào chụp không kịp mà cũng không dám đu theo nữa, thấy nó cột nguyên chiếc xe máy ở sau cái ba-ga chế thêm là tui ghê rồi, đang sau nó mà rớt xuống chắc tui chỉ có dùng khinh công mới thoát được!

Đây là một căn nhà tiêu biểu bên Cam và mới vừa xây gần đây, tui đoán thế là do thấy xài gạch với xi măng, nhà nào xây toàn gỗ thì phải rất cũ, giờ rừng cưa sắp hết nên nhà giàu mới xây nổi, mà nhà giàu thì thể nào dưới sàn cũng có xe hơi đậu :D

Một căn nhà nằm chỏng chơ giữa đồng khô cháy

Miệt mài chạy giữa trưa nắng may sao cũng gặp quán nước, bên này chủ yếu toàn hàng Thái

Đường khô cỏ cháy cộng với nắng nóng nhiều khi oải quá tui thấy tuột hết ráo hứng thú đi nước ngoài nhưng lâu lâu cũng gỡ gạc được vài đoạn xanh xanh

Nhìn lại con đường chạy dài hun hút vắng vẻ trên đất Cam.Khi qua cửa khẩu đã trễ giờ nên nhóm chạy khá lẹ các xe đều kéo hết tốc độ, kết quả là khi đến Kratie khi dừng xe mới phát hiện rớt mất gói đồ có cái túi ngủ và bộ giáp bảo vệ đầu gối và cẳng chân.Chẳng là khi đến cửa khẩu, tôi vội tháo bộ giáp chân cài tạm vào giỏ đồ phía sau, khi qua được cửa khẩu Cam mừng quá hè nhau chạy gấp quên không ràng lại. khi dừng xe bà xã bảo: Hình như thiếu cái gì đó... loay hoay mãi mới nhớ ra gói đồ.

Đây là bữa trưa đầu tiên ở... nước ngoài, mặc dù tiếng Việt trôi chảy, English lưu loát gọi đồ ăn uống vẫn phải dùng Nhất dương Chỉ, thanh toán loay hoay mãi sau phải dùng đến cây viết và cái máy tính.

Hi anh,
tụi em lên cung chuyến như vậy nhưng không cùng con đường như tụi anh. Vài điều thắc mắc nhờ anh giúp dùm em.

- chuyến đi này trong 8 ngày thì chi phí ước chừng khoảng một người bao nhiêu ạ ?
- không biết bên Cam , Thái và Lào thì việc sửa xe hư hỏng có dễ dàng hông ?
- một ngày đoàn tụi anh đi khoảng chừng 200km hông ạ ?
- Giá nhà nghỉ ở bên đó khoảng bao nhiêu vậy anh ?
- tiền ăn uống thì bằng ở Việt Nam hay cao hơn ạ.

Cảm ơn anh.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,617
190,148
Latest member
thuocphathai
Back