What's new

[Chia sẻ] Vòng quanh Việt Nam. Xuất phát ngày 12/4. [đã kết thúc]

Re: Vòng quanh Việt Nam. Xuất phát ngày 12/4. ( Tường thuật trực tiếp từ hành trình).

Cung này thực sự khó khăn và vắt kiệt sức của gã trai trẻ này. Trên đường bỗng nhiên cơ thể mất sức nhanh chóng, không thể đạp xe được nữa khi cơ thể choáng váng. Kinh nghiệm cho biết tôi đã phải cần trợ giúp y tế khẩn cấp. Hỏi đường đến trạm y tế xã còn 4km và với tôi thì 4km này thực sự là 1 quãng đường rất dài, tôi phải đi và xuống đẩy xe khi qua những con dốc bé tí. Lúc này tôi thực sự thấy rằng mình rất cần 1 ai đó lúc này, phải chăng chuyện này là điều mà mọi gã độc hành đều trải qua hay chỉ một số. Xe đạp không đơn giản và xe đạp độc hành là 1 vấn đề cực khó khăn, cho dù với bất kỳ ai đi nữa. Có lẽ tôi sẽ khuyên các bạn hãy nên đi ít nhất 2 người vì tất cả. Tôi chỉ mong chẳng ai chịu đựng chuyện này một mình. Còn tôi, tôi vẫn lên đường để khám phá mọi thứ theo cách riêng của tôi.

Đạp mãi theo QL14 và bỗng thấy quái lạ, qua mọi TT thì con đường này đều là đường Hùng Vương và đi vào giữa TT ắt có đường Âu cơ. Thế đặt cái Ql14 này thành QL Hùng Vương luôn cho khỏe và đỡ lạc.

Re: Vòng quanh Việt Nam. Xuất phát ngày 12/4. ( Tường thuật trực tiếp từ hành trình).

Cố gắng lên ..
Độc hành cũng có cái hay, có thể làm và quyết định mọi vấn đề .. mà ko gây ảnh hưởng đến bất cứ ai ..
Nhưng .. đôi khi cũng buồn buồn .. rồi ước gì .. có ai đó bên cạnh..

Thằng em làm anh thèm quá. Có lẽ trước khi lấy vợ, sẽ làm 1 chuyến độc hành = xe máy ... ^^

Mà mệt quá, mất sức phải chuyền nước luôn hả thằng em. Giữ sức nhé, vào miền Nam nắng lắm.

Cung này thực sự khó khăn và vắt kiệt sức của gã trai trẻ này. Trên đường bỗng nhiên cơ thể mất sức nhanh chóng, không thể đạp xe được nữa khi cơ thể choáng váng. Kinh nghiệm cho biết tôi đã phải cần trợ giúp y tế khẩn cấp. Hỏi đường đến trạm y tế xã còn 4km và với tôi thì 4km này thực sự là 1 quãng đường rất dài, tôi phải đi và xuống đẩy xe khi qua những con dốc bé tí. Lúc này tôi thực sự thấy rằng mình rất cần 1 ai đó lúc này, phải chăng chuyện này là điều mà mọi gã độc hành đều trải qua hay chỉ một số. Xe đạp không đơn giản và xe đạp độc hành là 1 vấn đề cực khó khăn, cho dù với bất kỳ ai đi nữa. Có lẽ tôi sẽ khuyên các bạn hãy nên đi ít nhất 2 người vì tất cả. Tôi chỉ mong chẳng ai chịu đựng chuyện này một mình. Còn tôi, tôi vẫn lên đường để khám phá mọi thứ theo cách riêng của tôi.

Đạp mãi theo QL14 và bỗng thấy quái lạ, qua mọi TT thì con đường này đều là đường Hùng Vương và đi vào giữa TT ắt có đường Âu cơ. Thế đặt cái Ql14 này thành QL Hùng Vương luôn cho khỏe và đỡ lạc.
Hi cafe37, chị Châu hôm bữa đi trại DN cùng em nè. Chúc em mạnh khỏe, đi đường bình an và hoàn thành cung đường của mình nhé. Giữ sức khỏe nhé em. Mong tin em.

Thật ngưỡng mộ tinh thần vá sức khỏe của em.
chúc em bằng an trên mọi nẻo đường!

Good luck to Nghệ man!
(c)

Cafe37 đã về SG bằng xe đò và dự định đi Miền Tây bằng xe máy ! Cố gắng lên bạn nhé !

Hehe. Về SG đau cơ kinh khủng, 6 ngày mới oánh có 400km xe đạp đã thấy hết sức rồi. Sẽ cố gắng đưa chuyến đi này được 1000km xe đạp, không tham vọng hơn nữa.
Hiện em đang ở TP Cà Mau, sáng mai đi tàu ra mũi đất rồi quay về và theo đường xuyên rừng U Minh để trở lại SG. Cung này em chinh phục bằng xe máy do đã thấm mệt. Giờ mới thấy kinh mấy bác oánh xe xuyên việt, em mới oánh chưa đến 500km đã đứt hơi dù đã chuẩn bị thể lực rất kỹ.
P/s: Hoangha: Em oánh xuôi tầm 100km đến cuối ngày mới lên xe tải ngủ nhé :)) Tổng kết 6 đêm thì 4 đêm ngủ trên xe ( 2 đêm trên xe tải, 2 đêm trên xe khách và 2 đêm ngủ trên giường). Oánh 400km xe đạp, 400km xe máy và ~ 900km ô tô.
Có lẽ 1 số bác sẽ nghĩ rằng tại sao lại phải truyền nước hay sử dụng dịch vụ y tế. Thực sự thì đạp xe đạp xuyên việt là rất khó và đạp qua những con dốc Tây Nguyên giữa nắng gió thì quá sức với em. Để đạt được 120km/day em đã phải oánh cả buổi trưa ko nghỉ và để giữ sức thì chỉ đạp tầm 80km/day ở đây là vừa sức.
Thực sự thì chuyến đi có nhiều niềm vui nhưng cũng rất nhiều nỗi buồn, buồn nhất là khi đẩy xe đạp có vài km để vào trạm xá hay là ngồi im trong nhà nghỉ khi mất điện. Dù sao thì chuyến đi này vẫn đạt mục tiêu lớn nhất là thử thách bản thân. Giờ đang ngồi online ở Cà Mau và quán net ko cho up ảnh nên các bác đợi sau nhé :) Có nhiều ảnh ký sự hay lắm.

Last edited:

Các bạn BMT bận nhưng vẫn giúp đỡ tớ tìm chỗ ngủ. Chui vào nhà nghỉ 140k ngay giữa trung tâm, tớ vùi sâu vào giấc ngủ sau 1 ngày mệt mỏi.
Sáng hôm sau thức dậy, chân tay ê ẩm, lượn ra chợ mua 1 đống salonpass dán kín và lại tiếp tục ngồi cafe võng an dưỡng gần như cả buổi sáng ở BMT. Đến khoảng 10h tớ mới quyết định xuôi theo Ql14 về duyên hải vì với thể trạng này tớ khó có thể theo Ql27 đi Đà Lạt được và cũng cả buổi sáng ngồi cafe thì ai cũng bảo đừng đi vì đường dốc, xấu và vắng :(
vậy thì xuôi, tớ chậc lưỡi và xuôi về duyên hải. Tớ vẫn cứ mơ về những con dốc dài hàng km chẳng phải đạp nhưng đã thất vọng tràn trề. Cái chân vẫn phải hoạt động liên hồi và rồi chuột rút. Tớ thực sự hoảng sợ vì biết rằng mình không thể cố gắng được nữa, tớ đã đưa cơ thể mình đến giới hạn, đây đã là ngày thứ 3 nó phải hoạt động hết sức và đã đến lúc dừng chân. Gọi điện cho mấy bác chơi xe đạp đều nhận dc lời khuyên là nên dừng, tôi quyết định sẽ đi chuyến xe đầu tiên dừng lại. Tôi phải đến SG vì đây là nơi tôi có thể nghỉ ngơi đôi chân nhưng vẫn tiếp tục hành trình.
Vẫy xe, chặng 1 tôi xin được 1 xe tải nhỏ đang chở hàng về nhà, ngồi sau thùng xe tôi không thể hỏi dc tên và tuổi bác ấy. Đi được tầm 20km thì gặp CA và tôi phải xuống xe. Lúc này đạp xe vẫn là 1 cực hình, tôi kiên nhẫn vừa đạp vừa dắt qua trạm kiểm soát thì lại tiếp tục xin xe về SG. Và rồi tôi gặp may mắn khi xin được xe 1 bác trai đã 11 năm lái xe đang trên đường từ Kon Tum về Cty ở SG nhận tẹc nước. Tôi thực sự may mắn vì lúc này đã gần 17h chiều.
Lên xe là ngủ li bì, lần 1 tôi thức dậy khi xe dừng bên 1 khoảng đất trống và bác lái xe cũng đang ngủ li bì, bác ấy đã lái xe 1 mình từ lúc 3h sáng đến lúc ấy hình như là tầm 9 hay 10h tối. Tôi chỉ mở mắt 1 lát rồi lại chìm vào giấc ngủ. lần 2 thức dậy khi bác ý gọi dậy ăn sáng khi ở đâu đó gần SG. Tôi chẳng thèm dậy mà vẫn ngủ tiếp, haizz lần đầu tiên mệt đến thể.
Tầm 2h sáng tôi đến SG, gọi điện cho đứa bạn và tìm được chỗ dừng chân. Tôi xuống xe vào khoảng 3h sáng ở Ngã 4 Gò Dưa và chờ đợi người bạn đến đón.
về phòng, lại ngủ và ngủ li bì. Đến chiều thì nó lại đi Cam và tất nhiên tớ cũng chào đi. Lượn lờ 1 lát thì cũng tìm được nhà trọ gần đó và tôi lại chui vào ngủ. Tôi thực sự thiếu ngủ trong những đêm qua, những đêm nhậu đến khuya ở Đà nẵng, thức trắng trên ô tô và ko ngủ dc trong nhà trọ khi bị cúp điện.
Chắc hẳn mọi người sẽ ko biết đến tình huống là tôi đã bỏ ăn gần như 1 ngày ròng rã để chìm vào giấc ngủ. Haizz và rồi tôi suýt nhập viện lần 2 nhưng may mắn lần này tôi đã chuẩn bị kỹ thuốc men và gần như đầy đủ các thứ cần thiết.
Sáng hôm nay, kiếm 1 xe máy và tôi hướng về Cà Mau, nơi mũi đất tận cùng của tổ quốc.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back