What's new

[Chia sẻ] 21 ngày ở Vương Quốc Anh - Cambridge > Edinburgh > Manchester > London > Brighton

21 ngày ở Vương Quốc Anh - Cambridge > Edinburgh > Manchester > London > Brighton

Kỳ 1: Xuất phát.

Chào cả nhà! Biết tới diễn đàn Phượt đã lâu mà hôm nay mới có dịp post bài ỡ diễn đàn này. Mong được giao lưu học hỏi với các phượt thủ ở đây và qua đây cũng để rèn luyện kỹ năng viết bài và trình bày vấn đề của bản thân. Mong nhận được nhựng lời góp ý chân thành từ các ACE (Anh-Chị-Em) trong diễn đàn. Em xin cảm ơn trước. :)

Bài viết của em nhằm chia sẽ về chuyến đi tới vương quốc Anh vào cuối tháng 6 và đầu tháng 7 vừa qua. Số là em nhận được 1 xuất học bổng của 1 trường Anh ngữ ở Cambridge là chuyến đi 1 tuần tới trải nghiệm tại học viện ở Cambridge. Sẵn tiện cơ hội này em làm thêm 1 chuyến phượt 2 tuần qua các thành phố ở Vương Quốc Anh: Edinburgh (Scotland), Manchester, London (quá nối tiếng rồi nhỉ), và Brighton (thành phố biển cách London khoảng 2 giờ đi xe bus).

Hành trình đến với vương quốc Anh bắt đầu từ 12 giờ đêm bắt đầu từ sân bay Tân Sơn Nhất. Sau tất cả các thủ tục check in và hải quan thì em đã sẵn sàng để lên chuyến bay của Qatar airways. Chuyến bay khởi hành lúc 1:45 sáng, và sau 6 tiếng bay, máy bay đã hạ cánh ở sân bay quốc tế HAMAD (Doha, Qatar). Sân bay quốc tế HAMAD thật sự rất lớn và hiện đại, là cửa ngõ để chuyển tiếp giữa châu Âu và châu Á.

Ở khu vực chính của sân bay có trưng bày con vật gì mà em cũng không rõ là con gì nữa.

Mua vé máy bay trúng thưởng siêu xe :p

Khu vực chờ của sân bay cho các hành khách nhóm. Wifi tốc độ cao được phủ sóng khắp sân bay.

Ngoài ra còn có khu máy tính nối mạng tốc độ cao.

Khu vực vui chơi cho các gia đình có con nhỏ và cần sự riêng tư.

Các khu vực được phân cách bằng các vách ngăn nhìn hiện đại và đẹp.

Khu vực dành cho các hành khách cá nhân nghỉ ngơi trong khi chờ chuyến bay. Có sẵn ổ cám sạc điện thoại và wifi.

Ngoài ra thì sân bay được trang bị hệ thông nước uống miễn phí và màn hình thông báo ở khắp nơi. Không có âm thanh thông báo ồn ào phát từ loa phát thanh. Mọi người theo dõi thông báo trên màn hình hoặc là tới quầy thông tin để hỏi. Thật sự sân bay này rất thoải mái và ấn tượng. Quá cảnh khoảng 5 tiếng đồng hồ, em lại lên máy bay để tiếp tục cuộc hành trình đến với nước Anh.

Và sau khoảng 7 tiêng ngồi trên máy bay thì em đã đặt chân tới sân bay Heathrow ở London. Tới nơi em vội vàng làm thủ tục ở bộ phận nhập cảnh của Anh và đi nhận hành lý. Sau đó ra ngoài tìm tài xế taxi đã được trường học bố trí và lên xe về nhà ở homestay với 1 gia đình người Anh bản xứ. Trên đường từ sân bay Heathrow tới Cambridge (khoảng 1 tiếng) đi qua những cánh đồng đẹp tuyệt vời.

Cánh đồng xanh bát ngát. Trồng cây gì em cũng không biết luôn.

Hôm nay em xin phép dừng tại đây. Và sẽ tiếp tục chia sẽ về cuộc hành trình vào kỳ tới: Cambridge - Làng đại học của nước Anh.
Xin cảm ơn các ACE đã theo dõi và hẹn gặp lại. Mong nhận được nhiều đóng góp ý kiến từ mọi người. :D

Re: 21 ngày ở Vương Quốc Anh - Cambridge > Edinburgh > Manchester > London > Brighton

Quá đẹp, mình mới chỉ ở London được 1 tuần, chưa đi đâu xa, tiếc quá bạn ah.

Re: 21 ngày ở Vương Quốc Anh - Cambridge > Edinburgh > Manchester > London > Brighton

Tới hôm nay em mới đọc bài post của chị. Những hình ảnh đẹp và giọng văn đơn giản ngắn gọn nhưng không kém phần hấp dẫn khiến e càng thêm muốn đi Anh hơn. Cảm ơn chị về những bài post và chờ đợi những bài viết tiếp theo của chị ^^!

chủ thớt cho hỏi , toàn bộ chi phí của chuyến đi là bao nhiêu vậy , đọc mà thấy ham quá nên định làm ngay 1 chuyến :D

Thanks bạn Fly nhiều, tiếp tục chia sẻ nhé.

Kỳ 4: Manchester - Thành phố công nghiệp, thể thao của nước Anh.

Nói đến Manchester, mọi người thường liên tưởng ngay đến đội bóng lừng danh và sân vận động Old Trafford nổi tiếng. Nhưng ngoài ra, Manchester còn nổi tiếng là thành phố công nghiệp của nước Anh (theo như em được biết thì Manchester cũng là thành phố công nghiệp hóa đầu tiên của thế giới). Khi bước ra khỏi ga tàu điện từ Edinburgh tới Manchester, em bị choáng ngợp bởi sự hối hả của con người nơi đây. Ai cũng đi thật nhanh, vôi vã. Họ mang đồ công sở thanh lịch. Thật khác xa với sự cổ kính, trầm mặc của thành phố Edinburgh.

Mọi người hối hả, vội vả trên đường

Một góc khác..

Hai bên đường vẫn là những ngôi nhà cổ kính, ngăn nắp

Một góc phố yên bình

Sau khi tới khách sạn checkin và đi dạo quanh thành phố cũng đến lúc chiều buông xuống. Vì đã lâu ngày không ăn món Việt nên em quyết định đi ăn Phở. Lục trên tripadvisor thì thấy có 1 quán Phở được xếp vị trí số 1 trong nhà hàng ở Manchester (lúc bấy giờ). Em quyêt định đến đó ăn. Nhà hàng tên là Saigon Lotus, bên ngoài thì nhìn cũng bình thường, nhưng vào trong thì thấy không gian Việt Nam được thể hiện rõ nết qua cách bài trí bằng những lồng đèn Hội An. Chị chủ nhà hàng niềm nở hỏi chuyện. Em order 1 tô phở thì chị mang ra 1 tô phở to nhất mà từ trước giờ em ăn. Chị còn tặng kèm cho 1 lon Cocacola nữa chứ. :D

Tô phở hoành tráng ấm bụng chiều chiều lạnh ở Manchester

Chổ này còn bán các loại đồ khác từ Việt Nam mang sang. :)

Ăn tối xong cũng là lúc trời gấn tối. Em hòa vào dòng người đi trên đường, nhìn ngắm những cửa hàng trang hoàng bắt mắt và cũng không quên ghé thưởng thức ly bia tươi giải nhiệt ở thành phố này.

Bia mà nhìn giống trà đá

Ngồi uống bia và thả hồn giữa phong cảnh thơ mộng

Do 1 ngày đi khá nhiều nên cũng đã mệt. Em lội bộ về chổ trọ 1 khoảng khá xa. Nhưng cũng là dịp để nhìn ngắm phố phường và cuộc sống nơi đây. Ban đêm mọi người nơi đây đi tới quán bar giải trí khá nhộn nhịp. Ai cũng chọn cho mình những bộ đồ đẹp để tham gia buổi tiệc tới khuya..

(to be continued)

Tết đang đến hối hả ngoài kia. Trời quá rét. Vậy mà trong vp kín như bưng này, dường như mọi thứ chậm lại. Dán mắt vào topic của bạn, thấy nhớ Châu Âu, thèm đến UK, chỉ muốn mấy hôm nữa được ào ra sân bay đi luôn và ngay :) Chắc bạn còn trẻ lắm, nhưng giọng văn đơn giản, hình ảnh ko cầu kỳ của bạn mình lại thấy thú vị :) Tks.

FlyFlyFly: 21 ngày ở Vương Quốc Anh - Cambridge > Edinburgh > Manchester > London > Brighton.
Chủ thớt đâu rồi, tiếp tục Manchester > London > Brighton đi chứ.

Không biết em còn vào topic này nữa không. Anh muốn hỏi đăng kí ở homestay thế nào? Mình sẽ phải trả phí cho chủ nhà là bao nhiêu một tháng vậy em? Thanks

Tới hôm nay em mới đọc bài post của chị. Những hình ảnh đẹp và giọng văn đơn giản ngắn gọn nhưng không kém phần hấp dẫn khiến e càng thêm muốn đi Anh hơn. Cảm ơn chị về những bài post và chờ đợi những bài viết tiếp theo của chị ^^!

Hix, người ta là con trai mà bạn, uống bia tùm lum trên kia mà bạn cảm ơn chị thế thì chết haha

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back