What's new

[Chia sẻ] [21-25/112014] Bangkok- Ayutthaya- Lopburi

Du lịch với chiếc balo trên vai, đôi chân khỏe, tinh thần bền bỉ, cái bụng tốt và luôn háo hức trước những điều mới sẽ đưa bạn tới những nơi tuyệt vời. MRT, BTS, taxi không meter, tuk tuk, thuyền trên sông, bus, xe máy, xe ôm thậm chí cả công nông và hơn hết là bao bước chân không dù đau mỏi vẫn tiến bước vì những điều tuyệt đẹp trước mắt, những món ăn ngon, và hơn hết là những con người siêu nhiệt tình, đáng yêu và tốt bụng. Tôi đã yêu Thái Lan như thế đó :*
Hành trình chính xác là ba ngày rưỡi bị hụt mất kế hoạch hoàng cung còn thật may mắn là các điểm đến đều trong lịch trình và diễn ra đúng kế hoạch. Thái Lan mở ra một chân trời mới về du lịch, thực sự không phải là do cảnh đẹp hay món ăn mà chính xác là con người khiến tôi muốn và nhất định quay trở lại đây.

Bangkok là một thành phố nhộn nhịp với những con người rất nhiệt tình cởi mở và phóng khoáng.
Ayutthaya là một cố đô mang vẻ đẹp trầm buồn cổ kính.
Lopburi với cánh đồng hoa hướng dương là thiên đường mà bất cứ ai yêu loài hoa này đều một lần muốn đến trong đời.

Last edited:
Bạn ơi, tết âm lịch này tớ cũng đi Ayutthaya. Bạn chia sẻ nhiều về Ayut nhé, tớ đang cần tìm. Ví dụ về giờ tàu chạy từ BKK đến Ayut, hoặc ngược lại, nói chung tất tần tật về Ayut nhé.
Chân thành cảm ơn.
Thân

Muốn xem giờ tàu chạy nên đến bkk trước 1 hôm rồi chạy ra ga hualamphong mua vé để mai đi, chứ đi trong ngày sợ hơi đông. Mình vừa đi Chiengmai về, chủ quan ko mua trc, lúc ra mua chỉ còn vé deluxe gần 2000 bath, bọn tây balo nó mua hết sạch ghế ngồi, điên quá, chả lẽ bỏ mà mình đã book vé máy bay từ chiêngmai về rồi. Chúc bạn vui, đi Ayu cũng dễ thôi.

Tks bạn nhé, dĩ nhiên là mình sẽ đến check theo kiểu đó, nhưng hiện tại cần lên cái chương trình cụ thể cho 1 ngày tại Ayut, nên tớ cũng muốn nắm rõ cái lịch tàu chạy. Vì hình như, giờ tàu hạng 3 chạy có mỗi 1 chuyến hay sao đó, mà hơi sớm. 8h20 thì phải.

Bạn connhocmutkeo ơi, tớ có dự định đi Lopburi ngắm hoa hướng dương vào tháng 1 này. Có thể chỉ cho tớ chi tiết cách đi đến cánh đồng ở đấy ko? Mình dự định đi xe vans ở Victory Monument tầm 120THB, khoảng 2 tiếng thì đến Lopburi ( có nơi confirm là 3 tiếng). Từ Lopburi làm thế nào để đi tiếp tới cánh đồng hướng dương? Và nên đi cánh đồng nào vì nghe nói có rất nhiều cánh đồng. Quan trọng nhất với mình là từ đấy về lại bangkok như thế nào? Mình dự tính đi Lopburi trong ngày, tầm 4h phải có mặt ở BKK để lên máy bay rồi. Thời gian vui chơi và đi laii như thế thì có gấp quá không? Tư vấn giúp mình nhé. Thanks much.

Tks bạn nhé, dĩ nhiên là mình sẽ đến check theo kiểu đó, nhưng hiện tại cần lên cái chương trình cụ thể cho 1 ngày tại Ayut, nên tớ cũng muốn nắm rõ cái lịch tàu chạy. Vì hình như, giờ tàu hạng 3 chạy có mỗi 1 chuyến hay sao đó, mà hơi sớm. 8h20 thì phải.

Từ nhà ga hualamphong thì cứ cách 1h là có 1 chuyến đi Ayuthaya bạn ah. Giá 15B/người. Chiều ngược lại mình không nhớ rõ, chỉ nhớ chuyến cuối từ Ayuthaya về BKK là 8h tối. Giá vé là 20B/người

Từ nhà ga hualamphong thì cứ cách 1h là có 1 chuyến đi Ayuthaya bạn ah. Giá 15B/người. Chiều ngược lại mình không nhớ rõ, chỉ nhớ chuyến cuối từ Ayuthaya về BKK là 8h tối. Giá vé là 20B/người

Cho mình hỏi thời gian tàu chạy từ BKK đến Ayuthaya là bao lâu? Cảm ơn bạn.

À mình thấy rồi, 1h 46p :D

Cho mình hỏi thời gian tàu chạy từ BKK đến Ayuthaya là bao lâu? Cảm ơn bạn.

À mình thấy rồi, 1h 46p :D

http://www.railway.co.th/checktime/checktime.asp?lenguage=Eng

Bạn có thể check lịch tàu chạy tại đây. Sáng sớm tớ bắt tàu đi Bang Pa In trên đường đến Ayu. Từ ga chờ tuk tuk đoàn 6 5,6 người thì mỗi người 20bt, may tình cờ bọn tớ ra có 3 người Hàn đi cùng ghép đoàn luôn. Thăm quang Bang Pa In buổi sáng xong quay về ga bằng xe ôm 15bt :)) chú cảnh sát gần đó chỉ dẫn cho bọn tớ , giúp bọn tớ vì a xe ôm không hiểu được tiếng anh. Rồi lại mua vé đi ayutthaya 9bth thì phải :D

Ayuthaya tĩnh lặng lắm :v chính xác tớ ở đó có đc chưa một ngày là buổi chiều nên chỉ đi thăm quan được ba nơi là Đền Wat Mahathat, Chùa Wat Phra Si Sanphet, Wat Thammikarat nữa thì phải, ba nơi đó gần gần nhau. Còn bạn nó thể làm tour trên sông tầm 2 tiếng 400bt một người thì phải nhưng nên đi buổi sáng vì các chùa đền đóng cửa sớm lắm. một số chùa đền thì không mất phí vào còn một số cái thì có. Bọn tớ ban đầu định xe đạp nhưng con bạn tớ đuối vì đi bộ trước đó nhiều quá trời cũng nắng nên thuê xe máy 120bth một xe đã đổ đầy bình, sau khi quay lại đổ trả bình cho người ta, bọn t đổ xăng lúc về có 5bth:))) Đi thăm ba nơi xong hỏi chợ vô đi chợ, chợ cũng không có j nhiều, cứ nhảy vô ăn mấy món kiểu soup j đó xong ăn chè , rồi linh tinh rồi 6r đã về vì hẹn trả xe 7h. Thực ra là 8h cũng được nhưng 6r đường đã tối thui và vắng người :))) Nói chung bạn cứ biết tiếng anh là được, dù ở đây họ ko nói giỏi như ở BK. Được cái lúc bọn mình tìm đường về gặp đc anh người Việt chỉ đường ngon cho không cũng vòng vèo thấy sợ vì nó lên xuống mấy cái cầu :v

Nên đi Bang Pa In vì nó rất đẹp nếu bạn thích chụp ảnh :3

Mình ở ks đi khoảng 3' là ra ga tàu nhưng là homestay nên dùng phòng tắm chung :v nếu bạn không ngại thì có thể ở vì rất tiện và rẻ. Baan Are Gong Riverside Homestay , tìm trên booking đặt ý :v

Hoa nở từ tháng 11- tháng 1 nhưng đúng vụ là cuối tháng 11- giữa tháng 12, sợ bạn đi vào đợt đó hoa không còn đẹp. Để tiết kiệm chi phí bạn nên đi tàu, vì đi tàu từ BK- Lopburi 3rd chỉ có 15bth khoảng 2tieng rưỡi. Mình có bạn người Thái đưa đi bằng ô tô riêng nên không biết giúp bạn thế nào, mình có tìm hiểu trước đó thì nếu thuê xe riêng hoặc kiểu taxi thì cũng phải vào cỡ 1000bth.

http://vn.tourismthailand.org/See-and-Do/Sights-and-Attractions-Detail/Sunflower-Field--2509
Bạn thử tìm hiểu thêm trên mạng xem :(

Mà 4h phải có mặt thì hơi bị gấp bạn ạ, sợ không kịp :D bạn có thể đi Bang Pa In cũng đẹp nha ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back