What's new

[Chia sẻ] Thông tin đi mũi cực Đông - Mũi Đôi, Đầm Môn, Vạn Ninh, Khánh Hòa

Mình mới đi mũi cực Đông về ngày 11/02/2014. Cảm nhận thì trong nội tâm khó xuất ra được nên chỉ share được thông tin cần thiết cho các bạn. Hành trình độc hành từ Nha Trang -> Cực Đông ->...

14h00: Thuê xe máy từ Nha Trang. Ở đây có khá nhiều điểm thuê xe trên đường Hùng Vương và Biệt thự, thủ tục đơn giản: có hàng thì hỏi sdt bố mẹ để gọi về xác nhận ok, giữ chứng minh; có hàng thì hỏi thông tin phòng khách sạn, hàng mình thuê thì để lại CMT+ cà vẹt xe của mình. Giá giao động từ 60-120k tùy loại xe và trình mặc cả. Xe Future 1 mình thuê 100k/ngày, đi ổn:

Từ Nha Trang chạy dọc đường Trần Phú ra quốc lộ 1 ngược lên phía Bắc, đi qua Ninh Hòa, Vạn Giã, trước khi lên đèo Cả, rẽ vào Vạn Ninh, chạy thẳng đến Đầm Môn, chặng này khoảng 100km, đi mất 2,5 tiếng, trong đó có 30 phút dựng lại Ninh Hòa uống nước, chặng này đường đẹp hoàn toàn.

Đến Đầm Môn gọi cho chú Hai, chú cho xe ôm quen làm ăn với chủ ra chỉ đường cho mình, không thì chú sẽ chỉ dẫn. Từ Đầm Môn vào nhà chú Hai khoảng 3km, đi theo sườn 2 quả đồi thoải, có mấy chỗ cát nhưng đường bằng, các bạn có thể băng qua được, ôm phải xuống đi bộ.
Đoạn khó là đoạn lên dốc cát hơi dốc khoảng 70m, yêu cầu các bạn cứng tay. Kinh nghiệm đi trên cát là bạn để số 1, đi đều ga, hai chân bai ra như mái trèo để giữ thăng bằng, nhổm dậy cho nhẹ xe hoặc đẩy xe. Tớ đến Đầm Môn lúc hơn 6h tối, lại đi 1 mình, nghe anh xe ôm dọa dốc cao lắm nên sợ cảnh giữa đồi cát hoang vu mà nằm khóc với cái xe cũng nhục nên đã gửi xe máy lại, cuốc bộ 3 cây số vào nhà chú Hai. Lúc về thì đi xe ôm từ nhà chú Hai ra, vì đã mỏi mệt. Nhìn lại quãng đường, nhìn xe ôm chạy thì biết các bạn nhà phượt cũng có thể chạy xe máy chặng này được, đỡ mất công đi bộ và 120k xe ôm như tớ.

Có 2 cách để ra cực Đông. Hoặc các bạn đến nhà chú Hai đi và về bằng đường rừng, chi phí dẫn đoàn 1 -10 người là 400k/đoàn. Thêm 1 người thì thêm khoảng 50k nữa. Hai là các bạn đến nhà chú Hai, gọi điện trước để chú thuê hộ thuyền đưa đi và đón về từ nhà chú tới điểm cắm trại (cách này đỡ mệt, có thể lặn ngắm san hô, nhưng lại mất cái sướng của sự vất vả), thì là 2tr cho 1 thuyền được khoảng 15 người. Các đoàn chỉ nên tổ chức dưới 20 người 1 nhóm để có thể bao bọc và hỗ trợ nhau. Có thể các bạn chưa biết, có 1 bạn nữ đã mất trên chặng đường này vì chắc không quen đi mệt quá, bị đoàn bỏ rớt lại, rồi bị động kinh, co giật và không thể cấp cứu kịp

Tới được nhà chú Hai, đăng ký bữa cơm tối từ trước rồi. Vì chỉ đi 1 mình nên được ngủ giường xếp.

Dốc xuống nhà chú Hai

Cổng nhà

Sân nhà

Chỗ ngủ của tớ đêm đầu

Các bạn đoàn đông thì sẽ ngủ ở lán dưới này, cô chú gọi là resort ;)

Bảng giá dịch vụ:

Bữa tối đạm bạc

Nhà cô chú không có điện lưới nhé. Nếu đoàn đông đến sẽ chạy máy phát, ít thì có điện từ năng lượng mặt trời

Đánh dấu đã, tối về viết tiếp...

Last edited:
Re: Thông tin đi mũi cực Đông - Mũi Đôi, Đầm Môn, Vạn Ninh, Khánh Hòa

bạn ơi viết tiếp đi ,tớ muốn tìm hiểu chỗ này quá.

Cổng nhà chú Hai thông đã lên cao thế kia rồi. Hồi mình đi mới lơ thơ vài gốc. Nhớ cô chú quá!

Đoàn mình sẽ đi ngày 20/21-3 này, bạn up thêm thông tin cho mình tham khảo nhé.

Bài rất hay!
Mình sẽ lên đường vào sáng mai, 1 mình xe KTM Duke200cc
Cám ơn bạn!
Số đt chú Hai còn không bạn? Chia sẽ cho mình với!

Mình đang định tự chạy xe vào nhà chú 2 bạn có hình ảnh nào về chặng đồi cát ko gửi cho mình xem với

Mình chuẩn bị đi muĩ đôi, chờ thêm thông tin từ bạn nhé.,
Tks

Tiếp đi bạn. Ngày 3/2 sắp tới này mình sẽ độc hành ra Cực Đông đây. Không biết có ai muốn tham gia cùng mình không?

Xin ghé link mình: https://www.phuot.vn/threads/181530-Tìm-bạn-đồng-hành-Chinh-Phục-Cực-Đông-Mũi-Đôi

Cảm ơn chủ Topic nhé.

độc hành không nên thuê dẫn đường bạn Nhân ơi. ĐI 1 mình có chị gì đó hỏi thăm nói chuyện chứ. kaka

ở đây đẹp hấp dẫn quá, chắc sắp xếp làm chuyến. Mà bảng giá đây buồn cười quá, giá theo thị giá ấy ạ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,642
190,155
Latest member
ncvinh123
Back