What's new

Hà Giang - Cao Bằng: những cung đường tình yêu

Mặc dù ở Forum này đã có quá nhiều topic về Hà Giang rồi, nhưng em cũng xin mạn phép được mở thêm một cái thớt nữa về miền đất đáng yêu này - Nơi mà em đã đi, đã đến và đã chết đứ đừ ngay từ cái nhìn đầu tiên ấy :L.

Chuyến đi được bắt đầu một cách hết sức vu vơ vào một ngày đầu tháng 9, hai con vịt ham chơi chán làm gặp nhau trên net:
- Chán quá rồi mày ạ. Thèm đi đâu đó quá.
- Tao cũng thế. Sắp phắn về nhà làm rồi. Hay trước lúc tao về thì làm 1 chuyến nhá. Hà Giang đê!
- Ok! 1 tuần trăng mật cho 2 đứa mình!

Và thế là 2 tuần lọ mọ tìm cung đường và lịch trình hợp lý nhất cho chuyến đi 7 ngày bắt đầu. Nghe đến HG cũng nhiều và mơ ước được đến đó cũng đã có từ lâu lắm rồi nhưng mãi đến h mới có cơ hội để đi. Trước lúc lên đường em cũng lê la đến mòn chuột và keyboard ở phuot.com, cũng nhân được không ít những lời khuyên có, can ngăn cũng có vì cung đường Hà Giang rất khủng. Đối với những kẻ mới lần đầu chân ướt chân ráo đi phượt, nhất là với phận nữ nhi như em, chưa từng chạy đường núi bao h và cũng chưa từng tự chạy đường đồng bằng quá 40km/ngày thì đúng là liều lĩnh thật!

Nhưng với tinh thần "Điếc không sợ súng"; “Bây giờ hoặc không bao giờ”, “Đi hoặc tự cắt tiết”, không từ một thủ đoạn nào, cuối cùng 3 đứa em (2 vịt, 1 cò) cũng đã thực hiện được hành trình mơ ước của mình.

Nhân đây em cũng xin gửi lời cảm ơn chân thành đến các bác, các anh chị em ở phuot.com đã quan tâm và động viên em rất nhiều trên từng cột mốc, từng khúc cua :L. Nhờ đó mà em càng có quyết tâm để tăng thêm sự liều lĩnh của mình :T đấy ạ. (He he, nghe đúng kiểu diễn văn tổng kết :LL)

Với tinh thần AQ nên đi đến đâu 3 đứa cũng thấy đầy ăm ắp niềm vui và may mắn. May mắn đầu tiên là cả lũ kiếm được quả xe ngon, các anh xế lái rất khéo, lại còn rất bảnh trai nữa chứ. Em vẫn nhớ nguyên cái cảm giác khi đến HG trời bắt đầu mưa, xe cũng gần đến bến. Lúc đó là 4h30 sáng, cả lũ mặt ngắn tũn lại khi anh xế hỏi “Các em về đâu?”. “Em không biết ạ. Các anh cứ trả hết khách đi rồi cho bọn e xuống cũng được”. Thế rồi có 1 anh đứng ngay sau, phán như một vị thánh: “Các e cứ ở trên xe mà ngủ, đến khi nào tạnh rồi hãy đi. Xe anh đến tối mới chạy nên cứ yên tâm”. Trời ơi, nghe mà sướng run hết cả người. Yêu anh thế! Cái cảm giác buổi sớm thức dậy ở một nơi mà mình chẳng biết là nơi nào, ngồi trong xe nghe nhạc vàng và ngắm mưa rơi nó mới thi vị và sung sướng làm sao. Lúc ấy thấy cuộc đời sao mà đẹp và đáng yêu đến thế
Trời thương, đến 7h thì mưa cũng tạnh. Hai anh xế đẹp trai khỏe mạnh lại thoăn thoắt xuống dỡ đồ, chằng đồ cho cả bọn, lại còn cho nước, cho khăn và chờ cho 3 đứa lên xe, nổ máy rồi các anh mới đi. Ôi! Người đâu mà đáng yêu thế chứ!

3 đứalang thang ở thị xã HG như 3 con bò lạc vì chẳng đứa nào biết đường, và cũng ko thể định hướng được mình đang ở đâu. Loanh quanh 1 lúc thì thấy có cái biển chỉ dẫn cửa khẩu Thanh Thủy cách 19km, thế là 3 đứa quyết định điểm đến đầu tiên của HG là đó. Đường vào cửa khẩu đẹp mê ly luôn, vừa to, vừa đẹp, ở HN có khi chẳng bằng.​

Tranh thủ làm vệ sinh cá nhân​

Trên đường vào Thanh Thủy có cái cầu treo to, đẹp và chắc chắn lắm nha. Hình như cầu này bắc qua sông Miện thì phải? Em hóng được loáng thoáng như thế.​

Rồi loanh quanh quanh thành phố. TP HG bé xíu mà đường xá cứ chằng chịt như bàn cờ, lòng vòng mãi mà chẳng biết đi đâu về đâu. Thế rồi chẳng biết mò mẫm thế nào mà 3 đứa lại đến trúng phóc cái mốc só 0. Ôi, nghĩ lại mà sao thấy hâm mộ bản thân thế chứ =))​

Buổi chiều sau khi hỏi han, thăm nom nhà người quen ở HG, 3 con gà lại túc tắc kéo nhau lên Quản Bạ. Lần đầu tiên đi đường đèo nên đứa nào cũng choáng ngợp bởi khung cảnh quá ư hùng vĩ nơi đây. Em chẳng biết đây là đèo j. Lúc hỏi 1 bác người Pu Y thì bác í bảo đó là đèo Hải Vân của Hà Giang. E chưa đi đèo Hải Vân bao h, nhưng em nghĩ có khi cái đèo này còn hoành tráng hơn ấy chứ.

Rồi cũng kịp đón hoàng hôn ở Cổng Trời

Rồi cũng hùng hục chạy lên cái đài cao để kịp ngắm Tam Sơn, Núi Đôi đang dần chìm trong ráng chiều tím biếc. Ở HG em ấn tượng nhất thị trấn này, nhỏ bé, xinh xắn nằm e ấp yên bình trong thung lũng như cô gái trẻ đang e ấp cười trước ánh nhìn của chàng trai (hơi sến một tí). Với em, Tam Sơn có khi còn dễ thương hơn Sa Pa ấy chứ!

Cả 3 con gà đều hứa hẹn và quyết tâm sáng hôm sau sẽ cố gắng dậy sớm để đón bình minh ở đây…

BLACK: Bạn kili hẳn đã đọc hết các bài góp ý, bạn có thể tiếp tục chia sẻ về chuyến đi của mình, tớ đã xóa những bài ko liên quan để giữ mạch cho topic, nhưng bạn cũng nên lưu ý hộ về tính phân chia tương đối của diễn đàn nhé. Bạn cũng post ảnh theo k/t quy định của 4r là 800*600 cho ảnh ngang và 600*800 cho ảnh dọc, đừng để size lớn quá như trong post này.
@others: ai kiện tớ xóa bài thì PM cho cvn hey!

Last edited by a moderator:
Trên đường đi Quản Bạ, 3 đứa gặp 1 ngôi nhà rất đẹp, thế là tấp vào.

Chả có người ở nhà, nhưng mà có 2 nhóc con kute lắm. Thấy người lạ vào 2 nhóc chẳng thấy sợ j. Cho kẹo là ngồi ngoan ngoãn bóc ăn. Yêu lắm í.

Cô bé tí xíu mới gặp mà cứ đòi theo em mãi mới chết chứ. Lúc chạy xuống chỗ mẹ bé đang đập lúa mà nhóc cứ khóc ới ời đòi theo. Trẻ con ở đâu cũng đáng yêu thật! Loăng quăng xuống chỗ gặt lúa, hỏi ra mới biết đó là người Pu Y. Thân thiện lắm. Tay đập lúa, miệng cười rõ tươi. Vui nhất là khi nói chuyện về sức khỏe sinh sản, các bác ở đây nắm rõ luật, và cũng coi trọng tình người lắm. Người Kinh ở đồng bằng có khi chẳng được như vậy đâu!

Ý định ban đầu của bọn em là đi Hà Giang để ngắm lúa cơ, thế nhưng khi đến thì hầu hết các thửa đều như thế này ạ.

Chẳng ngắm được lúa nhiều, nhưng những thứ bọn em thấy được ngoài lúa cũng tuyệt vời không kém. Yêu lắm cơ :-*

Ngày 2: Quản Bạ - Đồng Văn

Tối hôm trước vừa đặt chân đến Tam Sơn thì trời đất bỗng vần vũ, gió quất điên cuồng, chớp lóe ngang trời và sấm rền ầm ĩ.

Mưa.

Càng về đêm mưa càng lớn. 3 con gà nằm co quắp trong nhà nghỉ, mặt ngắn tũn lại mà an ủi nhau rằng ít nhất mình vẫn còn có chỗ để mà trú. Chỉ tiếc là ko được đón bình minh ở Tam Sơn. Hic. Mưa gió chẳng ra ngoài được, với tinh thần AQ là chính, 3 con gà quyết định mở tiệc phở ăn liền trong nhà nghỉ

“Mưa không qua ngọ, gió không qua mùi”, đến gần trưa thì trời cũng hửng. Lại băng bó đồ rồi lên đường. Hí hí, lúc đi qua Núi Đôi em mới phát hiện ra là nó không đều nhau các bác ạ. Thế mà lúc đứng ở trên cái đài cao nhìn xuống cả lũ cứ xuýt xoa mãi sao mà tạo hóa “nắn” chuẩn thế, hóa ra chỉ là ảo giác thôi các bác nhở.

Nhiều lúc em cứ ngỡ rằng mình đang lạc vào cõi tiên cơ đấy!

À, thi thoảng em vẫn ngắm được vài thửa bậc thang còn lúa nhá. Vẫn còn may chán, he he.

Nhưng thi thoảng cũng bị rớt xuống mặt đất vì những đoạn offroad sau mưa

Đi mấy đoạn này e cũng đau tim phết, chỉ sợ lăn kềnh ra đấy thì hỏng hết àng ọ. Quần áo cũng chỉ căn ke mang đi vừa đủ, nhỡ mà oạch thì có mà váy rơm hết!

Tiện thể trưng cái ảnh hiếm hoi có đủ cả 3 con gà lên làm hàng tí :p

Last edited:
Đến Đồng Văn, cả bọn đang dừng lại vì quá ê mông, tiện thể ngắm nghía, chỉ chỏ và tưởng tượng đám đá tai mèo lổn nhổn như chông thì gặp 1 đoàn motor toàn tây rất ư là hầm hố, phi ầm ầm như trâu điên trên đường nhựa ấy. Nhìn thấy đám nghé ọ bọn em, một con trâu ta đi cuối đàn la cà dừng lại hóng hớt, tranh thủ giương oai.

2 em Wave alpha 100cc so với quả 700cc của bác này có khác chi muỗi đốt inox?

A đú (Nhìn giống cào cào đậu trên tàu lá chuối thế :T)

Trưng nốt cái ảnh bác này lên luôn để xem có ai quen thì ra nhận mặt luôn. Bác nì tên Đức, ở cờ lắp mô tô Hà Nội ạ!

Tối lại gặp bác này ở café Phố Cổ. Những sự tình cờ thật dễ thương. Chỉ tiếc mỗi cái là lúc về cuộn tròn trong chăn rùi mới nhớ ra là tại sao ko nhờ bác ấy xế cho 1 vòng quanh phố cổ bằng quả xe khủng kia. Hic hic. :T. Phí của giời!

Trước khi vào thị trấn, cả bọn tranh thủ lượn qua Phó Bảng.

Ở Phó Bảng thời tiết rất lạnh. Lạnh nhất ở HG, và thường thấp hơn ở Đồng Văn 2 – 3 oC. Phố cổ Phó Bảng mang dáng dấp nhà cổ của người Hán. Hầu như nhà nào cũng có một mảnh vải đỏ ở trước cửa. Đây cũng là điều dễ hiểu vì thị trấn này chỉ cách biên giới chừng 3-4km và hầu như nhà nào cũng có họ hàng ở bên kia biên giới. Theo như các chú biên phòng ở đây kể thì trước đây Phó Bảng là một thị trấn lớn, là thủ phủ của người Mèo chứ ko phải là thị trấn Đồng Văn bây giờ (NT)
Chợ Phó Bảng ngày không phiên

Lướt qua Phó Bảng rồi 3 con gà lại cuống cuồng quay trở ra Đồng Văn vì sợ trời tối. Đến Đồng văn lúc 6h30 chiều trong tình trạng toàn thân lạnh cóng, run rẩy và chìm đắm trong bản tình ca của răng nghe lập cập.

Đến Đồng Văn không thể không ăn món cháo ấu tẩu. Ấu tẩu là một loại gia vị ăn kèm với cháo, được nấu từ củ ấu. Đây là một vị thuốc có tác dụng làm giãn gân cốt, rất tốt cho người đi đường xa, mệt mỏi. Tuy nhiên nếu chưa được nấu chín và không đúng cách thì nó lại giống như 1 thứ thuốc độc khiến cho cơ bắp bị co rút đau đớn, có khi còn đi luôn ấy chứ. Ấu tẩu có vị đắng, gần giống như măng đắng, nhưng ăn xong lại có vị ngòn ngọt và ngậy ở đầu lưỡi. Nói chung là rất đáng để thử.

Còn café phố cổ thì em ấn tượng bởi kiến trúc của nó hơn, cho cảm giác ấm cúng giữa phố núi heo hút lạnh này, còn phục vụ và đồ uống thì ko có j đặc biệt lắm vì thuần Kinh hết rùi :(

Ngày 3: Đồng Văn - Sà Phìn

Số em đi chuyến này nó cũng dở dở dang dang nên chẳng trúng được phiên chợ nào nên cũng thấy tiếc và hẫng hụt nhiều lắm. Căn ke để được chấm mút bát thắng cố, nhấm nháp miếng mèn mén, đò đưa giai Mông te te rượu mà rồi cũng chẳng có cơ hội :shrug:

Buổi sáng ở Đồng Văn thật thích. Không khí se lạnh, đường xá ko đông lắm, thi thoảng qua hàng bánh cuốn lại có mành khói lạt bay lên, cứ có cảm giác như Tết sắp về ấy các bác ạ! Đồng Văn ngày chợ ko phiên cũng buồn tẻ thật. Chẳng thấy đỏ xanh của váy, của áo, của khăn. Chẳng thấy ụt ịt hay cục tác... của lợn gà. Chẳng thấy những vạc thắng cố nghi ngút khói. Chẳng thấy những anh giai Mông khề khà bát rượu ngô rồi say đến khật khưỡng chẳng buồn về... Lỡ hẹn với chợ phiên là lỡ hẹn với 1 bản sắc văn hóa rất riêng của các đồng bào ở đây. Tiếc lắm!

Được cái ngày chợ ko phiên của Đồng Văn ko đìu hiu như Phó Bảng. Sự thương mại hóa đã khiến cho phố núi cựa mình. Nhưng vì là phố Cổ nên em vẫn yêu những j cổ kính và cũ kỹ hơn. Một ngày nào đó Đồng Văn sẽ giống như Sa Pa thì sao nhỉ???? Nhìn một vài ngôi nhà nghỉ 2-3 tầng bê tông kiên cố mọc chòi lên giữa phố cổ mà sao thấy kệch cỡm và vô duyên thế chứ, như cái nhọt mọc lên giữa cái má hây hây của của em gái mới lớn ấy. Điêu lắm! :T

Lang thang vào nhà cổ ở Đồng Văn và làng văn hóa Quyết tiến, em ấn tượng nhất là kiến trúc nhà với trình tường bằng đất dày 50-60cm và những khối đá tai mèo lớn được cắt gọn vuông vức đặt làm bậc lên xuống và làm sân. Hầu hết chủ nhân những ngôi nhà này đều là người Tày, thân thiện và dễ thương lắm. Ở phố cổ, nhà nào cũng có 1 chiếc đèn lồng đỏ treo ở trước cửa và được thắp sáng vào những ngày rằm. Nếu bác nào lên Đồng Văn mà căn vào đúng ngày này sẽ tuyệt lắm đấy.

Em không rõ việc thắp đèn lồng đỏ ở đây đã có từ bao giờ, vì hỏi mỗi người lại có một câu trả lời khác nhau. Lúc hỏi 1 cụ bà cũng nhiều tuổi lắm rồi, thì cụ cho biết phong tục thắp đèn lồng ở đây có từ lâu lắm rồi, từ khi cụ còn nhỏ xíu cơ. Còn có cụ khác thì lại nói rằng thắp đèn lồng chỉ có cách đây vài năm thôi, do Nhà nước yêu cầu. Vào ngày đó, chỉ được thắp mỗi đèn lồng thôi, nhà nước ko cho điện trong nhà nên khổ lắm :T (?!)

Phố chợ Đồng Văn

Nhà cổ Quyết Tiến

Last edited:
Làng cổ Quyết Tiến đa số là người Tày, thế nên ở ngoài cửa của ngôi nhà thường hay thấy dán bùa chú và ảnh của Quan Công hay Khổng Tử. Quan Công và Khổng Tử cũng là một phần trong tập quán tín ngưỡng thờ cùng của tộc người này.

Nhà cổ ngoài trình tường bằng đất rất dày ra thì những song cửa sổ cũng rất đẹp và đặc biệt, giống với mấy cái cửa sổ trong phim cổ trang của Tàu. Ngôi nhà này có kiến trúc rất đặc biệt, có cửa sổ ở trên tầng nhưng lại ko có gác mái ở giữa để chia ranh giới 2 tầng (gác mái bên ngoài chủ yếu để đồ) mà cứ thẳng tuồn tuột ấy.

Cửa sổ đẹp. Đèn lồng đỏ đẹp. Và 2 gái cũng đẹp nốt (beer)

"Thắp đèn nhà bà Ba"

Nhà này có quả sân toàn bằng đá khối xếp lại và 2 cái trụ đá bên cửa thì đẹp "thôi rồi"

Theo như đồng chí khảo cổ đã bỏ nghề của bọn em phán thì đây là kiến trúc có từ thời Nguyễn. Em chả biết có đúng ko. Có bác nào biết thì share cho bọn em với nhá!

Last edited:
Rời Đồng Văn, 3 con gà nhà em lại túc tắc lên Lũng Cú - Đây là điểm đến mà em đã mơ ước từ hồi còn học cấp 2 đến h đấy ạ!

Sau bao nhiêu đường núi vòng vèo, vắt vẻo, cuối cùng thì em cũng nhìn thấy cột cờ ở đỉnh Lũng Cú. Cảm giác đê mê lắm các bác ạ. (Vì là dân sử nên với em cái sự kiện em để lại dấu giày ở đây cũng mang tính lịch sử lắm ợ!) Dựng xe rồi hộc tốc bò lên, lon ton bám từng bậc thang để leo lên cột cờ. Sợ độ cao nhưng vẫn máu chiến lắm, để rồi lúc leo lên đến nơi rồi nhìn xuống mà em toát cả mồ hôi hột. Chân thì cứ rung lên bần bật như đạp máy khâu ấy. Chẳng may lúc đó có cơn gió to nào thổi đến chắc là em bay như cái lá tre mất!

Từ trên Cột cờ nhìn xuống thật đẹp. Những cánh đồng vàng như mật chảy tràn khắp thung lũng.

Đâu đó vẫn còn những thửa màu xanh mướt mát

Ngay dưới chân núi là làng của người Lô Lô. Đến giờ em vẫn tiếc đứt ruột đứt gan vì đã ko rẽ vào làng này, hic hic.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,458
190,097
Latest member
bonghongvu
Back