What's new

[Tổng hợp] Thông tin vòng cung TÂY BẮC: Yên Bái - Lào Cai - Lai Châu - Điện Biên - Sơn La

Thời gian: Quá thoải mái

Xe cộ: Ở HN tớ ko biết thuê xe ở đâu thì tốt, giá cả chắc cũng ko rẻ, để xem có ai tư vấn ttin tốt cho bạn.
Bạn đi 1 mình? hay 2 mình? nếu con gái mà đi 1 mình thì không đơn giản hị hị

Bạn có cuốn bản đồ GTĐB chưa, nếu chưa có thì đi mua rồi Lịch trình nên đảo lại thế này:

15/8: SG - HN chiều tìm xe rồi dạo quanh phố phường dạo qua thị trường

16/8: HN - Thanh Sơn - Văn Chấn - Tú Lệ
~ 220km

17/8: Tú Lệ - Mù căng chải - Than Uyên < 100km

18/8: Than Uyên - Ô Quy Hồ - Sapa < 100km

19+20+21: Sapa
+ lân cận

22/8: Đủ SK thì chạy Sapa - Lào cai - HN : 330km đường xấu, bẩn, bụi
- hoặc có xe ô tô LC - HN ko biết có nhận chở xe máy kèm ko
Ko thì tối 21 vác xe máy lên tàu về HN
Ngày 22 nghỉ dưỡng ở thủ đô

Sáng 23/8: Lên jetstar về nhà

Dear Bác Black

Em đi 2 người nhưng đều là nữ nên việc đi lại bằng xe máy có chút giới hạn, bên cạnh đó đường đèo dốc quá mới và nguy hiểm cho dân đồng bằng nên đi xe đò là phương tiện ưu tiên.Nhưng do đoạn Than Uyên - Mù Căng Chải - Tú Lệ quá đẹp sợ đi xe đò thì phí mất mục tiêu của chuyến đi.Do đó em mới làm liều là sẽ thuê xe máy chỉ để tham quan đoạn này.Theo gợi ý của Bác thì xem như lái xe toàn tập em sợ sức khỏe và thần kinh chịu ko thấu.Theo chỉ giáo của Bác em điều chỉnh lại thế này:

Ngày 15 : SB Nội Bài - (xe bus No 17) Bến xe Gia Lâm - (Xe đò) Yên Bái (chuyến 14h30) - Thị xã Nghĩa Lộ ;Nghỉ đêm
Ngày 16 & 17: Thuê xe máy or xem ôm đi đoạn Nghĩa Lộ - Văn Chấn - Tú Lệ - Mù căng chải - Nghĩa Lộ
Ngày 18 : (Xe đò) Nghĩa Lộ - Yên Bái - Lào Cai; (Xe đò) Lào Cai - Sapa
Ngày 19: Thuê xe máy or xem ôm đi đoạn Sapa - Ô Quy Hồ -Than Uyên - Sapa
Ngày 20 : Tiếp tục khám phá Sapa
Ngày 21 : Xe đò Sapa - Lào Cai , xe lửa Lào Cai - Hà Nội
Ngày 22: Khám phá Hà Nội
Ngày 23: Lui quân

Em lên như vậy không biết còn lấn cấn chỗ nào không? có lẽ chi phí đi lại sẽ cao nhưng mà đành chịu vì đường xá thấy sợ quá.Tiếc là em đi hơi sớm chứ để tháng 10 lúa chín chắc có thể tháp tùng các Bác khác đi xe máy rồi:(.

Nhờ các Bác tư vấn thêm, xin đa tạ.

Xin ghi nợ bác Black 1 cái khăn rằn nhé hẹn ra Hà Nội sẽ gởi.(beer)

Ngày 16,17,18 đi ko hợp lý tẹo nào. Nếu thuê xe máy đi từ Nghĩa Lộ (cái này nên xem xét kỹ vì chưa có ai từng thuê ở đấy cả, ko có thông tin) thì chạy Nghĩa Lộ - Văn Chấn - Tú Lệ - Mù Căng Chải - Nghĩa Lộ còn được.

Trong trường hợp ko thuê được xe thì nên thuê xe ôm chạy Nghĩa Lộ - Văn Chấn - Tú Lệ - Mù Căng Chải, nghỉ đêm ở Mù Căng Chải, hôm sau đi xe đò thẳng lên Sapa, cách Mù Căng Chải khoảng 150km, trên đường đi qua luôn Than Uyên với đèo Ô Quy Hồ rồi, coi như ngày 19 ko cần đi lại.

2 con gái lại chưa từng chạy xe máy đường đèo phía Bắc thì nên xem xét đi xe đò cho an toàn.

mihtua said:
Ngày 16,17,18 đi ko hợp lý tẹo nào. Nếu thuê xe máy đi từ Nghĩa Lộ (cái này nên xem xét kỹ vì chưa có ai từng thuê ở đấy cả, ko có thông tin) thì chạy Nghĩa Lộ - Văn Chấn - Tú Lệ - Mù Căng Chải - Nghĩa Lộ còn được.

Trong trường hợp ko thuê được xe thì nên thuê xe ôm chạy Nghĩa Lộ - Văn Chấn - Tú Lệ - Mù Căng Chải, nghỉ đêm ở Mù Căng Chải, hôm sau đi xe đò thẳng lên Sapa, cách Mù Căng Chải khoảng 150km, trên đường đi qua luôn Than Uyên với đèo Ô Quy Hồ rồi, coi như ngày 19 ko cần đi lại.

2 con gái lại chưa từng chạy xe máy đường đèo phía Bắc thì nên xem xét đi xe đò cho an toàn.

Thật may vì Bác cho em thêm thông tin, hơi ngu vì em cứ nghĩ từ Nghĩa Lộ phải về Yên Bái thì mới có xe lên Lào Cai rồi từ Lào Cai mới đến Sapa được:D.Theo hướng dẫn của Bác thì quá tuyệt rồi còn gì, em xin vơng lời thôi.(c)(beer)

Ngày 15 : SB Nội Bài - (xe bus No 17) Bến xe Gia Lâm - (Xe đò) Yên Bái (chuyến 14h30) - Thị xã Nghĩa Lộ ;Nghỉ đêm
Ngày 16 : Thuê xe ôm đi từ Nghĩa Lộ - Văn Chấn - Tú Lệ - Mù Căng Chải,Nghỉ đêm
Ngày 17: Khám phá (vừa khám vừa phá heheh) Mù Căng Chải tiếp
Ngày 18 : Đón xe đò đi từ MCC - Sapa,nghỉ đêm
Ngày 19&20: Tiếp tục Sapa
Ngày 21 : Xe đò Sapa - Lào Cai , xe lửa Lào Cai - Hà Nội
Ngày 22: Khám phá Hà Nội,nghỉ đêm
Ngày 23: Lui quân

Xin phép cho em hỏi tiếp:
Tại thị xã Nghĩa Lộ và Mù Căng Chải thì nên ngủ ở đâu chỗ nào tầm 150k/phòng rẻ hơn càng tốt.Tiêu chí là rẻ nhưng an toàn,hông đòi hỏi gì hơn.

* Xin lại ghi thêm tên Bác mihtua vào danh sách nợ Khăn rằn (beer)

Thấy có rượu mời, vào đây lại thấy có thêm cái khăn rằn, bạn nào cũng thế này thì biết gì chỉ hết =))

Ở Nghĩa Lộ và Mù Căng Chải đều có nhà nghỉ ở được, tớ cũng chả nhớ tên nhưng 2 chỗ đấy bé tí ý mà, đến là thấy ngay. Giá thì chắc chắn là không đến 150k/phòng đâu, làm giá khoảng 120-130k là ổn. Nếu không có hội nghị gì gì thì luôn sẵn phòng, đừng có lo.

Cá nhân tớ đánh giá đi đoạn (Văn Chấn trước rồi đến ) Nghĩa Lộ - Tú Lệ - MCC - Than Uyên - Ô Quy Hồ = xe đò với xe ôm thì đi làm gì cho phí sức, xe ôm thì hơi bị động và tốn kém! Mạn phía tây Yên Bái, ko phải gì, điểm nóng đấy ạ ... Tú Lệ thanh niên nghiện với cả chị em phụ nữ đi làm thêm hơi bị nhiều hixhix.

2 bạn nữ mà đi xe đò đường đèo núi chắc có đảm bảo ko say bét nhè ko? Nếu đi xe đò lên Nghĩa Lộ thì qua Yên Bái làm gì cho lằng nhằng? Bạn ra bến xe Mỹ Đình đón xe Lai Châu mà đi. Nếu đón xe đi Yên Bái buổi sáng, tầm 2h bắt tiếp xe từ bến đi Nghĩa Lộ coi như hết một ngày mà hơi bị oải.

Từ Nghĩa Lộ lên Tú Lệ - MCC là 100km đường, tính thuê xe ôm 2 đứa 2 xe chậc chậc ... kể cho bạn nghe chuyện này, có lần tớ đi phải ngồi 2 đứa một xe cho an toàn về mặt an ninh mà ko an toàn về mặt giao thông nhưng do trời tối nên phải chấp nhận, mà bọn tớ đi có từ Nghĩa Lộ tới Tú Lệ (40km), trả 150K, chạy một lèo đến Tú lệ chứ ko dừng lại ngắm nghía chơi bời gì cả.

Tú Lệ - MCC - Than Uyên tầm tháng 8 lúa xanh ngằn ngặt, nếu ko tự đi hẳn sẽ thiếu đi cái cảm nhận sự phóng khoáng tự do ... Riêng việc bạn thuê xe máy ở Sapa chạy Ô Quy Hồ chơi, vào thung lũng Mường Hoa ngắm lúa cũng bõ công bay từ tận SG ra ngắm cảnh sắc núi rừng Tây Bắc rồi.

Nếu định đi xe đò, tàu lửa và xe ôm, quyết qua những điểm đã đặt trong lịch trình thì tớ nghĩ đảo lịch trình theo chiều ngược lại thì có vẻ okie hơn.

HN-LC (tàu hỏa đêm 15/8)
16 + 17 + 18: Sapa

19/8 - 20/8 : bắt xe ôm ra ngã ba Than Uyên đón xe đò đi Mù Căng Chải, cái đẹp của lúa, núi, trời ở đường 32 ko tập trung vào một điểm nào cả, nó rải dọc cả cái đường 32 đó, mấy cái tên Chế Cù Nha, La Pán Tẩn nằm dọc đường, chạy mà ko chú ý vọt qua lúc nào ko biết vì núi đồi ruộng bậc thang cứ điệp điệp trùng trùng, lơ đễnh là thôi.
Nói chung đến MCC rồi thuê xe ôm chạy lung tung quanh quanh cỡ 30km bán kính trên dưới.

20/8- 21/8: Đón xe về Tú Lệ từ Tú Lệ lại thuê xe ôm đi chơi loanh quanh, bán kính trên dưới 30km là okie.

22/8: bắt xe về HN, bắt xe Lai châu chạy thẳng, hoặc bắt xe về TP Yên Bái rồi lên xe về HN
, nghỉ ngơi 1 đêm, hôm sau bay.

Có lẽ nên vậy.
Cám ơn bạn vụ khăn rằn, nhưng tớ xin tặng lại bạn để quàng cổ đi cho bọn rang hồ dọc đường nó xợ :D. Nhá !!!

Wow, Bác Black khủng thiệt.Bác đã thật lòng khuyên nhủ thì em lạ nước lạ cái không cớ gì mà không nghe theo.

Xem như đã tận tường.Cơ bản cứ bám theo lịch trình này, tới từng điểm sẽ tùy hứng Lý qua cầu thêm.

Thật may khi được các Bác giúp cho.

Dear Black,Mihtua: Bác Black từ chối thì em chỉ biết nói cảm ơn thôi.Định tặng để giao lưu thôi chứ chả đáng với những gì các Bác giúp đỡ.Mù mờ mà đi xa rủi gặp chuyện gì thì hối không kịp ấy chứ.Bác Mihtua ở đâu cho em biết để hậu tạ nhé, tình cảm thôi chứ không phải thương mại gì đâu, đừng bận lòng.Thanks so much

Có lẽ nên vậy.
Nhá !!!

Ấy ấy nàng Bờ nách ôi, cô này là chị 2 đồng khởi khi xưa đấy, dữ lắm. :LL Đùa vậy chứ smallgrass cân nhắc thử ý kiến của Black nhé. :) Đường MCC tháng trước có nhóm đi ô tô lên kêu qua đèo Khế ngon lành rồi. Cung đường MCC - Sa pa này qua 3 cái đèo là đèo Khế, Khau Phạ và Ô Quy Hồ. Nếu bọn em đi 2 người, chạy chậm xác định an toàn là chính thì khá ổn. Nếu định chạy xe máy thì nên tham khảo kinh nghiệm chạy đường đèo một chút, không khó đâu. Đồ đạc chuẩn bị kỹ đề phòng mưa là được. Các thị trấn dọc đường đều có nhà nghỉ khá sạch sẽ và an toàn, không lo đâu. :)

Khăn rằn thì khỏi nhá, anh có 5, 6 cái rồi. :D Đợt tới vào SG anh đòi nợ. :LL

Đường MCC tháng trước có nhóm đi ô tô lên kêu qua đèo Khế ngon lành rồi. Cung đường MCC - Sa pa này qua 3 cái đèo là đèo Khế, Khau Phạ và Ô Quy Hồ.

Tháng trước á? Với tình hình mưa lũ hiện nay ở miền Bắc, thì tuần trước đã là quá xa !

Tháng trước á? Với tình hình mưa lũ hiện nay ở miền Bắc, thì tuần trước đã là quá xa !

Và tháng sau nó cũng xa quá. :LL Nếu sợ đường sạt thì 2 bạn đó đi vòng 32C xa hơn 40km thì phải qua thị xã Yên Bái thì thoải con gà mái. :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,625
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back