What's new

19-20/03/2011 Một mình ra...Cam Ranh - Bình Ba...thực sự là không muốn về...

19-20/03/2011 Một mình ra...Cam Ranh - Bình Ba...thực sự là không muốn về...

Một số thông tin em thu thập được qua chuyến đi:
1. Xe đi Cam Ranh: Hòa Thuận Anh, Hà Linh, Ngọc Trang, Minh Dũng...
Xe đi Nha Trang: Phương Trang, Cúc Tùng, Phương Nam...
Giá vé em đi Phương Nam: 180k
Giá vé em về Hà Linh: 180k
Nhưng nên đi xe Hà Linh vì bến về Cam Ranh luôn, xe lại mới...giường nằm sướng hơn nhiều...

2. Để ra Bình Ba: phải đi ghe ở Cảng Đá Bạc. Một ng 12k...đi về mất 24k.
Xuất phát từ CR ra Bình Ba: 10h và 16h
Xuất phát từ Bình Ba về CR: 5h và 12h40
Ngồi ghe khoảng 1 tiếng...là tới nơi.
Lời khuyên: nên ra Bình Ba chuyến 10h...ít gió...biển cũng đẹp, chuyến chiều 16h...mát...nhưng hay có gió lớn...dễ say tàu
Chuyến từ Bình Ba về CR...nên đi chuyến....5h...nếu sợ nắng...vì chuyến 12h40...nắng kinh khủng...em đi chuyến này...ko say sóng...mà say nắng...
3. Tổng hợp tiền bạc đã chi tiêu
Vé xe 2 lượt: 360k
Taxi 2 lượt từ nhà đi ra cảng , từ cảng về nhà: 80k
Vé ghe ra đảo lượt đi về: 24k
Ăn chơi ngoài đảo: 200k ( cái này vừa ăn chính, vừa cafe, karaoke, vừa ăn hàng, ăn vặt...) cho 2 bữa trưa, 1 bữa chiều, 1 bữa tối, 1 bữa sáng
Ăn ở Cam Ranh: 20k/ dĩa cơm gà, 5k/ nước mía, 10k/ sinh tố, 10k/ bánh canh chả cá ( có chỗ 5k)
Cam Ranh còn có Hồ Bơi nước khoáng nóng: 20k/người.
Em còn mua quà tùm lum: nem 2k/ cái...hihi
Tổng cộng: hình như em hết khoảng 700k cho 2 ngày 1 đêm ở Cam Ranh - Bình Ba. hihi
Tập 1: Chuẩn bị cho chuyến đi...một mình...nhưng không hẳn là một mình.

Nhà ngoại em ở Nha Trang...nhưng em chưa một lần đặt chân tới Cam Ranh...qua lời kể của mọi người...trong trí tưởng tượng...Vịnh Cam Ranh đẹp như tranh vẽ...rồi thì Resort Ngọc Sương...cứ như là sống ở cõi tiên...tuyệt nhỉ...Vì thế...em quyết định sẽ đến Cam Ranh...để...một lần được làm...tiên...
Tháng 10/2010...lên mạng xem vé máy bay SG- CR...xem luôn phòng ở Resort Ngọc Sương 2.200/đêm...đi 2 ngày 1 đêm...Nhưng cuối cùng...vì những chuyến đi khác...mà dự định này đành phải gác lại...
Tháng 2/2011...xì trét nặng nề...công việc...gia đình...đè nén...trong đầu chỉ có mỗi một suy nghĩ...phải đi thôi...đi kiếm nơi nào đó bình yên...Và Cam Ranh...lựa chọn đầu tiên và số một của em...
Thật may mắn...bồng nhiên...em lại kiếm ra một anh bạn học cùng Khoa ở trường đại học...anh ấy bảo...cứ ra đây...anh dẫn đi biển...đi cả tuần cũng chưa biết hết Vịnh Cam Ranh là như thế nào...
28/02/2011: anh ơi...tháng 03 này em ra Cam Ranh nhé...ok em...12/03 anh đi Sg rồi...vậy 19/03 ra Cam Ranh nhé...ok anh...
Và điều may mắn thứ hai...tôi quyết định đi ngày 19/03...mãi đến gần ngày đi mới biết...đây là ngày Trăng tròn và đẹp nhất...tuyệt thật...được ra biển...và ngắm trăng...còn gì bằng...
Cam Ranh có gì nhỉ: Đảo Bình Ba, Bình Hưng, Bình Lập, Bình Tiên cũng ngay đó...hay ra Ngọc Sương chơi...? Và...lựa chọn đầu tiên của tôi...Đảo Bình Ba...
16/03/2011: Hà Nội mưa...Cam Ranh mưa...Người bạn tôi nhắn tin bảo...từ từ hẳn mua vé...vì mưa gió thế này...không thể ra đảo được...gần như mất ngủ đêm hôm ấy...cầu mong cho trời hết mưa...biển hết gió lớn...để em còn lên đường...
17/03/2011: Sg trời u ám...Cam Ranh...vẫn mưa...Nhắn tin: anh ơi...dù trời có mưa e cũng vẫn ra nhé...nếu không ra đảo được...anh chở em đi Bình Tiên cũng được...mưa cũng đi...miến em được ra Biển...
18/03: 8h sáng...Xe Hòa Thuận Anh đi Cam Ranh xuất phát lúc 20h30...em không thể đi được vì học tới 21h mới ra...Chuyển qua Phương Trang: hết vé tất cả các chuyến tối...Chuyển qua Phương Nam: còn 1 vé giường gần chót dành cho em...may quá...cuối cùng thì cũng có cái vé đi Cam Ranh...
21h05 học mới ra...chạy qua xe...măm hết 1 tô phở 40k...yên bụng...lên xe...nằm tầng trên...lại dãy giữa...chênh vênh chơi vơi...méo mặt...mà thuii...ráng cố gắng...vì sự nghiệp ăn chơi...
22h xe chạy...rời sg ồn ào náo nhiệt...em về với bình yên...
24h...không thể ngủ được...
3h sáng....chợt tình giấc...rồi chập chờn mãi...vì khoảng 5h hơn sẽ tới Cam Ranh...vì xe này về Nha Trang...em sợ ng ta quên bỏ em xuống Cam Ranh thì tiêu...thật khổ sở khi cứ phải ngủ chập chờn...
5h...dậy hẳn...thấy được Bình Minh trên những ruộng muối...đẹp tuyệt...nhưng không thể chụp lại...vì máy hình của em dỏm...xe đang chạy chẳng chụp được gì...tiếc hùi hụi...
5h30...bước chân xuống bến xe Cam Ranh...gió mát rười rượi ...không khí trong lành...ôi...thích quá...quả là một quyết định đúng đắn khi đi tìm chốn bình yên ở nơi đây.

Tập 2: Buổi sáng ở Cam Ranh...và chuẩn bị lên ghe...ra Đảo Bình Ba ( hồi sau sẽ rõ)

Woa...bây giờ là 7h41 sáng 21/03...em vừa về tới Tp HCM được 2 tiếng...ngồi cặm cụi viết...mà đầu lâng lâng...nhưng cảm giác háo hức từ bình Ba trờ về...em phải viết ngay bài khởi đầu thế này...
Post vài tấm...hình đầu tiên nhá hàng cái nè...máy ảnh em sắp die rùi...nên mọi người...cố gắng xem hình và tưởng tượng tý nha.

attachment.php

Cam Ranh đã lên là Thành Phố rùi nhé
attachment.php

Bến Xe Cam Ranh nhỏ xíu nè
attachment.php

Hình này để nhá hàng nè...Buổi sáng ở Bình Ba đó...ôi...em ngồi ngắm biển mãi không chán...

Last edited:
Re: 19-20/03/2011 Một mình ra...Cam Ranh - Bình Ba...thực sự là không muốn về...

10:05am...thực sự là em không thể đi nằm nghỉ được...vì cái rạo rực từ biển về làm em không thể nằm yên được. Thế nên mò dậy...post tiếp tập 2 vậy...hihi

Tập 2: Buổi sáng ở Cam Ranh...và chuẩn bị lên ghe...ra Đảo Bình Ba

5h30: tới bến xe Cam Ranh em alo anh bạn...thế là về nhà anh ấy...quăng balo...rửa cái mặt...chuẩn bị đi ăn sáng
6h30: vì là rằm...nên hai anh em quyết định đi ăn chay..ở Chùa...sẵn dịp...em đến Chùa lớn nhất ở Cam Ranh luôn...hihi. Là Chùa Từ Vân.
Chùa nằm ngay góc Điện Biên Phủ với đường 3/4 nha mọi người. Có tượng Phật nằm cũng to lắm...Em gặp được sư thầy...nhìn như ông bụt ấy. Râu dài và đẹp...nụ cười cũng rất đẹp. Mọi người xem hình bên dưới nhé.
7h30: rời quá Chay Cát Tường ở chùa...hai anh em...ra phố Cafe của Cam Ranh ( cái này em tự đặt tên)...vì xuyên suốt con đường Phạm Văn Đồng...có vô số quán cafe...mà quán nào cũng đẹp...và bự...
Vị cafe ở đây rất lạ...béo...mặn...hỏi ra...thì em biết là ở đây khi rang cafe người ta cho bơ và nước mắm ấy nhé...hihi...đặc sản của Khánh Hòa đó nghen...vì quê em ở Pleiku...ng ta lại rang cafe bằng muối chứ hok có dùng nước mắm...
Ngồi quán cafe...trời Cam Ranh...âm u...có lúc còn mưa bay bay...em bắt đầu lo...trời mưa...là hok đi được...nhưng mà cuối cùng...quyết định...cho dù có mưa...có gió...chỉ cần có ghe đi...là em đi...ăn chơi sao lại sợ mua rơi chứ...May thay...8h30...tiết trời có vẻ khả quan hơn...

9h: quay trở lại nhà anh bạn...sắp xếp đồ đạc..gọi taxi
9h30 : lên taxi...ra chợ Mới...là chợ bự nhất của Tp Cam Ranh nhé, nằm ở đường 22/8. Đây cũng là con đường đi thẳng từ bến xe đó mọi người.
Trong lúc chờ anh bạn ghé chợ mua đồ...em được anh tài xế taxi dễ thương...ngồi vẽ ra cả cái sơ đồ...những điểm nổi tiếng chính của tp Cam Ranh...hi hi...người dân ở đây mến khách thiệt á...
Em đi 1 vòng...qua chợ...xuống Cảng Cá Đá Bạc để đi ghe qua Bình Ba...mà chỉ tốn 34k taxi thuii...thêm tiền vé qua cổng...hay boa thêm...em đưa thẳng anh ý 40k luôn.

10h: yên vị trên ghe: ghe không bự lắm...nhưng em ước tính cũng cỡ hơn 50 người trên ghe...lại thêm hàng hóa...lúc em lên người ta ngồi kín trong khoang rùi...nên em ngồi đuôi ghe...vì vậy mà ngắm được biển đẹp quá trời...Tự nhiên kể đến đây...em lại thấy có cảm giác lâng lâng...như lúc ngồi trên ghe...Chắc là hội chứng...Tiền...mãn...ghe...
11 h15: cập cảng..Bình Ba...hihi...trời nắng chói chang...chẳng bù với cái thời tiết âm u lúc sáng...Đón em là một cậu nhok 4t...tên là Gô...cháu của chị bạn trên Đảo...Em sẽ qua đêm ở nhà chị này. Quán Cafe Gió Biển ở ngay cảng Bình Ba nha mọi người. Có ai qua Bình Ba thì ghé ủng hộ chị bạn em nghen...hihi

11h30: được ăn cơm...ngon thật...cá thu sốt cà chua...canh chua cá...em ngồi xơi 2 chén đầy ắp...

Hết tập 2...

Sau đây là màn hình ảnh:

attachment.php

Tượng phật nằm nè...
attachment.php

Chộp hình với Sư Thầy nè...
attachment.php

Em trước giờ lên ghe...hi hi...
attachment.php

Lúc rời Cảng trời nó âm u thế này đây...
attachment.php

Đi được hơn 30p...thì nắng đã ló dạng...trời bắt đầu...trong xanh. Nhìn từ đây...là mới ra khỏi cái eo của Vịnh Cam Ranh ấy...mọi người thấy 2 bờ hai bên hok...đều là khu quân sự...mí anh ấy gác kĩ lắm. Em thấy có rất nhiều bãi biển đẹp ven biển...nhưng khu quân sự...nên chả có cái Resort nào ngoài này cả..hic..tiếc thật
attachment.php

Woa...bè nổi nuôi tôm Hùm nè mọi người...Bình Ba nối tiếng là xứ nuôi Tôm Hùm đó nghen

attachment.php

Bình Ba...tới rùi nè.........

Last edited:
Re: 19-20/03/2011 Một mình ra...Cam Ranh - Bình Ba...thực sự là không muốn về...

Em post thêm hình cho tập 2

attachment.php

Cổng Chùa nè

attachment.php

Món cà ri bánh mì của em nè...

attachment.php

Em hok biết hoa này là hoa gì...hỏi ng bạn cũng hok biết nốt...mà đẹp...cây giống cây hoa Bằng Lăng...rợp cả 1 con đường...

attachment.php

attachment.php

Rất nhiều bãi đẹp thế này...nhưng ko ai được tới tắm...vì là khu quân sự...hic

attachment.php

Để tiếp tục viết tiếp tập 3...em vừa xơi hết 1 combo 1 KFC...có sức rùi...viết tiếp thôi...để câu chuyện còn đang nóng hôi hổi...

Tập 3: Bãi Trước...thiên đường còn thiếu...

12h30...sau khi ăn cơm xong...em dành phẩn rửa chén (e rửa chén giỏi lắm...ở nhà phân công ra...bạn nấu ăn...em rửa chén...bởi vậy...rửa chén chuyên nghiệp lun...)
12h45...chị bạn bảo...đi ngủ tý đi em...rồi đi ra biển...
Ra biển là ra bãi nào chị...mình đang ở giữa biển mà...hii...
Có Bãi kia...hơi xa...chắc 3, 4 km gì đó...đẹp lắm...để anh chị dắt em đi...mà phải đi xe máy...vì xa lắm...
Đi bộ đi chị...( em mún đi bộ để còn tia cảnh đẹp ý mà...)
Hic...xa lắm...đi bộ hok nổi đâu em...
Sau đó...chị ấy alo...cho vợ chồng ng bạn nữa...Cuối cùng không ra cái bãi xa ấy nữa ( em tạm đặt nó là Bãi Sau nhé)....
1h15...cuốc bộ...ra Bãi Trước...khoảng 1,5km đường lên núi...đi qua ...cả khu nhà dân...
Em tia được chùm hoa giấy...trái gì đó giống bưởi mà e đoán ko phải là bưởi...thêm chùm hoa phượng...có nhà còn trồng cả rau...theo phương pháp...sau sạch...
Nhà ai cũng nuôi chó..mà công nhận...chó ở đây...mặt dễ thương lắm nha...con nào cũng đẹp trai xinh gái hết...lại hiền nữa...( hiền với em thôi...chứ với người khác thì em hông biết đâu nha).
Đường đi...sẽ đi ngang qua chợ Bình Ba...rùi rẽ trái lên bãi trước...còn rẽ phải là ra Bãi Nồm nhé...
2h sau khi...vừa đi...vừa ngắm cảnh...vừa ghé chợ mua trái cây...vừa hái hoa bắt bướm...em ra tới Bãi Trước...
Đẹp tuyệt vời...Bãi Trước người ta cũng đầu tư lắm...xây nhìu nhà chòi sạch sẽ...lại có cả khu nhà...để ở lại...nhưng vì lý do thiếu nước sinh hoạt...nên khu này...gần như bỏ hoang...tụi em ra đó ngồi chơi sướng luôn...chẳng có dịch vụ gì hết nhé...
Bãi Trước rất đẹp...tuy nhiên lại alf bãi san hô...xung quanh toàn là xác san hô được bồi lên...nên hẻm có tắm được...nhưng...cảnh để chộp hình thì ôi thôi...sướng hok thể tả được. Mọi người nghía ảnh ở bên dưới nha.
Sau trận nhậu...bằng trái cây...và...nước khoáng...mấy anh chị em...ngồi túm lại...oánh xì lát...vì trời nắng quá...em hok dám ra chộp hình...
Sau khi đút rút...năm nay em đen bạc...tình chưa thấy đỏ...em oánh thua tè le...sau 1 tiếng chiến đấu...em gom về lại được 25k...mừng quá...vừa đủ tiền 2 người hôm sau đi ghe dzìa...
3h...trời vẫn nắng dã man...nhưng...e ko thể típ tục...theo canh bạc đỏ đen...không thể kìm nén được trước phong cảnh...em rủ anh bạn đi cùng...mon men...đi chộp ảnh. Chỉnh vì trời nắng quá...nên mấy tấm chụp lúc này...tấm nào cũng sáng ...chói luôn á...
Sau khi tung tăng chụp...làm dáng...chụp...em và anh bạn quay về...cùng chị bạn...qua Bãi Nồm tắm biển...Xem tiếp tập 4 nhé. Nhờ em post ảnh Bãi Trước nì mọi người

attachment.php

Đường lên Bãi Trước nè

attachment.php

Hoa giấy trong nắng nè...

attachment.php

Đó có phải là bưởi không...không phải là bưởi đâu nhé...

attachment.php

Công nghệ rau sạch đây...

attachment.php

Trên đường đi...em tia được cảnh này...nhìn xuống dưới cảng đó...

attachment.php

Bãi Trước đây rùi...hic...trời nắng...hình em bị...cháy nắng nên thế này đó

attachment.php

Còn nữa nè...hihihi...
Có rất nhìu hình chụp người...(là em ý mà...)...nhưng hok dám post...sợ mọi người hẻm dám xem hồi ký của em nữa...hihi...cảnh đẹp như thiên đường ấy mọi người nhỉ...
attachment.php

attachment.php

attachment.php

Chiến lợi phẩm từ Bãi Trước của em nè...

attachment.php

Last edited:

Tập 4: Bãi Nồm...Nổi tiếng nhất Bình Ba...

16h...rời Bãi Trước...3 người...lại cuốc bộ qua Bãi Nồm...để bơi...Đường đi cũng dễ...là đường lên Ủy Ban Xã nghe mọi người. Từ Chợ quẹo phải...rồi quẹo trái ở Trường Phổ Thông Cơ Sở Cam Bình ( đối diện trường có một tiệm bán thuốc tây nhé...hihi) chặng đường từ chợ ra bãi cũng chỉ khoảng 1 km
Như qua lời kể của những phượt thủ đã đi Bình Ba...bãi này...là nơi hẹn hò của mọi người ở nơi đây...em ra hơi sớm...nên chỉ có người ra tắm biển thôi...định bụng...tối sẽ quay lại đốt lửa...ngắm trăng...mà xem bà kon ngồi tâm sự...
Bãi này...người ta tắm nhiều...tuy nhiên...cũng có nhiều đá...và dễ bị hụp...không thoai thoải...đang đứng ngang lưng...bước qua 1 bước...lại ngập cổ...nên khuyến cáo...ai hok biết bơi...thì hok nên đi lung tung...chỗ nào đứng được thì đứng chỗ đó thôi nhé...hic...
Ở đây lại không phải vùng du lịch...vì vậy sẽ không có ghế bố...hay...phao gì cả...nều ai muốn bơi ăn toàn..thì...đam theo áo phao và kính bơi theo nhé...tiếc là em ko mang theo...nên ko thể bơi ra nghĩa san hô được ...hẹn lần sau quay lại vậy.
Nước mát...trong...sạch lắm...thích ơi là thích...

Sau đây là hình Bãi Nồm nè

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485