What's new

[Chia sẻ] 25 ngày vòng quanh châu Âu của 3 bạn gái Việt

Chào cả nhà, em là Linh - 25 tuổi. Tháng 5-6 vừa rồi em cùng với hai bạn gái trên phượt mới thực hiện thành công chuyến đi vòng quanh 10 nước châu Âu trong 25 ngày :D Đi châu Âu về hai tháng rồi nhưng bao nhiêu kỷ niệm về Europe vẫn vương vấn trong đầu, nên em viết lại note này để lưu giữ kỷ niệm, biết đâu bài viết sẽ giúp ích được cho những anh chị, bạn bè đang có ý định đi châu Âu trong thời gian tới. :D Trước đó, em đã viết hai note chia sẻ về kinh nghiệm làm visa Schengen và note về cách đi lại ăn chơi...ở Santorini, mọi người có thể xem thêm tại:

https://www.phuot.vn/threads/217298...xin-visa-du-lịch-tự-túc-khối-Schengen-Châu-Âu

https://www.phuot.vn/threads/226531-Santorini-Hòn-đảo-thiên-đường-trên-mặt-đất

Trước khi đi, em đã tham khảo được rất nhiều thông tin bổ ích từ phượt, đặc biệt là từ anh Namriver - người đã đi 30 ngày vòng quanh châu Âu hồi tháng 10-2012. Em muốn đi lâu hơn, nhưng vì ko xin được nghỉ phép nhiều hơn, mà cả nhóm ai cũng máu, chỗ nào cũng muốn đi, nên bọn em quyết định đi qua nhiều điểm nhưng khá nhanh (nơi em ở lâu nhất là Paris - 5 ngày, còn có 1 số thành phố nhỏ như Florence, Monaco, Nice... bọn em chỉ ở 1 ngày). Mục đích chính của chuyến đi là khám phá châu Âu - nơi cả ba chưa từng đặt chân đến, có được kiến thức sơ lược về châu lục này (Get general idea of Europe) , để lần sau có thể đi chậm rãi hơn, enjoy được nơi đây nhiều hơn, cùng với người yêu chẳng hạn :))

Sơ đồ tổng quát của hành trình của chúng em như sau:

(Màu đỏ: máy bay; màu xanh: đường bộ/thủy)

25 ngày vòng quanh châu Âu của nhóm em bắt đầu từ ngày 24/5 đến ngày 17/6, đi qua 10 nước: Pháp - Hà Lan - Thuỵ Sỹ - Séc - Hungary - Áo - Ý - Vantican - Hy Lạp - Monaco, với hơn 20 thành phố, thị trấn, ngôi làng nổi bật: Amsterdam - Zaanse Schans - Volendam - Marken (Hà Lan); Zurich - Lucerne - Jungfrau (Thụy Sỹ); Praha (Séc); Budapest (Hungary); Salzburg - Hallstatt (Áo); Venice - Florence - Pisa - Rome (Ý); Vantican; Athens - Santorini (Hy Lạp); Monaco; Nice - Marseille – Paris (Pháp). Hành trình này được làm theo vòng tròn khép kín nên tiết kiệm thời gian và chi phí máy bay khứ hồi từ Việt Nam. Tổng chi phí cho chuyến đi 25 ngày là 2.700 Eu (tương đương gần 65 triệu đồng).

(tiếp)

Thụy Sỹ thuốc Schengen (nhập tháng 12/2008) nhưng không nằm trong EU ạ.
Ah, tôi nhầm ngược nghiêm trọng ! già lẫn mất rồi ! Xin lỗi các bạn và rất cảm ơn bạn @Nevada và @ Mèo lười.
Năm ngoái trước khi sang Đức , ở nhà tôi đã email hỏi sứ quán Thụy Sĩ với Visa Đức của tôi thì nhập và xuất cảnh tại Thụy Sĩ có vấn đề gì không thì được họ giải thích như bạn Nevada và Mèo , xong giờ tôi lại lẫn lộn. Quả là ngượng ghê ! sorry các bạn !
3 bạn gái đi chơi thế sức khỏe thật là đáng nể ! Bài của các bạn đã lên mục Du lịch trong VN Express rồi đó. Đi bằng đó qua bao nhiêu địa danh quả là kỳ công !

Có những cái nhầm rất đáng yêu của người già, bản thân mình cũng bị mắc :)
Đâu chỉ các bậc phụ huynh như chị Dương với bác HaHoi là nhầm đâu. Em cũng bị mắc mà. Mà bác HaHoi bác ấy toàn tế nhị pm riêng để mình tự sửa nên chả ai biết cả hé hé

Duyên nào để 3 chị tìm được nhau thế ah :p
Trong quá trình chuẩn bị, có khi nào 3 người cảm thấy nản, không muốn join và lo lăng về chuyến đi không ah?

Cũng nhờ phượt anh ạ. Dự định ban đầu của em là sang thăm em họ ở Pháp 20 ngày, sau đấy 2 chị em đi chơi. Nhưng vì 1 số lý do, em trai em chỉ có thể join được 1 tuần nên em post bài lên Phượt, tìm bạn đồng hành. Sau đó thì mọi người contact và 3 chị em bắt đầu hành trình. hihi.
Quá trình chuẩn bị thực sự rất gian nan, và đòi hỏi phải tìm hiểu nhiều thông tin. Lúc đầu plan của em là đi ngày 5/5-25/5, sau đấy chuyển sang tháng 7, và cuối cùng là 24/5-17/6, mỗi lần thay đổi lại phải check lại khách sạn, tàu xe,... đau đầu khủng khiếp. Nhiều hôm thức cả đêm để search, rồi book, rồi lại tìm hiểu những chỗ chơi, cách di chuyển.... thực sự là rất mệt. Nhưng sau khi đã chuẩn bị kỹ càng, thì lên đường em thấy nhẹ nhàng hơn nhiều. Đâu rồi sẽ vào đấy thôi ạ. :D
Bọn em rất lo lắng nhưng luôn được thôi thúc về Europe - một điểm đến mới, nên vẫn cực kỳ hào hứng ạ.

Mấy hôm ko vào mà mọi người bàn luận rôm rả về chủ đề Thụy Sỹ quá :D hihi. Em thì chỉ biết visa Schengen cho phép đi 28 nước bao gồm cả Thụy Sỹ. hihi

Mấy hôm vừa rồi bận rộn quá, em chưa có thời gian viết tiếp. Hôm nay em sẽ tiếp tục với một số kinh nghiệm học được sau chuyến đi nhé cả nhà:

1. Kinh nghiệm xin visa châu Âu:
Mọi người xem link em chia sẻ cụ thể tại:

https://www.phuot.vn/threads/217298...xin-visa-du-lịch-tự-túc-khối-Schengen-Châu-Âu

2. Đặt vé máy bay khứ hồi:
Giá vé máy bay có thể được check qua website: www.skyscanner.com, website này tổng hợp khá đầy đủ các hãng và phòng vé khác nhau nên mình dễ dàng so sánh để tìm được chuyến bay rẻ, thời gian vận chuyển ngắn và ít hay nhiều chặng dừng theo ý của mình.
Hiện nay có nhiều hãng vé giá vẻ đi khứ hồi châu Âu như Qatar Airways, Air France, Vietnam Airlines… Trong các thành phố châu Âu, Paris là thành phố có nhiều vé rẻ nhất. Nếu có ý định đi, mọi người nên đăng ký nhận tin khuyến mại (subscribe promotion news) của các hãng này để có thể nhận những tin mới nhất, vì hầu như tháng nào mình cũng thấy có chương trình khuyến mại.
Em đặt vé của hãng Qatar Airways 700Eu khứ hồi, 30kg hành lý ký gửi, transit cả chiều đi và về chỉ vài tiếng ở sân bay Doha (chiều đi còn dừng 1 tiếng ở Bangkok nhưng cũng nhanh, chỉ cần ngồi chờ trên máy bay). Em thấy Qatar bay thích, dịch vụ rất tốt, trên máy bay còn có TV với đủ kênh phim, hoạt hình, bản đồ thế giới…để mình thư giãn. Em thấy còn có wifi nhưng hình như phải trả phí cao mới được dùng :)
Vì chần chừ chờ visa mới book vé, nên em bõ lỡ vé giá rẻ của Air France, bay thẳng mà chỉ mất 689$ (590 Eu). Sau khi em đi thấy VNA cũng có vé ngày vàng đi Paris chỉ 550 Eu khứ hồi.

3. Đặt vé máy bay nội địa châu Âu:
Ở châu Âu có nhiều hãng máy bay nội địa giá rẻ, như Easyjet, Ryanair, Vueling,vv..vv.. Nếu chịu khó săn vé từ sớm thì giá chặng bay giữa nhiều thành phố châu Âu chỉ tầm 20 Eu/chặng. Tuy nhiên, khi đặt vé giá rẻ mình cần để ý kỹ những điều khoản đi cùng, ví dụ kích thước hành lý xách tay khác nhau, phí hành lý ký gửi có thể sẽ rất đắt (VD hãng Ryanair là 40Eu/15kg hành lý ký gửi).
Website một số hãng máy bay giá rẻ nội địa châu Âu:
http://www.easyjet.com/en/
https://www.ryanair.com/
http://www.vueling.com/en
http://en.aegeanair.com/

Em có note lại về giờ giấc check-in online và kích thước hành lý xách tay quy định của một số hãng như sau, bạn nào đi thì nhớ để ý thời gian để check-in online càng sớm càng tốt nhé :)

4. Đặt vé tàu xe:

- Nên chọn chuyến có thời gian ngắn nhất, ít điểm dừng nhất. Nếu phải đi chuyến có nhiều điểm dừng, thì thời gian giữa các chặng nhỏ ít nhất là 10-15 phút để mình có đủ thời gian vác hành lý, di chuyển từ điểm dừng của tàu này sang điểm đón tàu kia, và đề phòng trường hợp tàu bị delay đến ga muộn.

- Ko nên chọn chuyến tàu muộn nhất trong ngày, vì nếu nhỡ tàu bị delay sẽ ảnh hưởng đến hành trình. Nếu chọn chuyến muộn nên chọn chuyến gần cuối, để nếu lỡ bị delay thì mình vẫn còn một chuyến còn lại để đi tiếp. Tàu ở Châu Âu thường giờ giấc rất chính xác, nhưng ko phải là ko có những trường hợp xấu xảy ra. (VD bạn em đi Đức do bị đình công mà đã bị delay 1 ngày ở Đức, sau đấy may mắn là đã đi nhờ xe được 50km đến thành phố tiếp theo của hành trình)

- Chọn ghế trên tàu: Ở một số nước, hãng tàu cho phép mình chọn toa và ghế khi book vé; còn một số nước mình chỉ việc lên tàu ngồi đâu cũng được; một số nước thì lại cần book vé, sau đó trước khi đi thì ra các “Ticket point” tự động hoặc “Ticket office”, đọc code vé, in vé có chỗ ngồi của mình. Nếu chọn ghế thì nên chọn dãy ngoài, ko quá gần toilet, gần khoang để hành lý để mình có thể dễ dàng đi lại và kiểm soát được hành lý của mình. (Trên tàu thường sẽ có khoang để hành lý ngay đầu toa tàu, vì có nhiều vali hành lý to nên ko để vừa cabin trên đầu hoặc dưới ghế).

- Khi đi tàu:
+ Cần đến nhà ga sớm hơn giờ tàu chạy ít nhất 5’ để mang hành lý lên tàu và ổn định chỗ ngồi, vì tàu thường rất đúng giờ.
+ Hẹn giờ điện thoại để xuống tàu và lên tàu, vì tàu dừng và di chuyển khá nhanh. Ngày đầu tiên sang Paris, em ngủ quên quá 3 điểm dừng sau đấy mới tỉnh lại, lại phải loay xoay tìm đường về nhà. May mà chỉ trong thành phố nên ko đến mức quá khó khăn. :D
+ Nên đi vệ sinh trước khi xuống tàu, vì có nhiều nhà ga thu tiền dùng WC của khác (0.5 Eu/lần)
+ Ở dưới ghế của một số tàu có ổ cắm để xạc điện thoại/ máy ảnh, rất tiện lợi :D

5. Chọn khách sạn:

- Khách sạn càng gần trung tâm sẽ càng đắt nhưng lại càng tiện, vì đa số những địa điểm du lịch, những chỗ vui chơi, tham quan đều ở trung tâm. Nếu book ở xa trung tâm thì cần tính toán chi phí đi lại có thể phát sinh để đi vào trung tâm.

- Chỉ chọn khách sạn “non-refundable” khi đã chắc chắn về lịch trình, nếu không thì nên chọn chọn khách sạn thì nên chọn khách sạn “refundable / free-cancelation”, đắt hơn một chút nhưng sẽ an toàn hơn nhiều. Em đã bị mất tiền vì lỡ book khách sạn “non-refundable” ở Venice, sau đấy lại thay đổi lịch trình nên ko được hoàn lại.

- Nên chọn khách sạn có “free breakfast”“Free luggage storage”, để tiết kiệm được 1 khoản tiền nhỏ và tiện hơn cho mình. Breakfast đơn giản ở châu Âu là bánh mỳ, cũng mất 2-3 Eu rồi, còn nếu bữa sáng sang chảnh hơn cũng mất tầm 7-10 Eu. Nên nếu khách sạn nào offer free breakfast thì cố gắng ăn nhiều, tiết kiệm tiền bữa trưa nha cả nhà ^^Khách sạn có chỗ trông coi đồ miễn phí cũng hết sức quan trọng. Đa số khách sạn bắt mình check out từ lúc 10h00-12h00, nhưng có những lúc mình đi chơi cả ngày từ 6h00 sáng đến tận tối, sau đấy đi đến 1 thành phố khác, thì ko thể nào xách vali cả ngày để đi chơi được.

(Tiếp)

Last edited:
6. Chọn vali / balo đựng hành lý

Em thấy hành lý của em được để trong các vali/balo như sau và cũng rất thuận tiện:
+ 1 vali kéo đựng đồ cho cả hành trình
+ 1 balo nhỏ đựng đồ đi chơi hàng ngày
+ 1 money belt để đựng tiền, thẻ và passport.

Ở châu Âu ko phải con đường nào cũng trơn tru, phẳng phiu, mà có rất nhiều con đường lát đá, lái sỏi… nên kéo vali rất khó (VD con đường ngay trước ga Roma Termini - Rome). Ngoài ra, không phải ga điện ngầm nào cũng có thang máy, mà nhiều ga chỉ có thang bộ nên nếu xách vali hành lý lên mấy chục bậc thang cũng khá mệt. Nếu là con trai thì đeo balo 60L-70L cho cả hành trình sẽ rất linh động, gọn nhẹ, dễ dàng di chuyển. Nhưng nếu chị em con gái liễu yếu đào tơ không vác được balo như thế thì tốt nhất cứ nên mang vali kéo, đến thành phố nào thì chạy thẳng vào khách sạn, để đồ trong phòng hoặc gửi lễ tân, sau đó đi chơi cho thoải mái. Nếu chỗ nào cần xách hành lý thì “Just ask for help”, em thấy người ta cũng luôn sẵn sàng nhiệt tình giúp mình :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back