What's new

[Chia sẻ] 3 ngày ở Sri Lanka

3 ngày ở Sri Lanka trôi qua như 1 giấc mơ ngắn, có chuyến xe bus chen chúc người, có lác đác những anh lính cầm súng, có những con sóc chạy trên đường dây điện, những con chim và quạ béo dửng dưng nhìn mình, có đỉnh Sigirya nghiêng ngả gió, những chiếc mặt nạ sặc sỡ ở xưởng gỗ, cầu vồng nhìn từ ngồi đền trong hang đá, đền răng Phật ướt lạnh nước mưa, chiếc áo sareei rực rỡ trong ngôi nhà 200 tuổi, tổ rắn hổ mang ở đồi chè, chú voi già lụ khụ vươn vòi lên chào, biển Ấn Độ Dương mờ mịt, mùi cà ri ở khắp nơi, và cả một chiếc xe tuk tuk 5 người rất hạnh phúc nữa...
Sri Lanka, Mama Arderyi and Istuti! (I love you and Thank you!) 3-6/9/2009

1. Lịch trình – Chúng tôi đã đi như thế nào?
Vào thời điểm khoảng tháng 5-tháng 6 hãng hàng không giá rẻ của Malaysia thường có chương trình khuyến mãi. Chúng tôi đặt vé Hanoi – Kuala Lumpur và sau đó là Kuala Lumpur – Colombo, rồi lại bay ngược lại. Tổng tiền vé cả 2 chặng, khứ hồi tất cả là khoảng hơn 190$.
Lịch trình đã đi như sau:
Ngày 1: HAN –KL (tối ngủ KL)
Ngày 2: KL – Sân bay Bandaranayake – Kandy – Botanical Garden (tối ngủ Kandy)
Ngày 3: Kandy - Sirigrya – Dambulla - Kandy (tối ngủ Kandy)
Ngày 4: Temple of the Tooth – River side elephant park – Tea Factory and Herbal Garden – Negombo (tối ngủ Negombo)
Ngày 5: Negombo – Sân bay Bandaranayake – KL (tối ngủ KL)
Ngày 6: KL – HAN.
Tổng chi phí cho chuyến đi (gồm cả tiền vé máy bay, ko kể tiền shopping) là khoảng 500$.

2. Trước khi đi
Tìm và chọn thông tin về lịch trình thế nào
Sri Lanka là một điểm đến còn rất mới, hầu như chưa có lịch trình của phượt tử nào trước đó trên mạng chia sẻ để tham khảo. Tôi mua cuốn Lonely Planet về Sri Lanka, (tiếc là ấn bản năm 2006 nên nhiều phần giá cả đã tăng lên nhiều) đọc xong thấy quá nhiều thứ quá nhiều địa danh để lựa chọn.
Nguồn thông tin giúp ích nhất lúc đó là diễn đàn Thorntree của Lonely Planet: http://www.lonelyplanet.com/thorntree/index.jspa. Trong Asia - Indian Subcontinent, box về Sri Lanka, có 1 bác nick là Rod_B rất nhiệt tình và nắm nhiều thông tin. Khi mình post câu hỏi về gợi ý lịch trình cho 3 ngày duy nhất, mọi người sẽ đưa ra những gợi ý hợp lý, sau đó mình có thể lựa chọn và đọc thêm thông tin trong sách.
Nhìn chung,Sri Lanka có hai phần chính để cân nhắc khi lên lịch trình: The Hill Country và The Ancient Cities. Tâm điểm là thành phố Kandy, còn Colombo mặc dù là thủ đô, nhưng hầu như không có các địa danh du lịch hấp dẫn. The Hill Country có các địa danh để ngắm cảnh thiên nhiên, với nhiều khu bảo tồn rừng quốc gia. Còn Acient Cities là về một Sri Lanka cổ kính, trung tâm Phật giáo thời cổ. Do thời gian quá ít, chúng tôi đành chỉ chọn lịch trình đi từ Kandy đến Acient Citites với tâm điểm là Sigirya và Dambulla.
Vì vậy kinh nghiệm ở đây là nếu đã định đi khám phá Sri Lanka, hãy dành ít nhất khoảng 1 tuần ở đây. Vì 1 tuần là rất xứng đáng.
set-72157623009631796

Visa đến Sri Lanka
Xin visa đến Sri Lanka khá đơn giản, nhưng cần nộp đơn xin trước khi khởi hành ít nhất 2 tuần. Bạn chỉ cần có ảnh, hộ chiếu, đơn xin cấp visa và nộp lệ phí (khá chát, khoảng 45$).
Tuy nhiên kinh nghiệm của chúng tôi là khi khai phần “công việc hiện nay” nên khai rõ ràng có tên và địa chỉ cơ quan, tránh khai là làm “free-lancer” làm tự do, buôn bán hay ở nhà. Một bạn đi trong nhóm thật thà khai làm free-lancer nên bị yêu cầu chứng minh thêm giấy tờ về những nơi mình đã từng làm việc, rồi phỏng vấn về công việc, về quan hệ với những người đi cùng etc. Những người còn lại đều rất đơn giản, mất khoảng 1-2 ngày là có visa.

3. Kinh nghiệm và những khám phá trong suốt 3 ngày trên Quốc đảo nhỏ bé
Ấn tượng đầu tiên: chuyến xe chật chội
Đã thu thập thông tin trước từ diễn đàn của LP Thorntree, xuống sân bay chúng tôi mua ngay 1 chiếc sim điện thoại của Sri Lanka tại sân bay để liên lạc và gọi cho nhà khách gia đình ở Kandy để xác nhận. Gía tiền khá rẻ, từ Rs 100-500.
Ở sân bay đã thấy bóng lính gác và các trạm gác. Ấn tượng đầu tiên là hầu như ko có xe taxi. Người dân địa phương đứng xếp hàng chờ xe bus. Chúng tôi đến 1 bến xe gần đó, rồi ko chờ đc xe khách, lại bắt tuk tuk đến Negombo để từ Negombo đi xe khách xuống Kandy.
Negombo là 1 thị trấn nhỏ ven biển, ở gần sân bay hơn thủ đô Colombo.

Lính gác ở bên ngoài sân bay

Sri Lanka, trừ sân bay khá mới và hiện đại, thì cơ sở hạ tầng và nhà cửa xe cộ hầu như đều vẫn đang phát triển. Xe khách cũ, ghế ngồi bằng sắt, và quan trọng hơn là họ nêm người với đồ vào xe đông nhung nhúc hơn cả xe chợ ở Việt Nam. Mình đi từ đầu chuyến thì có ghế ngồi, nhưng sau đó các khách lên sau thì đứng chật cứng các chỗ có thể đứng được xung quanh, thời tiết thì không mát lắm, và họ cứ đứng chen cạnh nhau như vậy trong suốt mấy tiếng liền. Bác nào ko quen vạ vật sẽ còn khó chịu với “mùi tổng hợp” trên xe, thành phần chính là từ những người dân địa phương ăn nhiều cà ri và gia vị.
Đi từ Negombo đến Kandy xe khách mất khoảng 3 tiếng.

Xe bus từ Negombo đến Kandy, mình đại loại đang ngồi dưới nách anh áo trắng.

Last edited:
@ Chim sẻ: Hay quá, em cập nhật thêm thông tin và hành trình của em nhé
Dân ơi, trở lại topic của mình và cho thêm tips đi, he he. Tks trước nhé
Bọn chị (5 người) cũng đã book vé cho dịp Tết âm tới.
Tổng thiệt hại 4 chặng là 190$

Dear Nheva,
Hôm nay đọc topic này thấy bạn đinh đi Sri Lanka vào dịp tết âm lịch, bạn cho mình hỏi, nhóm đã chốt danh sách chưa? Các bạn đi từ HN? nếu không phiền có thể share lịch trình cho mình được không, nếu tham gia được thì tốt quá, không thì để tham khảo và ....rình rập vé rẻ.
Tks and Niceday.

Hôm nay mình check là 171.88 USD chưa bao gồm thuế thời gian đi (Thứ năm 30 Tháng 12 2010) và về (Thứ bảy 01 Tháng 1 2011) bà con xem thử giúp mình giá vé như thế cỏ rẻ không nhé, nếu rẻ em book luôn (NT)

Hôm nay mình check là 171.88 USD chưa bao gồm thuế thời gian đi (Thứ năm 30 Tháng 12 2010) và về (Thứ bảy 01 Tháng 1 2011) bà con xem thử giúp mình giá vé như thế cỏ rẻ không nhé, nếu rẻ em book luôn (NT)
Đây là giá vé 4 chặng hay 2 chặng Kl - Colombo thôi?

Bác nghichtu oi!
Xin vui long cho xin email hoac nick chat vơi,20/10/2010 nay mình đi Trivandrum-India và Srilanka,muốn hỏi bác ít nhiều thông tin với!
Thanks!
YM:chienbau

Cho em hỏi chut' ah.. em nghe bảo xin visa đi du lịch Sri lanka giờ đã thay đổi.. cần phải có thư mời từ bên sri lanka mới đi được.. có phải ko ah? Bởi vì em muốn đi nhưng ở Saigon ko có lãnh sự quán nước này.. hỏi dịch vụ thì họ bảo như vậy.. em rối ren quá.. mong các bác trả lời giúp em ah. Em cảm ơn nhiều. Chúc cả nhà vui khỏe!

Last edited by a moderator:
cho em hỏi chut' ah.. em nghe bảo xin visa đi du lịch Sri lanka giờ đã thay đổi.. cần phải có thư mời từ bên sri lanka mới đi được.. có phải ko ah? bởi vì em muốn đi nhưng ở Saigon ko có lãnh sự quán nước này.. hỏi dịch vụ thì họ bảo như vậy.. em rối ren quá.. mong các bác trả lời giúp em ah. Em cảm ơn nhiều. Chúc cả nhà vui khỏe!

Bạn nina.mai có thể gọi thẳng đến ĐSQ Sri Lanka ở Hà Nội để hỏi thủ tục là đơn giản nhất. Mình đã google giúp bạn số:
ĐSQ Sri Lanka tại Hà Nội
55B Phố Trần Phú
(04) 3 734 1894/5/6

@ Chim sẻ: Hay quá, em cập nhật thêm thông tin và hành trình của em nhé
Dân ơi, trở lại topic của mình và cho thêm tips đi, he he. Tks trước nhé
Bọn chị (5 người) cũng đã book vé cho dịp Tết âm tới.
Tổng thiệt hại 4 chặng là 190$

Em đã nhắn chị email của em. Bên chị lên lịch trình cần hỏi thêm chi tiết gì cứ viết email cho em nhé.
Mà em cũng không phải tên là Dân. :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back