What's new

Sáng tạo Phượt Cụ - Chào mừng Phượt lên 5!

Chết cười vụ đóng tầu. Hơi bị hay ho

Nhưng đề nghị BGK cho em ý kiến cái này có phải Phượt Cụ không ạ?

Để sử dụng "quả" này:
- Học bơi.
- Học nhịn thở, ít nhất là 1 phút.
Lúc này thì đơn giản rồi.
- Quấn ngang lưng, dán băng gai.

- Chốt khóa nhựa.

- Ra biển thì cần thêm "hai mảnh", có ngay.

Chết cười vụ đóng tầu. Hơi bị hay ho

Nhưng đề nghị BGK cho em ý kiến cái này có phải Phượt Cụ không ạ?

@Em Linh:
Thay mặt BGK, anh khẳng định đây là Phượt Cụ :D

Đây là hướng dẫn do chính em viết :))
Chủ đề: Sáng tạo Phượt Cụ

+ Các dụng cụ dùng trên đường phượt ( cho mọi dạng du lịch: trekking, DL xe máy, DL xe đạp, backpacking) được bạn tự chế
+ Ý tưởng có thể do bạn nghĩ ra hoặc copy từ các nguồn khác nhưng bạn vẫn phải chế tạo lại phù hợp với mục đích sử dụng thực tiễn
+ Dùng những sản phẩm có sẵn cho các mục đích nói chung ( VD chổi, ghế nhựa, cốc chén, vvv) để chế tác ra các dụng cụ dùng trên đường Phượt
+ Ý tưởng càng độc đáo và phạm vi áp dụng càng phổ thông càng được đánh giá cao

Nội Quy
+ Sản phẩm dự thi phải do member tự làm,. có thể là sản phẩm cá nhân hoặc sản phẩm của Nhóm.
+ Bài dự thi có thuyết trình thực tế quá trình làm sản phẩm

Món đóng tàu này dễ đoạt giải Sáng tạo táo bạo lắm đây :))

Quả đóng tàu rất ... vô đối. (c)

Tuy không phải BGK, nhưng mình cũng nghĩ đây chính xác là Phượt CỤ, CỤ này hơi bị hoành tá tràng luôn !!!!

Còn Phượt cụ của APACHAI dùng để làm gì nhỉ?

Đang chế quả ống điếu thu gọn bằng Inox. Hay là góp 1 sản phẩm luôn nhỉ.
Hình thức nhỏ gọn, xếp lại được. Tiêu chí tiếng hay, hơi sâu, dáng đẹp.

Tiếp nữa là quả búa móc hà dành cho các bạn đi Phượt ven biển. Chỉ cần đến các bờ đá là có ít của ngon bổ miễn phí để ăn sáng. Bạn nào ăn sống được thì ngồi cạy và chén luôn cho tươi.

Hic hic vụ đóng tàu này thì đến Vinashin cung gọi bằng cụ Phuot. các bác nào muốn xem ảnh của con Titan... này thì lên báo Tuổi trẻ và Dân trí xem tạm nhé " Nạn nhân của vụ chìm tàu..." hic hic chứ ảnh của mấy bác đóng tàu này thì em đoán là đã cùng với máy ảnh đi xuống chụp đáy sông rùi a.
Tấm gương về sáng chế và dũng cảm thí nghiệm ngay trên người!!!

Chào các bạn! Thấy các bạn mở cuộc thi sáng tạo dụng cụ Phược . Mình cũng có một móm đồ tự chế sử dụng cũng tạm được .Liều mạng trình lên để các bạn cùng tham khảo.
Chả là hàng năm kì nghỉ tết bọn mình thường đi du lịch bụi từ 8-10 ngày, do đó đồ đạc mang theo cũng nhiều, Mà xe jupiter chỉ có chỗ để hàng phía trước, còn phía sau buộc đồ hơi khó, nếu buộc sát yên người ngồi sau rất chật và mỗi lần đổ xăng lại phải tháo đồ bất tiện! và vì không có chỗ chằng dây nên cứ được vài chục km lại ngả nghêng xiêu vẹ..

.Mình chế một bộ giá đỡ để gắn vào tay vịn phía sau xe máy,
Dụng cụ cần có: 02 thanh sắt la bản 0 2cm dày 0,3cm chiều dài 14cm uốn cong đều nhau có khoảng cách 1,3cm ( bằng chiều dày của tay vịn phía sau xe jupiter ) sau đó khoan một lỗ 0,6cm thẳng từ trên xuống, để sau này bắt bu lon cố định với xe. ( bạn nào khéo tay lỗ phía dưới khoan lỗ nhỏ hơn rồi ta rô răng 0,6cm thì rất tốt) từ chỗ uốn đến lỗ khoan là 5,5cm

- Một sợi sắt phi 6 hoặc phi 8 dài 48cm, uốn cong cây sắt = nhau có khoảng rộng 10cm ( chỗ uốn càng vuông góc càng đẹp) sau đó bạn hàn cây sắt này với hai thanh la đã uốn ( lưu ý hàn vào cạnh ngoài của thanh la và có góc chếch khoãng gần 40 độ sao cho khi gắn vào xe giá đỡ vuông góc với mặt đất )

- một thanh la bản 1,5cm dài 86 cm, ta cắt:02 thanh dài 22cm + 03 thanh dài 14cm. rồi hàn môt hình chữ nhật và còn một thanh la hàn vào giữa , sau đó ta hàn bộ này lên trên bộ giá đỡ đã làm trước ,vậy là xong !!! Muốn vững ta hàn thêm một miếng đỡ giữa cây U và thanh sắt nếu là sắt phi 6

Tổng thiệt hạ : sắt vụn mua tiệm ve chai :0.6kg = 5k công hàn=10k + 1lon sơn nhỏ 7k ,Tổng=22k

.Bô giá này được gắn vào xe bằng hai con bu lon 6li dài 2,5cm, thời gian thao tác khoảng một phút. ( bắt có hai con bu lon )Bộ giá này sử dụng được cho cả xe jupiter và Etxicter. Có thể trọng tải từ 5-7kg

Bộ giá đỡ này mình sử dụng thấy khá tiện, tha hồ vi vu trên đường, bình thường có thể cứ gắn ở trên xe cũng được. Mình đưa đại lên để các bạn cùng tham khảo , có thể ứng dụng được thì mình xin tràng pháo tay, nếu không được các bạn ném đá nhẹ tay dùm nhé!!! Không biết có được gọi Phượt cụ chăng…
Đây là hình em nó...
Hình nhìn cạnh bên giá đèo hàng...

Mặt dưới

Mặt trên..

Và khi gắn lên xe ( dài hơn chắn bùn đuôi xe khoảng 2 cm )

Last edited:
Chỉ cần một thao tác, bắt hai con bu lon là bạn gắn xong sang xe Etxicter, khi gắn xe Etxicter giá đỡ này con ngắn hơn đuôi xe khoảng 2cm...

Mong nhận được góp ý, nhận xét của các bạn!!!
Chúc hội Phượt nhà chúng ta có nhiều sáng chế hữu dụng.

Đến thời điểm này có các tác phẩm sau đăng ký:

1. Nuamua với "chốt gắn thùng lên đèo hàng xe máy" - sử dụng với thùng sắt và đèo hàng chế thêm của VN, cho loại xe Win hoặc tương đương.
2. Hiep_db87 với "Giá gắn máy ảnh mini" làm bằng cần antena và nắp chai nhựa.
3. Hiep_db87 với "Đèn đeo đầu" bằng thắt lưng và ông nhựa.
4. Sơn Phạm với "Bếp củi" làm bằng đồ sắt thép phế liệu, mang đi biển nướng hải sản thì không còn gì bằng =P~
5. BodyParty với "Bếp cồn lon bia" chế từ vỏ lon bia hoặc Coca, mang theo xe máy trong các hành trình để đun cafe cực kỳ hợp.
6. Bạn heoconkhatnuoc với "Võng Wild Boar" tự nghiên cứu thiết kế, bạn làm chuyên nghiệp quá đến BGK cũng nhầm tưởng là ảnh trên net :))
7. Bạn Sơn Phạm với tác phẩm "Bếp nướng" thứ 2 làm từ thùng bánh cũ chuyên để nướng thịt, đặc biệt là chả chó :D
8. Bạn Apachai với món "Đai lặn" giúp các bạn khi đi lặn biển thuận tiện hơn, tuy nhiên cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.
9. Đặt trước chỗ cho bạn Lonely Rebel với chiếc bè tự tạo mà bạn đã tự làm để thực hiện chuyến xuôi sông Đà.

Ban Bánh Khảo lưu ý và bật mí với các thí sinh 1 chút !

Qua thống kê ở trên, có thể thấy hầu hết các sản phẩm đều ít nhiều mang tính khả dụng cao. Thậm chí gây sốt và hoảng hốt cho BTC, BGK và các thành viên khác trên Diễn đàn.

Tuy nhiên, theo thông tin le lói từ Thông tấn xã vỉa hè, 1 số thành viên BTC đang ém hàng và oánh lạc hướng các thí sinh để hòng ẵm trọn giải Viển vông về tay mình vào phút chót.

Vì vậy thành viên nào còn e ngại hãy dũng cảm trưng hàng để tranh giải ngay kẻo muộn !!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back