What's new

Xe máy một vòng nhẹ: Bắc Cam – Nam Lào – Đông bắc Thái – Cao nguyên Việt.

Xe máy một vòng nhẹ: Bắc Cam – Nam Lào – Đông bắc Thái – Cao nguyên Việt.

Hơn 23h đêm ngày 27/2/2015 Vừa đúng 8 ngày theo dự định. Hai thành viên cuối cùng của đoàn đã về đến nhà an toàn. Chuyến đi thật vui và có nhiều hình ảnh đẹp và những kỷ niệm đáng nhớ.
Có được kết quả này trước hết xin cám ơn Diễn đàn Phượt.VN. Cám ơn Diễn đàn: Tìm bạn đồng hành- đã cho tôi tìm được những người bạn đồng hành cho chuyến đi. Tôi cũng xin lỗi các bạn có đăng ký đi nhưng vì lần này qua nhiều cửa khẩu mà tôi chưa có kinh nghiệm nên không dám dẫn đoàn đông .
Xin cám ơn những người bạn đồng hành tuyệt vời trong chuyến đi của tôi: Bạn Phong ở Vũng Tầu, hai vợ chồng bạn LTChinh, Bạn Thôi Kệ, bạn adg, bạn Trúc nguyễn. Tuy mới lần đầu gặp và đi với nhau nhưng các bạn luôn hòa đồng vui vẻ sôi nổi mọi việc tôi nhờ các bạn đều làm rất tốt rất nhiệt tình. Mong rằng còn nhiều dịp đồng hành cùng các bạn.
Chuyến đi đã thành công. Mời các bạn cùng vào đây chia sẻ những hình ảnh kỷ niệm đẹp và những kinh nghiệm của chuyến đi.
( Hình có nhiều nhưng còn phải ép mới đăng được)

Re: Xe máy một vòng nhẹ: Bắc Cam – Nam Lào – Đông bắc Thái – Cao nguyên Việt.

Chào tring
Tôi có thể trả lời mấy câu hỏi của bạn theo cảm nhận cá nhân nhé;
-Tiền- chi phí khoảng gần 6 triệu/ người ( không tính mua sắm, nhậu nhẹt, mát xa mát gần gì nhé) Nếu tiết kiệm có thể cỡ hơn 4 triệu/ ng. Ở Cam- Lào có thể sài tiền usd nhưng tỷ giá có chỗ khá thấp, ở Thái phải dùng hoàn toàn bằng tiền Bạt.
- Mình đi phần lớn đường rừng núi, nông thôn nên việc sửa xe là hơi ngán, và các dòng xe của mình bên đó ít thông dụng nên phụ tùng thay thế là hơi khó. ( Có tiền cũng khó mua được) Cần bảo dưỡng xe thật tốt trước khi đi.
- số km trong ngày? còn tùy bạn ạ. ngày đầu chúng tôi chạy khoảng gần 400km, có ngày chỉ mấy chục km thôi, còn ngày cuối vội về kịp đi làm có bạn phải chạy hơn 500km. Từ Chư Sê về SG ( hình như 540 km)
-Giá nhà nghỉ thì cũng tương tự như ở VN, còn tùy mình lựa chọn xa, gần trung tâm giá bình dân khoảng 7 đến 15 usd/ đêm (tiêu chí Phượt thôi nhé)
- Ăn uống ở nước ngoài đắt hơn và không tiện như bên mình, không có các quán Cafe võng,hoặc ít quán ăn dọc đường như ở mình. Nếu đi bụi có lẽ không đâu sướng bằng VN!!!
Mình mới đi có hai lần, mỗi lần cũng có mấy ngày, bạn hỏi không trả lời cũng ngại mà trả lời không trúng lắm sợ các bạn khác cười...
Anh em cùng đi có thể trả lời bạn rõ hơn.Thân

Last edited:

Haha ! anh ơi ! mát gần mát xa chỉ có Việt Nam mình rẻ nhất đó :v hehe . Cảm ơn anh vì thông tin bổ ích. Còn nhiều câu hỏi nhưng chờ mọi người viết nhật ký hành trình em hỏi luôn.
Cảm ơn anh.

Chờ chưa thấy các bạn trẻ viết.Tôi viết tiếp trong khi chờ đợi nhé!
Với tôi chuyến đi này khá nhẹ nhàng, mọi việc đều nhờ các bạn trẻ lo giúp, thủ quỹ cũng giao cho một bạn nữ nhanh nhẹn. Nhưng bây giờ viết lại cũng có cái hơi khó là giá cả ăn uống cũng như ngủ nghỉ, qua các cửa khẩu đều ko nhớ được phải nhờ các bạn bổ xung thêm. Chúng tôi đi đều chi tiêu chung, chỉ có xăng xe là xế với ôm tự lo, cũng có mấy bữa ăn tự Xử và hai ngày cuối xả đoàn nên các xe tự lo.

P/S Máy ảnh nhỏ và người chụp không chuyên nên những hình ảnh của tôi chỉ ghi lại những địa danh, thời gian để làm kỷ niệm của chuyến đi và tôi cũng viết theo dạng: Kể chuyện theo hình, chia sẻ hành trình mong các bạn có ghé đọc qua topic này thông cảm.

Chạy qua một quãng đường đang làm dở quá là khó đi và rất bụi, chợt thấy một quán bên đường có nhóm tấp vô tránh nắng

Chúng tôi đã tới STung Treng.

Dạo chơi một vòng rồi nhóm tập trung ở bến sông để mấy bạn trẻ đi tìm nhà nghỉ, chỉ một lát sau các bạn đã quay lại cho biết đã có phòng. Khi chúng tôi lên nhận phòng thì có một sự cố nhỏ, lúc đầu Check in em cô chủ nhà đòi 13 usd/ phòng, thủ quỹ down giá 10usd, đến khi nhận phòng cô chị về không chịu đòi 12 usd, nhóm không đồng ý sau một hồi có cưa giá chốt là 10usd .

Nhận phòng, tắm mát sao đó cả nhóm đi dạo và tìm chỗ ăn tối, Stung Treng về đêm theo cảm nhận của riêng tôi thì chỉ như một thị trấn nhỏ vùng quê, loanh quanh chỉ có mấy cửa hàng, mấy cái khách sạn, nhà nghỉ. Lòng vòng mãi ko tìm được quán ăn nào, chúng tôi đùa nhau: Không lẽ người Cam không ăn tối!!!
Tôi nhớ lúc tối có chạy qua một cái chợ đêm, một hồi sau chúng tôi cũng tới được chợ đêm, nói chợ đêm cho oai chứ thực tế chỉ có mấy quầy nho nhỏ, như Hủ tíu, cháo và vài quán nướng...

-

Chúng tôi vào chọn món trả giá, những món ăn lạ miệng nhưng nói thực là không hợp khẩu vị ( Các nước Cam -Lào- Thái các món ăn đều rất ngọt) và nghe anh em nói cũng không hề rẻ. Một bữa tối muộn trong không khí vui vẻ vì ngày đầu đã hoàn thành như ý định cũng đã kết thúc ngày đầu tiên xuất ngoại.
-
Sáng ngày thứ 2. Trả phòng xong cùng chụp hình kỷ niệm, tiếp tục lên đường.

Last edited:

Qua cầu...SEKONG BRIDGE

Dừng ăn sáng- Cơm Lam CPC.

Ăn sáng rồi chuẩn bị tinh thần vượt biên lần 2.

Nhiều đoạn đường đất đỏ bụi mịt mờ luôn, có chỗ thấy để bảng Under Construction nhưng chả thấy phương tiện hay công nhân làm đường đâu cả, trên mấy đoạn này tui còn gặp cả mấy chiếc xe của Liên hiệp quốc (UN) không biết làm nhiệm vụ gì chạy ngang.

Lâu lâu lại thấy có đốt lửa mà không thấy ai canh hết, không biết bên này có cháy rừng không nhỉ

Đường hết xấu rồi lại tốt, cảnh vật hai bên đường cứ đều đều cỏ khô cây trụi lá

Lần này rút kinh nghiệm, ghé vô Tela Depot đổ xăng thôi

Bên Cam, Lào và cả Thái đều dùng bảng chỉ đường với nền xanh lá và to đùng thế này, dễ nhìn lắm. Chắc do phải viết song ngữ nên phải bự thế thôi.

Khu vầy có thể tạm coi là có dân cư sinh sống dọc hai bên quốc lộ

Ở bất kỳ tiệm tạp hóa hoặc nhà dân ven đường nào cũng thấy banner của Metfone, dự định của tui là kiếm một cái SIM để gọi thử vừa ủng hộ công ty nhà mình và cũng làm kỷ niệm luôn nhưng mà do chỉ ở Cam có một đêm duy nhất nên thôi luôn.

Xe máy không cần biển số, không nón bảo hiểm thì quá bình thường rồi

Hoàng hôn trên đất bạn

Chạy mãi rồi cũng tới tỉnh Stung Treng, mặt trời cũng sắp lặn mất

Loanh quanh một hơi rồi mọi người dừng ngay cảng Stung Treng để cử người đi kiếm chỗ ăn ngủ, tui tranh thủ chụp tấm hình xong cũng chạy theo vợ chồng chị thủ quỹ để coi nhà nghỉ bên này ra làm sao. Chỗ này hay lắm, sáng sớm dân địa phương chạy ghe tới đây rồi buôn bán thủy sản đánh bắt được trên sông như mấy cảng cá bên mình vậy đó. Khúc sông này kêu bằng sông Tonle Sekong, rẽ nhánh từ sông Mekong chảy qua tới bên mình gần ngay cửa khẩu Lệ Thanh - qua mình thì kêu bằng sông Sê san - lên tuốt trên hồ Yaly.

Cuối cùng cũng kiếm được chỗ ngủ, do hơi bất đồng ngôn ngữ tí xíu mà phải thỏa thuận giá cả mãi mới xong, cũng nhờ gặp được cậu du học sinh Vietnam mới về nước nên đỡ phải hoa tay múa chân.

Xong thì tới màn thưởng thức ẩm thực Cambodia, đồ nướng chiếm đa số các hàng quán bán ven đường. Người bán biết luôn ngoại ngữ - tiếng Việt - nên có vẻ cũng hơi mắc một chút.

Ăn xong thì trở ra bờ sông - chỗ có cái cảng hồi chiều đó - trời ơi, buồn hiu hắt luôn, lèo tèo có một quán nước mía với mấy cái bàn bên ánh đèn đường vàng vọt heo hắt. Tán phét một hơi rồi cả nhóm về ngủ chuẩn bị mai đi tiếp qua Lào, tui với một ông anh rủ sáng mai dậy sớm ra ngoài đây coi có gì hay ho không, cũng hơi sai lầm khi tính dậy sớm như ở bên mình.

Không biết chừng nào BQT mới bỏ vụ giới hạn 10 hình ảnh trong bài viết, kể cả emoticons nữa. Nhiều khi muốn chèn mấy cái hình mặt cười mà khó khăn quá trời luôn.

-----------------------------------

Qua đất nước Triệu Voi

- Từ Cam qua phải dừng xe máy ngay cái bảng STOP đầu tiên, vô phòng Customs & Excise làm giấy Customs Permit (Temporary) cho xe trước. Tốn $10, không có hóa đơn nên rất có thể bạn đi sẽ rẻ hơn tui. Vì biết đâu tui bị nó tính thêm tiền ngu cho bỏ tật đi luôn qua bên Lào :D
- Dắt xe tới phòng Immigration Police & Passport Control để đóng dấu Passport (PP). Tốn $2.
- Đoạn này có thể chạy xe qua tới bảng STOP bên cửa khẩu Lào, đưa PP vô phòng Arrival số 1 hoặc số 2 để đóng dấu. Tốn 20 000 kíp.
- Tiếp tục cầm tờ giấy Customs Permit mới xin lúc nãy đưa vô phòng Vehicle Check IN - OUT số 3. Tốn 25 000 kíp, có hóa đơn.

Năm rưỡi sáng ló đầu ra trời còn tối thui, cái em tiếp tân còn ngủ say sưa, mặc dù biết ẻm không biết tiếng Tây mà tui cứ "Ịt-sờ-kíu-mi" hoài nên ẻm không tỉnh, đứng tần ngần tính quay vô ngủ tiếp may sao ông anh đi chung nhanh trí kêu "poôn srây" nên mới kêu được ẻm dậy đưa chìa khóa.

Hơn 6g sáng rồi mà còn vầy nè

Mà trời tối vậy cũng hay, chả chụp được gì nên tui xoạc chân lót dép ngồi ngó sông nước, xung quanh im ru, lâu lâu lại có tiếng máy nổ lạch bạch yếu ớt rẽ nước của mấy chiếc xuồng. Thanh bình lắm, nhẹ nhàng lắm, cũng giống như cảm giác ngồi ngó sóng biển sáng sớm vậy đó, giá mà có thêm ly cà-phê nữa thì khỏi bàn luôn. Những con đường đi qua, những tấm hình ghi lại đã là một điều thú vị rồi nhưng có lẽ riêng với tui điều thú vị nhất vẫn là những lúc không chụp lại được cũng không kể ra hết, phải tự đi rồi cảm nhận thôi, cảm giác ấy cũng như một phần thưởng bất ngờ nhưng rất nhẹ nhàng trong những chuyến đi vậy.

Mua bán xong người ta đội hàng về, thấy có nhiều con cá sông to đùng, nhiều con thì nhỏ nhỏ thon thon như cá kèo được xâu lại thành xâu, toàn mấy con cá tui mới thấy lần đầu nên đứng ngẩn tò te quên mất chụp hình luôn.

Cái "xuồng" bự bự này chắc là phà Stung Treng, bên góc có một chị vừa mới tắm cho thằng con buổi sớm bằng nước sông Mekong.

Mãi đến hơn sáu rưỡi mới thấy có chút dấu hiệu của ánh sáng mặt trời. Cây cầu phía xa xa là cầu tình bạn Cambodia - China đó, chợt nghĩ thế giới rộng lớn ngoài kia gom gọn lại cũng như mấy câu chuyện giật tít câu view trên mấy tờ báo "lá diêu bông": "Chuyện tình lão đại gia to béo với cô gái nghèo tươi trẻ thôn quê". Tui toàn ăn mì với lá cải không hà nên phải xin lỗi kiếm lá khác, tại tui chưa nghĩ ra cái lá gì vô dụng như lá diêu bông hết nên phải xài đỡ nó.

Đi bộ chán chê thì vòng về nhà nghỉ lấy xe máy tranh thủ chạy tiếp cho biết tỉnh người ra làm sao trước khi tiếp tục đi Lào. Bãi đất trống trước cửa nè, xe hơi cũ cũ để chở hàng liệng ngoài đây y như mấy chiếc xe thồ bên mình vậy, hức hức.

Gần 7g sáng mà vẫn còn mây ui ui không thấy mặt trời đâu cả

Loanh quanh thì thấy chùa ngày, trước cổng có chú tiểu - túi đoán thế - đang quét cổng, cũng hay hay, thế là dừng xe đứng ngắm nghía một hơi không thấy dấu hiệu nào của việc thu tiền vô cổng nên dựng đại xe ngoài đường vô coi thử.

Hôm nay gần xong cái topic "31 ngày rong chơi miền đất Phật", nên nghía vô các bạn trẻ chơi xe gắn máy đi xuyên Đông Dương đẻ tìm lại "hương vị xưa". Hi hi, các bạn đã làm tui nhớ quá cuộc hành trình đơn độc của 2 vợ chồng già. Xin cho phép được tham gia tí chút cuộc rong chơi của các bạn cho ...đông vui! Chắc tụi tui sẽ làm 1 chuyến nữa qua Cam-Thái-Mã trên con Daehan 100cc, không biết có dễ dàng chăng?
Xin cảm ơn.
Chúc sức khỏe tất cả
Doigiaymoi.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,148