What's new

5 lý do tôi chụp film

Hí hí, mãi mới có người vào trả lời. Ai bẩu đi mua D800 làm gì, ai bẩu cứ thích chạy theo thiết bị làm gì, có ai bắt phải chạy đâu.Bác Long Kớt cứ thử chụp phim dương bản đi, giờ khoảng 200-300k vnd/cuộn. Tráng cũng tầm đấy, mà còn chưa biết ảnh có ra cái gì không. Lại còn mất thời gian chờ đợi, phải lại xin xỏ. Hí hí. Vị chi tầm 400k/cuộn. Cuộn nào chụp tốt thì lấy được một vài kiểu, ko là vứt sọt rác cả mớ. 10 cuộn thì bằng giá một cái máy digital nhỏ gọn, chụp nhoay nhoáy. Đấy là chưa nói đến ảnh tráng mang về có khi còn kém ảnh từ máy digital :))

Em đang dùng máy phim với ống kính 20mm. Để có tiêu cự tương đương như vậy nếu chơi crop thì tiền lense cũng gần bằng 1 con full frame.
Dương bản thì em cũng chuyển hẳn sang rồi, cả tiền film và tráng là 320k 1 cuộn và đợi 2 tuần và em thấy ok với việc chờ đợi đó. Nhất là khi sản phẩm mình nhận được mình ưng ý với nó.
Màu dương bản nếu bác chụp rồi thì cũng biết, chắc em ko cần phải nói thêm, còn nếu bác ko chụp film thì có nói cũng bằng thừa.

Xác suất hỏng ở phần tráng không lớn ý, tự nhiên thấy không biết bao nhiêu bạn kêu ầm ầm. Bẩu là chụp Lây ca, ống kính vài nghìn đô la, mà nhìn chẳng khác gì máy canon, nikon đồng nát. Thế là thế nào nhỉ?

Bác nào Leica hay gì em ko biết. Em thì ko chạy theo thiết bị mà chỉ chơi Nikon đồng nát thôi ạ.
Bác toàn nói ở đâu, ai kêu ầm ầm chứ bọn em toàn chơi cái mà bác gọi là đồng nát thôi ạ và hầu hết là cảm thấy hài lòng và có định hướng cả.

Hai cái câu này đối lập nhau thía :)) Mà mua máy ảnh giờ chỉ để đeo tạo dáng thời trang là chính, cũng ra vẻ chụp máy phim. Mà thế nào là biết chụp và không biết chụp ý nhỉ ;) Thích thì mua máy cái digital tiện dụng về để chụp nhà cửa con cái, đi phượt mang theo để bấm một vài cái giải trí. Chứ Ảnh có dùng để show hàng, dọa ma, cãi cọ với ai đâu mà ko biết chụp và vứt đi.

Em thì mua về để chụp thôi ạ chứ cũng chẳng có cái nào tạo dáng với nó đâu ạ :).

Theo em thì quan niệm của bác "mua máy cái digital tiện dụng về để chụp nhà cửa con cái, đi phượt mang theo để bấm một vài cái giải trí." thì thực sự là trái ngược xa với em ạ. Em đi phượt mục đích chính là để chụp thôi ạ.
Vì vậy em với bác có nói nữa cũng ko ra đc cái gì đâu ạ. Chúc bác đi phượt vui và có nhiều ảnh đẹp ạ. (c)

Góp vui với các bác :).
Provia 100

Ektar 100

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,590
190,139
Latest member
toponseek
Back