What's new

[Cung TM] 279 Đông Bắc - Nối liền Tây Bắc ( 2,3,4/11/2012)

Cung do leader chuyên nghiệp tạo, có tính phí
279 – ĐÔNG BẮC NỐI LIÊN TÂY BẮC

Quốc lộ 279 là tuyến đường huyết mạch liên tỉnh nối các tỉnh miền núi phía Bắc là Quảng Ninh, Bắc Giang, Lạng Sơn, Bắc Kạn, Tuyên Quang, Hà Giang, Lào Cai, Lai Châu, Sơn La và Điện Biên với nhau. Điểm đầu của Quốc lộ 279 tại ngã ba Giếng Đáy giao với Quốc lộ 18 thuộc địa phận thành phố Hạ Long. Điểm cuối tại cửa khẩu Tây Trang (huyện Điện Biên, tỉnh Điện Biên). Toàn tuyên dài hơn 749 km tính từ Vòng Xoay TP Hạ Long đến Minh Thắng (Tuần Giáo) đo bằng Google Maps, dài thứ tư trong các quốc lộ ở Việt Nam sau Quốc lộ 1A, Quốc lộ 14 và Quốc lộ 15.
Quốc lộ 279 chạy qua các huyện thị gồm:
Thành phố Hạ Long - Hoành Bồ - Sơn Động - Lục Ngạn - Chi Lăng - Văn Quan - Bình Gia - Na Rì - Ngân Sơn - Ba Bể - Na Hang - Chiêm Hóa - Bắc Quang - Quang Bình - Bảo Yên -Văn Bàn - Than Uyên - Quỳnh Nhai - Tuần Giáo - Điện Biên Phủ - Điện Biên.
Hầu hết các thị trấn huyện lỵ của các huyện nói trên đều nằm trên tuyến đường này.
Ngoài điểm đầu nằm trên Quốc lộ 18, Quốc lộ 279 còn có một đoạn tráng Quốc lộ 31 tại Sơn Động và Lục Ngạn, tráng Quốc lộ 1A tại Chi Lăng, tráng Quốc lộ 1B tại Văn Quan và Bình Gia, tráng Quốc lộ 2 tại Bắc Quang ( Ha Giang), giao cắt với Quốc lộ 3B tại Na Rì, tráng Quốc lộ 3 tại Ngân Sơn, giao cắt với Quốc lộ 70 tại Phố Ràng (Bảo Yên), tráng Quốc lộ 32 tại Than Uyên, tráng Quốc lộ 6 tại Tuần Giáo, đi qua điểm cuối của Quốc lộ 12 tại Điện Biên.
Quốc lộ 279 với hướng cơ bản Đông - Tây vượt qua nhiều sông của vùng núi phía Bắc trong đó có sông Đà (với cầu Pá Uôn đã được xây dựng), sông Hồng (với cầu Bảo Hà), sông Chảy (với cầu Pắc Cuông), sông Lô (phà). Khi thủy điện Sơn La khánh thành, một đoạn quốc lộ 279 đoạn qua sông Đà sẽ bị nhấn chìm. Hiện dự án xây dựng đoạn tránh ngập cho quốc lộ 279 đã được triển khai và hoàn thành vào cuối năm 2008
Trích: Wikipedia.org
Lịch trình dự kiến :
Ngày 0: 01/11 (thứ 5): Hà Nội - Bãi Cháy 160km

Ngày 1: 02/11 (thứ Sáu) : Hạ Long - Đồng Mỏ - Bình Gia - Nà Phặc ~ 326 km
_ Hạ Long - An Châu ~ 70 km
_ An Châu - Đồng Mỏ ~ 68 km
_ Đồng Mỏ - Bình Gia ~ 57 km
_ Bình Gia - Nà Phặc ~ 104 km
_ Nà Pặc – Chợ Rã ~ 27 Km
Tối nghỉ ở Chợ Rã. Cắm Lều nghỉ.
Ngày 2 : 03/11 ( Thứ 7) Chợ Rã – Na Hang ~ 292Km
_Chợ Rã – Na Hang ~ 27km
_Na Hang – Việt Quang ~ 91Km
_Việt Quang – Phố Ràng ~ 70Km
_ Phố Ràng - Khánh Yên ~ 47 km
_ Khánh Yên - Than Uyên ~ 57 km

Ngày 3: 04/11 : ( Chủ Nhật ) Than Uyên – Tuần Giáo – Tp Điện Biên Phủ - CK Tây Trang ( Điểm cuối của quốc lộ 279). Tp Điện Biên Phủ ~ 238Km.
_ Than Uyên - Tuần Giáo ~ 101 km
_Tuần Giáo – TP Điện Biên Phủ ~ 75Km
_ TP Điện Biên Phủ - Cửa Khẩu Tây Trang ~ 31Km
_ CK Tây Trang – Điện Biên Phủ : 31Km.
Tối cả đoàn lên xe về hà nội. Sáng thứ 2 đi làm.

Tạm thời lịch trình e như trên. Mong mọi người góp ý thêm nhé. Thanks!.

- Kinh phí dự kiến : 1,3-1,5 triệu/ người

Những ai máu me phượt, không sợ bụi bẩn, không sợ nắng gắt, yêu vẻ đẹp Tây Bắc, Đông Bắc và nhất là chưa có kế hoạch gì thì đăng ký nhanh nhé.
Chú ý: Do đoàn lần này đi là cung đường khá là khắc khổ và hơn nữa chủ yếu là nghỉ lều và cắm trại đêm trên đường nên tuyển xế và ôm chịu được khổ nhé;).
Bạn nào đăng kí đi thì pm cho mình nhé: .

Thứ 4 Ngày 31/10 Đoàn sẽ off tại 70 Nguyễn Du. Bạn nào đăng kí đi nhớ chú ý nhé. :).

Last edited:
Bà này giả vờ ác nhẩy;)) =))

Ơh. Bạn nói gì thế?
Cung này có vẻ chiến đấu cũng vất vả đây. Nhưng sao cũng được, trên đường gặp chỗ nào có tam giác mạch ghé vào cho mình ngắm cái. Từ nhỏ đến giờ mình chưa biết mặt mũi cái hoa bé bé xinh xinh ấy bao giờ :(

...
Cung này có vẻ chiến đấu cũng vất vả đây. Nhưng sao cũng được, trên đường gặp chỗ nào có tam giác mạch ghé vào cho mình ngắm cái. Từ nhỏ đến giờ mình chưa biết mặt mũi cái hoa bé bé xinh xinh ấy bao giờ :(

Ặc, đi cái cung này mà còn muốn trên đường gặp chỗ nào có tam giác mạch ghé vào, liệu bạn có mơ màng quá không vậy? Hay thật sự không hình dung được cung đường qua những đâu? Nhận xét rằng: có vẻ chiến đấu cũng vất vả, cứ ngỡ rằng bạn biết... :D
Bạn chưa biết thì lên các topic các đoàn, nhà đã đi ngắm hoa Tam Giác về mà xem ấy...

Oa oa thích cung này quá, quét qua gần như toàn bộ các tỉnh biên giới phía bắc. Có tuyển ôm nữ chứ ạ!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Ặc, đi cái cung này mà còn muốn trên đường gặp chỗ nào có tam giác mạch ghé vào, liệu bạn có mơ màng quá không vậy? Hay thật sự không hình dung được cung đường qua những đâu? Nhận xét rằng: có vẻ chiến đấu cũng vất vả, cứ ngỡ rằng bạn biết... :D
Bạn chưa biết thì lên các topic các đoàn, nhà đã đi ngắm hoa Tam Giác về mà xem ấy...
Bạn gì đó ơi, mình chả nói là mình biết gì cả. Mình nói có vẻ vất vả vì thấy đường dài thôi. Mình mới đi phượt nên chả biết gì đâu bạn ạ. Mình cũng chả hình dung cung đường sẽ đi qua những đâu, có thể có hoa cũng có thể ko. Nhưng mơ ước thì chả ai cấm phải ko nào? Còn ai thích cười thì cứ tùy họ thôi :). Mình ko có điều kiện đi nhiều như bạn, dành dụm mãi mới đi được một chuyến ra Bắc. Thôi thì cứ mơ tạm vậy :)

Bạn gì đó ơi, mình chả nói là mình biết gì cả. Mình nói có vẻ vất vả vì thấy đường dài thôi. Mình mới đi phượt nên chả biết gì đâu bạn ạ. Mình cũng chả hình dung cung đường sẽ đi qua những đâu, có thể có hoa cũng có thể ko. Nhưng mơ ước thì chả ai cấm phải ko nào? Còn ai thích cười thì cứ tùy họ thôi :). Mình ko có điều kiện đi nhiều như bạn, dành dụm mãi mới đi được một chuyến ra Bắc. Thôi thì cứ mơ tạm vậy :)

QL 279 mà bạn xắp đi sẽ ko có hoa hoét jeef đâu, chỉ là toàn đèo dốc, hoang vu thôi bạn. Chúc may mắn

QL 279 mà bạn xắp đi sẽ ko có hoa hoét jeef đâu, chỉ là toàn đèo dốc, hoang vu thôi bạn. Chúc may mắn
Hihi...cám ơn bạn. Mình cũng có tìm hiểu sơ về cung đường này. Mình đòi ngắm hoa chỉ để chọc mấy đứa em đi cùng thôi ^_^ (beer)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back