What's new

Hà Giang - Cao Bằng: những cung đường tình yêu

Mặc dù ở Forum này đã có quá nhiều topic về Hà Giang rồi, nhưng em cũng xin mạn phép được mở thêm một cái thớt nữa về miền đất đáng yêu này - Nơi mà em đã đi, đã đến và đã chết đứ đừ ngay từ cái nhìn đầu tiên ấy :L.

Chuyến đi được bắt đầu một cách hết sức vu vơ vào một ngày đầu tháng 9, hai con vịt ham chơi chán làm gặp nhau trên net:
- Chán quá rồi mày ạ. Thèm đi đâu đó quá.
- Tao cũng thế. Sắp phắn về nhà làm rồi. Hay trước lúc tao về thì làm 1 chuyến nhá. Hà Giang đê!
- Ok! 1 tuần trăng mật cho 2 đứa mình!

Và thế là 2 tuần lọ mọ tìm cung đường và lịch trình hợp lý nhất cho chuyến đi 7 ngày bắt đầu. Nghe đến HG cũng nhiều và mơ ước được đến đó cũng đã có từ lâu lắm rồi nhưng mãi đến h mới có cơ hội để đi. Trước lúc lên đường em cũng lê la đến mòn chuột và keyboard ở phuot.com, cũng nhân được không ít những lời khuyên có, can ngăn cũng có vì cung đường Hà Giang rất khủng. Đối với những kẻ mới lần đầu chân ướt chân ráo đi phượt, nhất là với phận nữ nhi như em, chưa từng chạy đường núi bao h và cũng chưa từng tự chạy đường đồng bằng quá 40km/ngày thì đúng là liều lĩnh thật!

Nhưng với tinh thần "Điếc không sợ súng"; “Bây giờ hoặc không bao giờ”, “Đi hoặc tự cắt tiết”, không từ một thủ đoạn nào, cuối cùng 3 đứa em (2 vịt, 1 cò) cũng đã thực hiện được hành trình mơ ước của mình.

Nhân đây em cũng xin gửi lời cảm ơn chân thành đến các bác, các anh chị em ở phuot.com đã quan tâm và động viên em rất nhiều trên từng cột mốc, từng khúc cua :L. Nhờ đó mà em càng có quyết tâm để tăng thêm sự liều lĩnh của mình :T đấy ạ. (He he, nghe đúng kiểu diễn văn tổng kết :LL)

Re: Hà Giang - Cao Bằng: những cung đường tình yêu :x

Đúng là người ta cần phải đi và trải nghiệm nhiều hơn để nhận ra mình thực sự cần gì ở cuộc sống này. Cảm ơn anh Battramdao và bạn Kili đã chia sẻ những kỷ niệm khó quên của mọi người ở mảnh đất địa đầu Hà Giang. Chúc anh và bạn luôn vui khoẻ để tiếp tục sự nghiệp "lượt phượt" của mình:)

Bác nào cho mình hỏi cái đường cao vút lên trời nằm đối xứng với đèo lên thị trấn Tam Sơn qua sông Nhiệm (tính theo hướng từ Đồng Văn về TP Hà Giang) là đường đi đâu vậy, thấy nó còn cao hơn cả thị trấn Tam Sơn.
Hồi mình đi năm 2012 thì vẫn đang thi công dở dang được 2/3 độ cao, chưa lên đến đỉnh núi.
Cảm ơn mọi người

Các bác cho mình hỏi nhóm mình định đi hà giang trong 3 ngày. Sáng ngày 30/4 ( ngày thứ 1)có mặt tại Hà giang (mang xe máy lên để đi ) tối ngày 2/5( ngày thứ 3) có mặt tại hà giang để về hà nội, nhóm mình định đi cao nguyên đồng văn, lũng cú, đèo mã pí lèng thì đi với nghỉ 2 tối ở chỗ nào là hợp lý nhỉ. Thanks các bác. Vào dịp ấy thì trên đó có hoa hoét gì không nhỉ vì mấy bạn nữ thích chụp với hoa ;)

nhìn những tấm nỳ thì đẹp nhưng có gì đó buồn buồn, tất cả những ngọn đồi đều trọc :(

Xin góp một chút thông tin.
Chợ Lũng Phìn là chợ họp lùi và mình đã may mắn gặp vào ngày 13-12-2011. Các bạn có thể dựa vào đó để tính ngày.
Tuyến Mậu Duệ - Du Già - Minh Ngọc đang làm đường, toàn đá hộc nên đi cực kỳ vất vả với xe máy, không thể với oto.

Bạn nào săn chợ thì vào topic này để tìm hiểu rồi hãy chọn ngày xuất phát.Đường Du Già khám phá thì đi chứ không nên đi đường này

http://www.otofun.net/threads/665088-topic-chuyen-ve-ha-giang

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back