What's new

1 nhà thám hiểm là gi????

baboon

Phượt tử
Như em đã tự giới thiệu lần trước với các bác em là 1 nhà thám hiểm-1 tay phieu luu,đó cũng là định mệnh,là cuộc đời của em và nhiều người khác trong cộng đồng này và trên toàn thế giới!!!Thế thì "1 nhà thám hiểm" là cái quái gì?Đó cũng giống như là câu hỏi đôi khi chúng ta tự hỏi mình:Tôi là ai trên cuộc đời này?????Hãy nói về danh từ xưa cũ này 1 chút!
Trong năm đầu tiên của sự nghiệp thám hiểm của mình,em nghĩ 1 nhà thám hiểm là 1 người đi đây đó rất nhiều,là 1 người có những chuyến phiêu lưu dữ dội với những đồng đội chuyên nghiệp và sừng sỏ,với những đồ chơi công nghệ cao,trở về với những tấm hình đẹp và được chào mừng trong những lời khen ngợi đầy vinh quang!Nhưng sau gần 5 năm thám hiểm,em nhận ra rằng thực tế đôi khi không phải như thế!!!!Điều đó có nghĩa là đôi khi chúng ta phải thám hiểm 1 mình và không có sự trợ giúp nào khác,đôi khi chúng ta phải đấu tranh sinh tồn bằng chính bàn tay và khối óc của mình chừ không phải bằng bất cứ thứ đồ chơi công nghệ cao nào cả,đôi khi cái mà chúng ta thấy và chụp hình không phải đẹp đẽ gì mà là những điều khủng khiếp,những tình huống hiểm nghèo có thể làm chúng ta.....vãi cả ra quần!! Rất nhiều người bị shock với thực tế khắc nghiệt đó!!
Em không biết các bác nghĩ thế nào,chứ theo em thì 1 nhà thám hiểm giống như là 1 nhà báo chiến tranh!Chúng ta đi không phải chỉ để tìm kiếm những cuộc phiêu lưu dữ dội và những nơi hoang dã, những nền văn hóa thú vị mà chúng ta còn đi để thấy những điều xấu,những điều chết tiệt và "sự thật" để nói cho lòai người biết,để khiến họ ý thức được!Giống như 1 người bạn Anh của em,1 chuyên gia thám hiểm sừng sỏ đã nói với em:Công việc của chúng ta cũng giống như là.....nếm cứt trước rồi nói cho thiên hạ biết mùi vị của nó như thế nào!!!Nếu chúng ta có thể sống 1 cuộc đời như thế,thì chúng ta là 1 nhà thám hiểm thực sự!!!

Ôi nhà thám hiểm! Tôi chuyển topic này về góc Bình loạn để bà con bình loạn cho đỡ buồn!

Ôi các nhà thám hiểm!

=))

Trước khi vào đề bình loạn, em post tặng các bạn mẩu truyện sưu tầm này gọi là Mở Bài đã nhé !! :)

Một nhà thám hiểm đi vào rừng Amazone và bị một bộ tộc ăn thịt người bắt giữ. Nhà thám hiểm sợ quá kêu lên: - "Chết con rồi, Chúa ơi!" Bỗng từ trên Trời cao có tiếng vọng xuống: - Không, con chưa chết đâu, hãy nghe lời ta: "Nhặt hòn đá lớn dưới chân lên và đập vào đầu tên thủ lĩnh đang đứng ngay trước mặt con ấy!" Nhà thám hiểm vội nghe theo: nhặt hòn đá lên và đập vào đầu tên thủ lĩnh trước mặt. Cả bộ tộc ăn thịt người ồ lên giận dữ. Từ trên Trời cao, tiếng vọng lúc nãy lại vang lên: - Đấy, bây giờ con mới chết!

Như em đã tự giới thiệu lần trước với các bác em là 1 nhà thám hiểm-1 tay phieu luu,đó cũng là định mệnh,là cuộc đời của em và nhiều người khác trong cộng đồng này và trên toàn thế giới!!!Thế thì "1 nhà thám hiểm" là cái quái gì?Đó cũng giống như là câu hỏi đôi khi chúng ta tự hỏi mình:Tôi là ai trên cuộc đời này?????Hãy nói về danh từ xưa cũ này 1 chút!
Trong năm đầu tiên của sự nghiệp thám hiểm của mình,em nghĩ 1 nhà thám hiểm là 1 người đi đây đó rất nhiều,là 1 người có những chuyến phiêu lưu dữ dội với những đồng đội chuyên nghiệp và sừng sỏ,với những đồ chơi công nghệ cao,trở về với những tấm hình đẹp và được chào mừng trong những lời khen ngợi đầy vinh quang!Nhưng sau gần 5 năm thám hiểm,em nhận ra rằng thực tế đôi khi không phải như thế!!!!Điều đó có nghĩa là đôi khi chúng ta phải thám hiểm 1 mình và không có sự trợ giúp nào khác,đôi khi chúng ta phải đấu tranh sinh tồn bằng chính bàn tay và khối óc của mình chừ không phải bằng bất cứ thứ đồ chơi công nghệ cao nào cả,đôi khi cái mà chúng ta thấy và chụp hình không phải đẹp đẽ gì mà là những điều khủng khiếp,những tình huống hiểm nghèo có thể làm chúng ta.....vãi cả ra quần!! Rất nhiều người bị shock với thực tế khắc nghiệt đó!!
Em không biết các bác nghĩ thế nào,chứ theo em thì 1 nhà thám hiểm giống như là 1 nhà báo chiến tranh!Chúng ta đi không phải chỉ để tìm kiếm những cuộc phiêu lưu dữ dội và những nơi hoang dã, những nền văn hóa thú vị mà chúng ta còn đi để thấy những điều xấu,những điều chết tiệt và "sự thật" để nói cho lòai người biết,để khiến họ ý thức được!Giống như 1 người bạn Anh của em,1 chuyên gia thám hiểm sừng sỏ đã nói với em:Công việc của chúng ta cũng giống như là.....nếm cứt trước rồi nói cho thiên hạ biết mùi vị của nó như thế nào!!!Nếu chúng ta có thể sống 1 cuộc đời như thế,thì chúng ta là 1 nhà thám hiểm thực sự!!!

Cắt đúng nghĩa từ thám hiểm thì sẽ hiểu rõ hơn 1 nhà thám hiểm là như thế nào thôi.

Tuy nhiên, thám hiểm đôi khi cũng không quá hoành tráng như người ta tưởng. Với em chạy xe máy hơn 100 km ra khỏi HN cũng đc coi là sự thám hiểm và em cũng tự thấy mình là một nhà thám hiểm rồi.

Mạo hiểm với tính mạng cũng đc coi là mạo hiểm chứ !! ??

Thám hiểm? Theo em nghĩ thì bao gồm Thám + Hiểm, :D
- Thám có gần nghĩa với khám phá không nhỉ?
- Hiểm chắc là nguy hiểm rồi, (c)
Vậy chung quy lại thám hiểm là khám phá những nơi nguy hiểm, vậy nơi nào mới được gọi là nơi nguy hiểm???????? Nguy hiểm là nơi có thể lấy mất mạng sống của mình, :susel:ac,ac thế thì lúc nào được ngồi sau nải chuối các Pác mới biết thế nào là Thám hiểm nhé. :help
Đó là quan điểm của em, thôi thì em chẳng dám Thám hiểm gì nữa đâu. :LL
Chúc các Pác hoàn thành sứ mệnh thám hiểm nhé. (BB)
(Mạn phép em xin bình loạn như zậy)

Thám hiểm? Theo em nghĩ thì bao gồm Thám + Hiểm, :D

Vậy chung quy lại thám hiểm là khám phá những nơi nguy hiểm, vậy nơi nào mới được gọi là nơi nguy hiểm???????? Nguy hiểm là nơi có thể lấy mất mạng sống của mình,

Hehe vậy sáng sáng em nghe Tivi và đài khu vực em ở hay đọc thế này:

"Buổi sáng có bao nhiêu người ra đi...Buổi chiều còn bao nhiêu người trở lại...Và bao nhiêu người đã bỏ mạng trên đường..."

Vậy nếu thám hiểm là đi những chuyến đi có thể nguy hiểm đến tính mạng mình.
Vậy sáng nào em cũng phải bon chen mấy chục km trên con đường nguy hiểm như thế :D.

Vậy em cũng là nhà thám hiểm rồi sao???
Ôi những nhà thám hiểm:D

He he, suy nghĩ đơn giản thôi các bác ạ. Mèo cứ là làm việc với tự điển cho nó chắc. Thám hiểm dĩ nhiên là từ Hán Việt rồi, vì vậy thì phải kiếm đến từ điển Hán Việt:

Từ điển hán Việt online Thiều Chữu cho biết:

-Thám:

* 1 : Tìm tòi.
* 2 : Tìm xa. Như tham bản cầu nguyên 探本窮源 thăm đến gốc tìm đến nguồn.
* 3 : Thử. Như tham vấn khẩu khí 探問口氣 hỏi thử khẩu khí xem sao.
* 4 : Dò xét. Như khuy tham 窺探 thăm dòm, chính tham 偵探 rình xét, v.v.
* 5 : Hỏi thăm. Như tham thân 探視 thăm người thân, tham hữu 探友 thăm bạn.
* 6 : Tìm kiếm. Như tham mai 探梅 tìm kiếm mơ, tham hoa 探花 tìm kiếm hoa, v.v. Ta quen đọc là thám.

-Hiểm:

* 1 : Hiểm trở. Nơi có nhiều sự ngăn trở khó đi lại gọi là hiểm. Như hiểm ải 險隘, hiểm yếu 險要 đều nói chỗ hình thế hiểm trở dễ giữ mà khó phá vào được.
* 2 : Sự gì yên hay nguy, thành hay hỏng chưa thể biết trước được đều gọi là hiểm. Như mạo hiểm 冒險 không sợ gì nguy hiểm cứ việc tiến hành.
* 3 : Hiểm hóc, gian hiểm, nói kẻ tiểu nhân đặt cách làm hại người vậy.
* 4 : Không dễ dàng không như thường gọi là hiểm.

Từ đó là suy ra được nhà thám hiểm là cái nhà gì :D Nhưng từ lý thuyết tới thực tế là một khoản cách vô tận nên mời các bác tiếp tục bình luận ạ, Mèo xin lót dép ngồi nghe :D

Ôi bác babon ơi! Thế bác đã đi thám hiểm được chỗ nào rồi? EM ước ao được nghe lại chuyến thám hiểm mà bác cho là nguy hiểm nhất có thể lấy đi tính mạng của bác. Em háo hức chờ nghe bác kể lại lúc bác đấu tranh sinh tồn bằng chính bàn tay và khối óc của bác. Đừng làm mọi người thất vọng nha bác.

Giống như 1 người bạn Anh của em,1 chuyên gia thám hiểm sừng sỏ đã nói với em:Công việc của chúng ta cũng giống như là.....nếm cứt trước rồi nói cho thiên hạ biết mùi vị của nó như thế nào!!!Nếu chúng ta có thể sống 1 cuộc đời như thế,thì chúng ta là 1 nhà thám hiểm thực sự!!!

Ờ, từ hôm đọc bài tới giờ, mình cứ lăn tăn mãi cái cụm chữ "giống như là" nhá !!
Thế cứ phải "nếm" cái gì đó trước, rồi mới thành nhà thám hiểm có sừng được à? Ý là để có thể dùng cách đó để nói ẩn dụ khi so sánh ấy??
Mông lung nhờ, mình chả hiểu gì cơ!!

À, mình có ông bạn người Ý, cũng là nhà thám hiểm - cơ mà không có sừng gì cả.
Bạn này cũng có đôi chút tiếng tăm, phải cái mất hơi lâu rồi, tên là Marco Polo.

Hồi bạn mình còn sống, có nhiều người hỏi bạn í là, có cần phải lược bớt những câu chuyện khó tin về những chuyến đi không?
Bạn í giả nhời rằng : "Tôi mới chỉ kể một nửa những điều tôi trông thấy!"

Đấy, hóa ra bạn mình chưa phải là 1 nhà thám hiểm thực sự nhá !!
Mình buồn bạn mình ghê gớm !! :((

Khổ thân em Su nhỉ, mông lung thế thì sao mà có cơ may thành nhà thám hiểm được!

Mình thì nghĩ đơn giản lắm, thám hiểm không có nghĩa là cái gì đó to tát này nọ, là cái gì đó hoành tráng vĩ đại này nọ; hay là cái gì đó như là "khủng khiếp", "khắc nghiệt", "vãi cả ra quần.."

Với mỗi người, được đi, được đến những miền đất lạ đã là cả 1 cuộc thám hiểm rồi.
Khám phá bản địa, sắc tộc, văn hóa ... và nhất là khám phá bản thân.

Đao to búa nhớn mà làm gì, các cháu các em nó sợ, ở nhà hết thì thui chột hết măng non à, lấy ai mà kế tiếp!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,431
190,079
Latest member
Quynh258
Back