What's new

Loăng quăng Tây Bắc

diễn đàn bên ttvn đạng ậm ẹ , sang bên này post cái bài để ra mắt vậy

Vầng, cảm ơn các bác đã quan tâm. Cái ảnh trên là em chụp ở đèo Khau Phạ , em đi loăng quăng TB hôm vừa rồi. Chuyến đi 3 ngày rưỡi. KHởi hành từ chiều ngày 29 đền tối 2 thì về. Cung đường cũng cũ rích với các bác trong này nhưng với em thì mới, nhấc nhổm mãi mới đi đươc. Cung đường em đi nó như thế này:

Ngày 29/4 : Khởi hành ở HN 3h chiều, chạy lên Văn chấn ngủ. Cung này cũ rồi nên em cũng chẳng có ảnh ọt gì

Ngày 30/4 : Văn Chấn - Mù Cang Chải - Than Uyên - Sapa

Ngày 1/5 : Sapa - Ô quý hồ - Mường Hum - Y tý - A mú sung - Lũng Pô - Lào Cai

Ngày 2/5 : Lào Cai - Hà Nội

Đại khái như thế. Tổng chiều dài khoảng 1000km. em đi 1 xe (với vợ em ) Mục đích nghỉ ngơi mấy ngày lễ nên em cố chọn mấy điểm nghỉ yên lành tí.

Nếu các bác ko chê thì để em hầu chuyện các bác bằng mấy cái ảnh. Mấy cái này em post bên ttvn rồi, nhưng bên ấy chập chờn nên em post lại bên này.

Cánh đồng Văn Chấn - nhìn từ KS Suối Giàng

Cánh đồng Mường Lò

Nghĩa Lộ

Tú Lệ

Chân đèo Khau Phạ

Địa phận Mù Cang Chải

Ruộng bậc thang ở Mù Cang Chải

Em nghe đồn là ruộng bậc thang ở Mù Cang Chải đẹp lắm , cũng định nhăm nhe đi mấy lần. đợt nghĩ lễ này lúc đầu định đi Cát Bà nhưng sợ đông nên chuyển sang MCC. Thấy dưới xuôi người ta trồng lúa cũng lên xanh lắm rồi , đinh ninh quả này cũng được ít màu mè ở vùng cao. Đến đèo Khau Phạ đã thấy ruộng bậc thang nhưng chỉ toàn ruộng bùn , lưa thưa vài thửa người ta mới reo mạ. Hơi tiếc một chút. Nhưng nhìn những mảng ruộng nửa vàng nửa xanh của đất và lúa cũng có những xúc cảm riêng. Sau này về em đọc trên này mới thấy các bác nói. Ruộng trên núi tháng 1,2 mới vỡ đất , tháng 4,5 mới cấy tháng 10,11 mới chín và gặt. hẹn tháng 9 tháng 10 đi lại vậy. Còn bây h thì chịu khó ngắm lúa non :)

Ruộng bậc thang mùa nào chả đẹp.
Pix của shrek đẹp lắm í.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back